Wakusoma 12
JF-Expert Member
- Jul 3, 2017
- 5,466
- 15,685
VETA ni Upotevu wa Muda na Fedha – Ukweli Mchungu
Watu wengi wanapohangaika kutafuta elimu bora ya ufundi, huambiwa VETA ni suluhisho. Wanawadanganya! Ukishapita huko, utagundua kuwa umepoteza muda, pesa, na nguvu zako bure. Huu ni ukweli mchungu ambao wachache wanathubutu kusema hadharani.
1. Walimu Wengi Hawana Ujuzi Halisi
Walimu wa VETA wengi ni watu waliopitia darasani tu na hawajawahi kufanya kazi ya ufundi kwa vitendo nje ya mazingira ya kufundishia. Unategemea mtu aliyesoma tu bila uzoefu wa kazi atakufundisha uhalisia wa soko la ajira? Ndiyo maana wanafunzi wengi wanapomaliza wanajikuta hawawezi hata kazi ndogo kwa ufanisi.
2. Vifaa Duni na Teknolojia Iliyopitwa na Wakati
Katika dunia ya leo, teknolojia inakua kwa kasi. Lakini VETA bado wanatumia mashine za enzi za mababu. Unategemea kijana atoke huko na maarifa ya kushindana na mafundi waliopo sokoni? Ndiyo maana wanaomaliza huko huishia kuwa vibarua wa mafundi waliopitia mafunzo ya mtaani.
3. Mfumo wa Elimu wa Kizamani
Elimu ya ufundi inapaswa kuwa ya vitendo, lakini VETA bado wanaendesha masomo kwa mtindo wa nadharia nyingi na vitendo vichache. Badala ya kumfundisha mtu stadi halisi za ufundi, wanapoteza muda mwingi kwa mihadhara isiyo na faida kwa soko la ajira.
4. Kutengeneza Wasaka Ajira Badala ya Wajasiriamali
Elimu ya ufundi inapaswa kumwandaa mtu kuwa mjasiriamali, lakini VETA wanawafundisha watu ili waajiriwe. Tatizo ni kwamba hakuna ajira, na wengi huishia vijiweni wakiwalaumu maisha. Hakuna msisitizo wa ujuzi wa biashara au ubunifu wa miradi binafsi.
5. Wahitimu wa VETA Hawana Nafasi Sokoni
Huu ndio ukweli mchungu zaidi. Ukifika kwa mafundi waliobobea mtaani, utasikia wakisema, "Huyu katoka VETA, hana lolote!" Soko la ajira linajua kwamba wahitimu wa VETA wengi ni watu wasio na ujuzi wa kutosha. Hata kampuni zinazohitaji mafundi bora mara nyingi huajiri watu waliopata ujuzi mtaani badala ya wahitimu wa VETA.
Hitimisho: Heri Ujifunze Mtaani Kuliko Kupoteza Muda VETA!
Kama unafikiria kwenda VETA, fikiria mara mbili. Labda unapaswa kutafuta fundi mwenye uzoefu na kumlipa akufundishe kwa vitendo, au ujifunze kwa njia za kisasa kama YouTube na mafunzo ya mtandaoni. Dunia inabadilika, na VETA bado wamebaki nyuma!
Wahenga walisema: "Usijaribu kupanda mti uliokufa ukitegemea kivuli!"
Watu wengi wanapohangaika kutafuta elimu bora ya ufundi, huambiwa VETA ni suluhisho. Wanawadanganya! Ukishapita huko, utagundua kuwa umepoteza muda, pesa, na nguvu zako bure. Huu ni ukweli mchungu ambao wachache wanathubutu kusema hadharani.
1. Walimu Wengi Hawana Ujuzi Halisi
Walimu wa VETA wengi ni watu waliopitia darasani tu na hawajawahi kufanya kazi ya ufundi kwa vitendo nje ya mazingira ya kufundishia. Unategemea mtu aliyesoma tu bila uzoefu wa kazi atakufundisha uhalisia wa soko la ajira? Ndiyo maana wanafunzi wengi wanapomaliza wanajikuta hawawezi hata kazi ndogo kwa ufanisi.
2. Vifaa Duni na Teknolojia Iliyopitwa na Wakati
Katika dunia ya leo, teknolojia inakua kwa kasi. Lakini VETA bado wanatumia mashine za enzi za mababu. Unategemea kijana atoke huko na maarifa ya kushindana na mafundi waliopo sokoni? Ndiyo maana wanaomaliza huko huishia kuwa vibarua wa mafundi waliopitia mafunzo ya mtaani.
3. Mfumo wa Elimu wa Kizamani
Elimu ya ufundi inapaswa kuwa ya vitendo, lakini VETA bado wanaendesha masomo kwa mtindo wa nadharia nyingi na vitendo vichache. Badala ya kumfundisha mtu stadi halisi za ufundi, wanapoteza muda mwingi kwa mihadhara isiyo na faida kwa soko la ajira.
4. Kutengeneza Wasaka Ajira Badala ya Wajasiriamali
Elimu ya ufundi inapaswa kumwandaa mtu kuwa mjasiriamali, lakini VETA wanawafundisha watu ili waajiriwe. Tatizo ni kwamba hakuna ajira, na wengi huishia vijiweni wakiwalaumu maisha. Hakuna msisitizo wa ujuzi wa biashara au ubunifu wa miradi binafsi.
5. Wahitimu wa VETA Hawana Nafasi Sokoni
Huu ndio ukweli mchungu zaidi. Ukifika kwa mafundi waliobobea mtaani, utasikia wakisema, "Huyu katoka VETA, hana lolote!" Soko la ajira linajua kwamba wahitimu wa VETA wengi ni watu wasio na ujuzi wa kutosha. Hata kampuni zinazohitaji mafundi bora mara nyingi huajiri watu waliopata ujuzi mtaani badala ya wahitimu wa VETA.
Hitimisho: Heri Ujifunze Mtaani Kuliko Kupoteza Muda VETA!
Kama unafikiria kwenda VETA, fikiria mara mbili. Labda unapaswa kutafuta fundi mwenye uzoefu na kumlipa akufundishe kwa vitendo, au ujifunze kwa njia za kisasa kama YouTube na mafunzo ya mtandaoni. Dunia inabadilika, na VETA bado wamebaki nyuma!
Wahenga walisema: "Usijaribu kupanda mti uliokufa ukitegemea kivuli!"