Wawekezaji waanza kujiondoa Tanzania

Wawekezaji waanza kujiondoa Tanzania

The stig,ulishawai kuskia pound imetetereka?unajua wanareserve kiasi gani ya gold?diamond etc?na sisi je,shs yetu ikoje?tuna reserve ya madini kiasi gani?ungekuwa unawekeza UK wangekuruhusu ufanye wanavyofanya?
Tucheze na kitu kingine jamani lakini sio wanasheria wanaojua kusuka mikataba ya kuwaibia waafrica.tuchukue mfano tu wa hapo bondeni,wanakufa na tie shingoni kwa mikataba walosign na wazungu.
Na haya mambo ya misaada haya,matokeo yake tunalazimika kuyaingiza yaje kuvuna vitu vyetu kwasababu walitusaidia,mh
 
Hayo mashimo wanayotuachia ni adhabu tosha kwa mtz wa kawaida. Hata wakiondoka, tija ya moja kwa moja sijaiona!!!!!
 
Kama wakiwepo na wasipokuwepo hakuna tofauti then wasepe tuu ila baada ya kufukia Mashimo maana hayo yatakuwa maafa
 
tena waende haraka...waliwahi kukimbia migodi ya shaba Zambia wakafikiri watabembelezwa...mbona migodi inaendelea mpaka leo?
 
toka sheta niii wamekwiba vya kutosha let them go and never come back km cc tungefanya madudu waliyotufanyia huko kwenye nji zao tungeishia kunyongwa lol
 
Mwandishi amekosea kidogo. Uwekezaji katika migodi tu ni zaidi ya Dollar Billion 5. Hiyo 433 Million haitoshi hata kujenga mgodi mmoja mkubwa.

Inasikitisha sana kuwa wawekezaji wakubwa namna hii wanaodoka. Inasikitisha zaidi unaposoma mabandiko ya wana great thinkers yanayosema uwekezaji ni unyonyaji. Kwa mtindo huu tutaendelea kuwa omba omba huku tumekalia utajiri.

Dunia nzima ni hawa hawa akina Barrick, Anglogold etc wanaofanya hizi shughuli. Ni kwa nini ishidikane hapa TZ tu?

We waache washabikie tu, tutarudi kwenda kuwalamba miguu.
 
Kama wakiwepo na wasipokuwepo hakuna tofauti then wasepe tuu ila baada ya kufukia Mashimo maana hayo yatakuwa maafa

Mkuu Njowepo, mashimo hayafukiwi kwani NEMC na RESOLUTE wameshakubaliana SHIMO ligeuzwe kuwa BWAWA. Na hili limeshafanyika huko NZEGA. Jaribu kuuliza watakwambia. Na hili nadhani hata KIGWANGALA analijua! Sina uhakika hayo maji yatakuwa salama kiasi gani!!
 
Waache waondoke... Kwanini wanataka wachimbe mashimo nchi nzima na bado kutuacha MASIKINI?

Waondoke Madini hayaozi humo ndani ARDHINI

wewe unadhani kuna kitu wamebakiza huko Ardhini??
 
Hayo mashimo wanayotuachia ni adhabu tosha kwa mtz wa kawaida. Hata wakiondoka, tija ya moja kwa moja sijaiona!!!!!
2015 ukombozi ukishapatikana viongozi wa ccm na wengine wote wlioshiriki kuwaleta hawa wezi watapewa adhabu ya kufukia haya mashimo kwa mikono!
 
Hao Barrick hata kwao wananchi wa huko walisha jua kwamba sera za uchimbaji Tanzania wanazotumia sio zile wanazotumia nchi kama Ghana ,Chile n.k hapa walikuwa wanafuja wamechimba kilometa hadi 12 chini ya ardhi wamemaliza dhahabu yote kwenye hilo corridor wanaondoka na neema tele ,shamba la bibi
 
Badirisha Title uandike "Wezi waanza kujiondoa Tanzania"

bora umenena mkuu.0hawa wakoloni wapya hawana manufaa na nchi yetu, wanatuibia mpaka mchanga halafu nashangaa aloandika hii makala anajaribu kuwateteaa eti oo wa tz hatujaelewa mrahaba.0kizuri chajiuza na kibaya chajitembeza mkuu.

