Yona F. Maro
R I P
- Nov 2, 2006
- 4,201
- 255
Katika miaka ya karibuni Tekinologia ya habari na mawasiliano imekuwa kwa kasi sana kukua huko kumewezesha watanzania wengi kujiunga na forums au mitandao mengine mingi tu kwa ajili ya kutoa maoni yao au kuweka makala na mabandiko mengine ambayo wanafikiri jamii inaweza kujifunza kutokana na kile walichoweka .
Kwa hili ni pongezi kwa serikali iliyopita na hata hii ya sasa kuhakikisha kila mtanzania anapata nafasi za kuwasiliana na yeyote anayetaka bila kuvunja sheria za nchi au za nchi ambapo mtu wa pili yuko huyo anayewasiliana nae na wataalamu kadhaa wamejitokeza katika kutengeneza au kusajili mitandao yao kwa ajali ya kupashana habari za hapa na pale zinazoendelea nchini .
Kuna baadhi ya vitu ambavyo vinaendelea sasa hivi ambavyo vinatia mashaka sana kuhusu maendeleo ya tekinologia hii na watu wanavyotumia tekinologia hii kwa ajili ya kufanikisha mambo yao kibinafsi haswa ya kisiasa .
Juzi hapa tumeona sakala la kuvujishwa siri za serikali bungeni mmoja wa wabunge akaendelea kusisitiza ataendelea kutoa siri hizi haogopi chochote hizo nyingi zinapatikana katika mifumo ya karatasi na michache imo kwenye mifumo ya Mtandao ambayo ni secure zaidi kwa mtu kuweza kuchukuwa au kuiba
Siri zinavujishwa au kuuzwa na watu walipewa dhamana ya kulinda siri na nyaraka zingine za serikali , tujiulize watu hawa ambao wameajiriwa kwa kazi hiyo mikataba yao ya kazi ina vipengele vyovyote vinavyohusu utunzaji wa siri za serikali na huwa wanaweka sahihi mbele ya wasimamizi wao wa kazi je wasimamizi wao wa kazi huwa wanafuatilia au hata kuwatega kuhakikisha wanafanya kazi zao kiufasaha ?
Ndio siri nyingi ziko katika mfumo wa karatasi ni rahisi kwa mtu kwenda tu kutoa photocopy hata hapo hapo offisini au kufanya scanning tu na kumtumia mwenzake kuna swali lingine hapa , hawa wasaidizi wa ofisi hizi ambapo siri huvuja watafuatiliwaje kuhakikisha vitu hivi havitokei tena ?
Ninavyojua katika baadhi ya nchi mahakama ndio inaweza kuamua kama baadhi ya nyaraka ziwekwe wazi kwa jamii kama suala hilo likifika katika vyombo vya sheria ila unapoamua kuhonga mtu akupe siri Fulani kwa ajili ya maslahi yako binafsi au kisiasa hayo ni makosa .
Pia kama siri hizo zilikuwa katika mfumo wa komputa na kuhifadhiwa vizuri halafu zikavuja basi anayehusika na usimamizi wa mfumo huo wa komputa wa kuhifadhi nyaraka anawajibika kwa namna moja au nyingine unapo chukuwa kitu chochote kwenye computer au kuhamisha au kufanya lolote haswa linalohusu data basi ujue kuna kumbukumbu hubaki kuna jinsi ya kudhibitisha hili wasimamizi wa server hizi na hizi database hizi wasuatiliwe kwa karibu zaidi kutoka katika vyombo binafsi kuhakikisha kazi inatendeka .
Kwa kumalizia mwanzoni mwa mwaka huu kulikuwa na mkutano fulani uliohusu mambo ya Egovernance ulifanyika katika hoteli ya Movenpick , mimi nilikuwa mmoja wa wahudhuriaji wa mkutano huo , kilichozungumzwa pale kikubwa ni kuhakikisha kunakuwa na chombo kimoja kitakachukuwa kinasimamia mawasiliano yote ya mtandao yanayoingia na kutoka nchini .
