Chifunanga
JF-Expert Member
- Oct 17, 2010
- 290
- 102
Title inaweza ikawa inatisha kidogo, lakini nadhani issue ya humu ndani sio kubwa sana, ila nadhani ni ya muhimu.
Kwa mtazamo wangu, vyuo vikuu ikiwemo UDSM inasaidia kuipeleka nchi hii pabaya kutokana na wahitimu wake kuwa chini ya kiwango.
Wahitimu hawajui kuandika CV na lugha ya kiingereza inawapiga chenga sana inangawa masoyo yote kuanzia form 1 mpaka graduation ni ya kiingereza. Hata essays wanazoandika vyuoni humo huwa za kiingereza, lakini mchukue graduate mmoja umwambie aandike utashangaa.
Wengi wao wanaomba kazi halafu ukiwauliza, wanasema wako tayari kujifunza kazini....sasa kama upo tayari kujifunza kazini huko shuleni/chuoni ulikuwa unafanya nini?
Wengi wanaomaliza kwenye vyuo hivyo ukiwauliza wanataka kazi gani, utasikia mara sijui administrator, mara human resource, mara ye mwanasheria.......sasa wewe una degree moja unataka kuwa administrator....kweli jamani?
Halafu kwa nini wanafunzi wote wanasoma course hizo hizo tu?.....kwa nini kila mtu human resource au mwanasheria?....hakuna taaluma nyingine?
Mi sijui huko vyuoni wanafundishwa nini.....kila siku kugoma kuomba mabumu yaongezwe, ila kama employer nimekuwa disappointed kuwa hakuna wa kuwaajili, na wanaoleta C.V huwa hawafai kabisa yani...
Kuna wengine wadogo wa marafiki zangu, lakini naogopa kuwasaidia kwa sababu nitaumia mimi mwishowe.
Naomba wanafunzi wa vyuo ambao bado hamjamaliza muwe makini na jinsi nchi yenu unavyoenda na vipaji gani vinahitajika zaidi....sio mnasomasoma tuu, kama vile shule ya msingi.
Naomba walimu wa vyuoni mfundishe pia kiingereza, kuandika C.V. na jinsi gani ya kutafuta na kuomba kazi. Sio kila mtu ataweza kujiajiri, kwa hiyo wafundisheni hawa watu jinsi ya kutafuta kazi. Pia wafundisheni jinsi ya kufikiria nje ya box....dunia inabadilika kwa haraka sana, walichofanya wadada na wakaka zenu sio ndio na nyie mfanye hichohicho...wenzenu walizaliwa enzi ambazo hamna computer....siku hizi kuna google...mambo yamebadilika jamani.
Kwa mtazamo wangu, vyuo vikuu ikiwemo UDSM inasaidia kuipeleka nchi hii pabaya kutokana na wahitimu wake kuwa chini ya kiwango.
Wahitimu hawajui kuandika CV na lugha ya kiingereza inawapiga chenga sana inangawa masoyo yote kuanzia form 1 mpaka graduation ni ya kiingereza. Hata essays wanazoandika vyuoni humo huwa za kiingereza, lakini mchukue graduate mmoja umwambie aandike utashangaa.
Wengi wao wanaomba kazi halafu ukiwauliza, wanasema wako tayari kujifunza kazini....sasa kama upo tayari kujifunza kazini huko shuleni/chuoni ulikuwa unafanya nini?
Wengi wanaomaliza kwenye vyuo hivyo ukiwauliza wanataka kazi gani, utasikia mara sijui administrator, mara human resource, mara ye mwanasheria.......sasa wewe una degree moja unataka kuwa administrator....kweli jamani?
Halafu kwa nini wanafunzi wote wanasoma course hizo hizo tu?.....kwa nini kila mtu human resource au mwanasheria?....hakuna taaluma nyingine?
Mi sijui huko vyuoni wanafundishwa nini.....kila siku kugoma kuomba mabumu yaongezwe, ila kama employer nimekuwa disappointed kuwa hakuna wa kuwaajili, na wanaoleta C.V huwa hawafai kabisa yani...
Kuna wengine wadogo wa marafiki zangu, lakini naogopa kuwasaidia kwa sababu nitaumia mimi mwishowe.
Naomba wanafunzi wa vyuo ambao bado hamjamaliza muwe makini na jinsi nchi yenu unavyoenda na vipaji gani vinahitajika zaidi....sio mnasomasoma tuu, kama vile shule ya msingi.
Naomba walimu wa vyuoni mfundishe pia kiingereza, kuandika C.V. na jinsi gani ya kutafuta na kuomba kazi. Sio kila mtu ataweza kujiajiri, kwa hiyo wafundisheni hawa watu jinsi ya kutafuta kazi. Pia wafundisheni jinsi ya kufikiria nje ya box....dunia inabadilika kwa haraka sana, walichofanya wadada na wakaka zenu sio ndio na nyie mfanye hichohicho...wenzenu walizaliwa enzi ambazo hamna computer....siku hizi kuna google...mambo yamebadilika jamani.