Wengekuwa wanatenda haki wasinge tusainisha mikataba mibovu.
Waache wakatapike kwao, wameshakula wakashiba.
 
Mwandishi amekosea kidogo. Uwekezaji katika migodi tu ni zaidi ya Dollar Billion 5. Hiyo 433 Million haitoshi hata kujenga mgodi mmoja mkubwa.

Inasikitisha sana kuwa wawekezaji wakubwa namna hii wanaodoka. Inasikitisha zaidi unaposoma mabandiko ya wana great thinkers yanayosema uwekezaji ni unyonyaji. Kwa mtindo huu tutaendelea kuwa omba omba huku tumekalia utajiri.

Dunia nzima ni hawa hawa akina Barrick, Anglogold etc wanaofanya hizi shughuli. Ni kwa nini ishidikane hapa TZ tu?
Hiyo dollar bilioni 5 ni mtaji wao hata haikuinufaisha serekali hata kidogo. Ikumbukwe capital goods hailipiwi ushuru. hivyo bilioni zisikutishe uliza zimewanufaishaje watz? Au wewe ndio kati ya wachache waliopata hizo 10% Acha waende.
 
Hiyo dollar bilioni 5 ni mtaji wao hata haikuinufaisha serekali hata kidogo. Ikumbukwe capital goods hailipiwi ushuru. hivyo bilioni zisikutishe uliza zimewanufaishaje watz? Au wewe ndio kati ya wachache waliopata hizo 10% Acha waende.

My Friend. Maendeleo siyo kodi rafiki yangu. Serikali kupata kodi na mwananchi mmoja mmoja kuneemeka havina uhusiano mkubwa kiasi unachofikiri. Siyo kweli kuwa kodi inatumika vizuri kila wakati - siyo TZ tu, ni duniani kote.

Hii migodi hufungua fursa za ma-supplier kama Tanesco, makampuni ya ndege, wauzaji wa bidhaa mbalimbali, ajira kwa wafanyakazi wa rika zote na visomo vyote (kuanzia elimu ya msingi mpaka PhD), vyuo, mahoteli nk, nk. Hapa ndipo thamani ilipo kwa mwananchi wa kawaida, siyo kwenye kodi.

Hata serikali ichukue 100% ya mapato ya migodi kama kodi, hakuna siku atakuja ofisa wa serikali nyumbani kwako, na shangingi lake STK kavaa suti ya bei chafu, halafu akuambie - "Chukua hii cheki ya Shin Million Mbili, ni stahili yako kama mwananchi wa TZ kutokana na mapato tuliyoyapata kwenye kodi ya mgodi fulani". Lakini ukijituma, ukafanya kazi kwenye huo mgodi, au ukawa supplier wao, si ajabu ukapata maradufu ya hiyo pesa - na ukiipata, utatengeza fursa kwa watu wengine ambao wewe utanunua huduma kwao (mafundi gari, wajenzi, mahausgelo, shule za wanao etc)

Unapowapiga vita wawekezaji wakubwa namna hii, ni sawa na ile hadithi ya Killing the Goose that Lays Golden Eggs.
 
Zanzibar Pia wawekezaji aw sekta ya kitalii wanahamia Msumbiji, inadaiwa beach ni Kama za Zanzibar na ni Heaven ukilinganisha na ubabaishaji aw Huku,
 
Mwandishi wa hii makala ameacha hoja za msingi sana kuhusu uwekezaji kwenye sector ya madini. Mgodi wa Tulawaka unakaribia mwisho - financial viability. Kwa sasa Barrick kuendelea na huo mgodi hakuna tija kwa sababu dhahabu imepungua/karibia kuisha. Huu mgodi ulikuwa wa wazi (open pit) na miaka ya karibuni wakaenda underground kwa kiasi, hata hivyo financially, it does not make sense kuendelea nao.