Kuna mtu pale aliyejitambulisha kwamba yeye ni msimamizi wa chombo Fulani ila akasema kampuni nyingi na mashirika bado hayajajiunga nao ili waweze kupitisha mawasiliano kwao basi serikali inabidi ifanye kazi ya ziada kulazimisha kampuni hizi na mashirika haya kupitisha mawasiliano yao yote ya mtandao katika chombo hicho
Kwa kufanya hivi naamini tukio kama la kudhalilishwa raisi lililotokea wiki iliyopita yanaweza kupungua na hata kupunguza wateja katika tovuti hiyo kwa sababu itakuwa haitazamwi kutoka nchini Tanzania kama serikali ya uchina inavyofanya katika kudhibiti mawasiliano yake .
Pia tovuti zote zinazohusu mambo ya Tanzania au chochote kinachohusu tanzania zikaguliwe kuhakikisha hakuna taarifa za uwongo au uchonganishi wa namna yoyote ikidhibitika hivyo basi tovuti hizo zizuiwe kuangaliwa kutokea Tanzania labda hao wa nje tu
Ndugu zangu lazima tusherikiane na serikali yetu kufichua wale wote wanaouza siri za serikali au kuzitoa kwa nia mbaya ya kuharibu jina la nchi na viongozi wetu hapo hapo lazima tushirikiane katika kujenga nchi yetu bila kujali tofauti za kisiasa au kidini .
Usiogope kufichua Yule ambaye unahisi anafanya mambo ambayo hayana tija kwa taifa , kuanzia makazini , mitaani , mashuleni , vyuoni na popote pale watu wanapoishi ukifanya hivyo utakuwa umeokoa mengi sana .
Popote pale ulipo hakikisha unatetea maslahi ya nchi yako , uwe mzalendo kwa njia yako , fanya jambo Fulani kwa ajili ya maslahi ya nchi yako na jamii yako wale wanaosema nchi imeoza ni mitazamo yao ya kisiasa nchi haijaoza bado inahitaji changamoto mpya haswa za vijana
HII NCHI NI YETU SOTE LAZIMA TUILINDE NA KUITETEA KWA NJIA ZOZOTE ZILE
Kwa hili ni pongezi kwa serikali iliyopita na hata hii ya sasa kuhakikisha kila mtanzania anapata nafasi za kuwasiliana na yeyote anayetaka bila kuvunja sheria za nchi au za nchi ambapo mtu wa pili yuko huyo anayewasiliana nae na wataalamu kadhaa wamejitokeza katika kutengeneza au kusajili mitandao yao kwa ajali ya kupashana habari za hapa na pale zinazoendelea nchini .
Kuna baadhi ya vitu ambavyo vinaendelea sasa hivi ambavyo vinatia mashaka sana kuhusu maendeleo ya tekinologia hii na watu wanavyotumia tekinologia hii kwa ajili ya kufanikisha mambo yao kibinafsi haswa ya kisiasa .
Juzi hapa tumeona sakala la kuvujishwa siri za serikali bungeni mmoja wa wabunge akaendelea kusisitiza ataendelea kutoa siri hizi haogopi chochote hizo nyingi zinapatikana katika mifumo ya karatasi na michache imo kwenye mifumo ya Mtandao ambayo ni secure zaidi kwa mtu kuweza kuchukuwa au kuiba
Siri zinavujishwa au kuuzwa na watu walipewa dhamana ya kulinda siri na nyaraka zingine za serikali , tujiulize watu hawa ambao wameajiriwa kwa kazi hiyo mikataba yao ya kazi ina vipengele vyovyote vinavyohusu utunzaji wa siri za serikali na huwa wanaweka sahihi mbele ya wasimamizi wao wa kazi je wasimamizi wao wa kazi huwa wanafuatilia au hata kuwatega kuhakikisha wanafanya kazi zao kiufasaha ?