Sasa, dilema inakuja, what to do na mashimo? Tukumbuke haya ni mashimo makubwa sana na ukisema yafukiwe itachukuwa miaka na gharama zake ni kubwa mno. So, practically speaking mashimo yatabakiwa wazi. Hata hivyo kuyaacha wazi kunaleta shida nyingine, wananchi watavamia hilo eneo na kuendelea kuchimba walau waambulie mabaki, huku watu wa mazingira nao wanalia, wakati huo huo dunia/activist wataanza kusema Barrick imeacha mashimo makubwa, na reputation ya Barrick itazidi kudorora. So what do you do? Unamuuzia Mchina amalizie viji-mawe vilivyobakia. Afukie mashimo au la, hayo ni Mchina na kama tujuavyo Mchina haguswi na kelele za mazingira, haki za binadamu or anything.

Umesema bayana kabisa, nawashangaa hawa wanaoota mchana mchana , eh jamani mtu akipenda kitu ! eti wameona M4C inataka kuchukuwa 2015, hivi mbona mnaota mchana mchana? na ndio maana mkishindwa mnasema mmeibiwa kura kwa kujiaminisha kuwa mtashinda ! mie yangu macho!
 
  • Thanks
Reactions: FJM
Tena hao ndio waondoke haraka,! wanatuharibia maadili huko zanzibar, waende kabisa wasirudi LaanatuLLAh.
 
Mwandishi wetu wa hili gazeti alivuta mlungula wakati anaandika hii habari kabisa ameelemea upande wa kutetea wawekezaji, nenda chuo kikuu kaombe ripoti ya barrick gm na uchafuzi wa maji utajua kwanini wanakimbia wameua kijiji zaidi ya kimoja japo msiba bado

ijumaa, septemba 14, 2012 09:06 mwandishi wetu


kufungwa kwa migodi ya dhahabu ya tulawaka biharamulo, resolute ya nzega, na barrick kuwa katika mipango ya kuuza zaidi ya hisa zake asilimia 70 kwa makampuni ya madini ya china yaitwayo china national gold group, ni ishara kwamba tanzania itapoteza nafasi yake kama nchi ambayo kwa kipindi cha miaka zaidi ya ishirni, imeweza kuvutia mitaji mikubwa ya kuwekeza katika uchumi wa nchi.


Katika kipindi cha miaka 25 iliyopita tanzania imeweza kupokea au kuingiza kwenye uchumi wa nchi vitega uchumi vyenye thamani ya dola za kimarekani milioni 433, kiasi kikubwa kimewekezwa kwenye sekta ya madini, sekta ya viwanda, usafirishaji, fedha na mawasiliano. Tanzania imekuwa na sera ya kufungua milango kwa ajili ya kuvutia wawekezaji kutoka nje. Nchi za uingereza, afrika ya kusini, canada, kenya na india zinaongoza kwa kuwekeza vitega uchumi nchini. Ni ukweli usiopingika kwamba tanzania imenufaika sana na uwekezaji kutokana na kupatikana ajira zipatazo zaidi ya 150,000 za wazi na za kuhudumia miradi.


Hata hivyo uwekezaji nchini tanzania na katika nchi changa ulipungua sana kutokana na mtikisiko wa uchumi duniani ambao ulitokea kati ya mwaka 2008 na bado unaendelea. Miradi ya maendeleo ikiwa ni pamoja na miradi ya uwekezaji ilisimama hapa tanzania kama vile mradi wa madini ya nickel wa kabanga ngara na mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia gesi huko mtwara ambao ulikuwa utekelezwe na kampuni ya artumas ya canada. Hata hivyo tanzania ilipita katika kipindi hiki kigumu kutokana na ukweli kwamba uchumi wetu unategemea uchumi wa dunia kwa kiasi na si kikubwa sana.


Sababu nyingine ambazo zimeanza kufanya wawekezaji wapunguze kasi yao kuwekeza tanzania zinatokana na mpangilio wetu wa ndani hasa kuhusiana na malumbano ya kisiasa na jinsi sera na sheria za uwekezaji zinavyotazamwa na jamii nzima hasa vyama vya siasa na wanasiasa kwa upande mmoja na pia wanaharakati na mashirika ya kutetea haki za binadamu, pamoja na jinsi vyombo vya habari vinavyoandika masuala yanayohusu miradi ya uwekezaji.


Kwa muda wa miaka saba sasa vyombo vya habari, wanasiasa na hata wabunge, kwa kiasi kikubwa wamechangia kuwaona wawekezaji kutoka nje kama wezi wa mali ya umma na rasilimali za nchi. Mtazamo huo umetokana na jinsi mikataba ya uwekezaji inavyokuwa ya siri, inavyokuwa na vipengele vinavyowapendelea wawekezaji na pia kiasi halisi ambacho nchi inapata kwa kipindi cha muda mfupi ambapo shughuli za uzalishaji au utoaji huduma zinapoanza.


Kwa namna moja au nyingine dhana ya mrahaba haikueleweka. Watu wengi walifikiri malipo ya mrahaba ndiyo malipo nchi inayoyapata kutokana na madini yanayochimbwa. Lakini dhana ya mrahaba ni tofauti na ufahamu wa watu wengi.


Maana ya mrahaba ni kiasi cha thamani ya madini (kati ya asilimia 2 mpaka 10) ambacho nchi inapata kwa ajili ya vizazi vijavyo ambavyo vitakuta madini yamemalizika. Hivyo kiasi hicho siyo malipo kwa madini ya nchi ambapo yanachimbwa bali ni kwa shughuli nyingine.


Kwa upande mwingine madini yana mikataba yake ambayo inatamka wazi masuala ya kodi na malipo mengine. Suala la mikataba ni suala la kitaalamu na uzoefu katika fani hiyo. Kutokana kwamba nchi nyingi hasa nchi changa hazina uzoefu na wataalamu wa kutengeneza mikataba yenye manufaa kwa nchi zao basi mikataba mingi imekuwa ya kinyonyaji na hivyo haileti faida kwa nchi husika.


Mikataba mingi ina vipengele ambavyo vinazifunga nchi zenye madini kutoweza kutumia enzi na haki za kisheria kufanya mabadiliko ambayo yataleta faida kwa pande mbili zinazokabiliana. Hivyo mikataba mingi ya uwekezaji katika madini ni kweli haina faida hasa kwa kuzingatia mapungufu katika miundombinu na pia mapungufu katika utoaji huduma za kitaalamu, kiteknolojia na kifedha.


Manung’uniko ya watu wengi kwa kiasi kikubwa yamewalenga wawekezaji wageni badala ya kutambua kwamba ni watanzania wenzetu ndiyo wamesababisha misiba na rasilimali ya nchi kuondoshwa bila chochote tunachokipata. Hata hivyo tabia ya watanzania kutojifunza haraka na kuchangamkia tenda hasa katika maeneo yale ambayo akili, nguvu na uwezo vinahitajika kwa madhumuni ya kudhibiti mazingira imewafanya watanzania wengi wapende kufanya kazi za uchuuzi badala ya kufanya kazi za kutumia nguvu, akili na mahesabu kwa malengo ya muda mrefu lakini yenye faida kubwa.


Tukichukulia mfano wa nini mahitaji ya huduma katika migodi yetu, ni wazi chakula, huduma za usafiri, huduma za fedha, na huduma nyinginezo ni mambo muhimu ambayo yanagharimiwa kwa kiasi kikubwa cha fedha na makampuni ya migodi. Lakini watanzania wanalalamika kwamba makampuni ya migodi yanaleta chakula na kutegemea huduma nyingine kutoka nje badala ya kuzipata huduma hizo kutoka ndani ya nchi.


Tukijiuliza kuna makampuni mangapi ya kutoa huduma kwa mahitaji ya makampuni makubwa ya migodi, ni makampuni machache ya watanzania yanayoweza kutoa huduma hiyo na pia kutokana kwamba watu wengi wamezoea kufanyia shughuli zao katika sehemu za mijini, ni makampuni machache yanaweza kuwa tayari kwenda kufanyia kazi huko maporini kwenye migodi.