Ndio siri nyingi ziko katika mfumo wa karatasi ni rahisi kwa mtu kwenda tu kutoa photocopy hata hapo hapo offisini au kufanya scanning tu na kumtumia mwenzake kuna swali lingine hapa , hawa wasaidizi wa ofisi hizi ambapo siri huvuja watafuatiliwaje kuhakikisha vitu hivi havitokei tena ?
Ninavyojua katika baadhi ya nchi mahakama ndio inaweza kuamua kama baadhi ya nyaraka ziwekwe wazi kwa jamii kama suala hilo likifika katika vyombo vya sheria ila unapoamua kuhonga mtu akupe siri Fulani kwa ajili ya maslahi yako binafsi au kisiasa hayo ni makosa .
Pia kama siri hizo zilikuwa katika mfumo wa komputa na kuhifadhiwa vizuri halafu zikavuja basi anayehusika na usimamizi wa mfumo huo wa komputa wa kuhifadhi nyaraka anawajibika kwa namna moja au nyingine unapo chukuwa kitu chochote kwenye computer au kuhamisha au kufanya lolote haswa linalohusu data basi ujue kuna kumbukumbu hubaki kuna jinsi ya kudhibitisha hili wasimamizi wa server hizi na hizi database hizi wasuatiliwe kwa karibu zaidi kutoka katika vyombo binafsi kuhakikisha kazi inatendeka .
Kwa kumalizia mwanzoni mwa mwaka huu kulikuwa na mkutano fulani uliohusu mambo ya Egovernance ulifanyika katika hoteli ya Movenpick , mimi nilikuwa mmoja wa wahudhuriaji wa mkutano huo , kilichozungumzwa pale kikubwa ni kuhakikisha kunakuwa na chombo kimoja kitakachukuwa kinasimamia mawasiliano yote ya mtandao yanayoingia na kutoka nchini .
Kuna mtu pale aliyejitambulisha kwamba yeye ni msimamizi wa chombo Fulani ila akasema kampuni nyingi na mashirika bado hayajajiunga nao ili waweze kupitisha mawasiliano kwao basi serikali inabidi ifanye kazi ya ziada kulazimisha kampuni hizi na mashirika haya kupitisha mawasiliano yao yote ya mtandao katika chombo hicho
Kwa kufanya hivi naamini tukio kama la kudhalilishwa raisi lililotokea wiki iliyopita yanaweza kupungua na hata kupunguza wateja katika tovuti hiyo kwa sababu itakuwa haitazamwi kutoka nchini Tanzania kama serikali ya uchina inavyofanya katika kudhibiti mawasiliano yake .
Pia tovuti zote zinazohusu mambo ya Tanzania au chochote kinachohusu tanzania zikaguliwe kuhakikisha hakuna taarifa za uwongo au uchonganishi wa namna yoyote ikidhibitika hivyo basi tovuti hizo zizuiwe kuangaliwa kutokea Tanzania labda hao wa nje tu
Ndugu zangu lazima tusherikiane na serikali yetu kufichua wale wote wanaouza siri za serikali au kuzitoa kwa nia mbaya ya kuharibu jina la nchi na viongozi wetu hapo hapo lazima tushirikiane katika kujenga nchi yetu bila kujali tofauti za kisiasa au kidini .
Usiogope kufichua Yule ambaye unahisi anafanya mambo ambayo hayana tija kwa taifa , kuanzia makazini , mitaani , mashuleni , vyuoni na popote pale watu wanapoishi ukifanya hivyo utakuwa umeokoa mengi sana .
Popote pale ulipo hakikisha unatetea maslahi ya nchi yako , uwe mzalendo kwa njia yako , fanya jambo Fulani kwa ajili ya maslahi ya nchi yako na jamii yako wale wanaosema nchi imeoza ni mitazamo yao ya kisiasa nchi haijaoza bado inahitaji changamoto mpya haswa za vijana
HII NCHI NI YETU SOTE LAZIMA TUILINDE NA KUITETEA KWA NJIA ZOZOTE ZILE