Tukirejea katika bunge na kwenye vyombo vya habari, mambo mengi yaliyokuwa yanasemwa na kuandikwa hayakuainisha matatizo ya mfumo na sheria dhidi ya matatizo ya hujuma ambazo zinafanywa na makampuni. Kwa namna moja au nyingine madai ya wizi, ufisadi na serikali kuonekana inashambuliwa kwamba imeshindwa kazi ni mambo ambayo wawekezaji wanayafuatilia sana na yanatabiri bila kuwa na uhakika kwamba tanzania inawezekana ikakumbwa na machafuko. Kwa upande mwingine wabunge wamekuwa wakitoa shutuma kali ambazo zinawafanya wawekezaji kutangazwa kama wezi ambao kazi wanayojua kuifanya vizuri ni kuziibia nchi changa kama tanzania.


Kwa wataalamu wa masuala ya uwekezaji tanzania ni nchi ambayo imejengewa na taswira kwamba huko mbeleni inaweza ikawa na machafuko. Waliojenga taswira hiyo ni watanzania wenyewe ambao baadhi yao ni wasomi, wanasiasa na watu wengine walioko katika biashara na menejimenti ya viwanda.


Shirika la barrick ambalo linaongoza katika uchimbaji madini ya dhahabu kwa kuamua kufunga virago na kuuza migodi yake wakati dhahabu ni madini ambayo thamani yake imepanda sana katika soko la dunia ni wazi kwamba kuna matatizo ya kimkakati ambayo shirika la barrick na wawekezaji wengine wamebaini.


Tanzania haina sababu ya kujivunia kuwa na wanasiasa wenye uwezo wa kulumbana. Tanzania tunapaswa kujivunia kuwa na watu wenye uwezo wa kuchambua hali na kutafuta majibu ya matatizo yetu ya ndani na matatizo ya nje. Suala hili la wawekezaji kupunguza kasi yao ya kuwekeza ni suala ambalo lazima tulifanyie kazi na kujua kwa nini yamezuka matatizo.

 
Mwandishi amekosea kidogo. Uwekezaji katika migodi tu ni zaidi ya Dollar Billion 5. Hiyo 433 Million haitoshi hata kujenga mgodi mmoja mkubwa.

Inasikitisha sana kuwa wawekezaji wakubwa namna hii wanaodoka. Inasikitisha zaidi unaposoma mabandiko ya wana great thinkers yanayosema uwekezaji ni unyonyaji. Kwa mtindo huu tutaendelea kuwa omba omba huku tumekalia utajiri.

Dunia nzima ni hawa hawa akina Barrick, Anglogold etc wanaofanya hizi shughuli. Ni kwa nini ishidikane hapa TZ tu?

Pamoja na comments zako nzuri mkuu, suala hapa ni kuwa, na huko walikowekeza, ni kweli wanapata hasara kama wanayoitangaza hapa TZ,na pia huko walikowekeza hizo nchi zinapata mgawo kiduchu kama hapa TZ? Kuna faida gani kuwa na uwekezaji ambao hauna faida kwa nchi? Hayo unayoyasema kuwa Great Thinkers wanaleta mabango kuwa uwekezaji ni unyonyaji si kweli, tuna-refer kwenye uwekezaji huu wa madini ambao umegubigwa ma utata sana! Waondoke tu, wapo wawekezaji wengi sana, hawa wameishakula wametosheka!
 
Mgodi wa tulawaka na resolute muda wao ulishakwisha kipindi cha kuvuna dhahabu sasa hivi wanakuambia wanamalizia malizia tu masalia.

Mfano mgodi wa tulawaka ulikuwa unategemea udumu kwa miaka mitano tu na usifikiri hao jamaa wanaondoka kwa sababu za kisiasa wameshaona kuwa siku za karibuni hawatakuwa wanapata tena dhahabu nyingi kama walivyokuwa wanazipata kupitia migodi hiyo na ndio wanaamua kuuza hisa kwenye hiyo migodi.

Migodi mingine kama GGM au KMCL ya kakola na NorthMara, bado wanavuna dhahabu za kutosha huko na kamwe hawawezi kuuza au kuondoka, chunguza vizuri kwenye hiyo migodi wanayoondoka production imeshuka sana sasa hivi na target yao ilishatimia siku nyingi.
 
Back
Top Bottom