MwanaFalsafa1
JF-Expert Member
- Feb 26, 2008
- 5,564
- 850
Nime kaa na kutafakari hivi ni kwa nini kiongozi mkuu wa nchi ana beba lawama zote? Tuangalie mifano michache. Marekani mzigo wote sasa hivi ana bebeshwa lawama Obama, Uingereza sasa hivi Gordon Brown ana bebeshwa lawama za serikali aliyo rithishwa na tusipo enda mbali hata haa nyumbani K ndiye anaye bebeshwa lawama nyingi kama si zote. Swali langu ni je hiyo ni haki? Kweli mtu mmoja anaweza kubebeshwa mzigo wote wa makosa ya kiutendaji na sera?
Kwa hiyo nika jaribu kuangalia kwa Tanzania yetu ni sababu zipi zinazo weza kufanya raisi asifanye vyote alivyo kusudia kufanya. Raisi Tanzania ana nguvu nyingi theoretically lakini nime gundua practically sivyo ilivyo.
a)Chama: Kama unavyo jua raisi anabidi kwanza apate idhini ya chama ili kugombea na kisha kupata uraisi. Chama ndicho kinacho kuja na ilani na si mgombea binafsi. Kwa maana hiyo kuna vitu vitaingizwa kwenye ilani ambavyo mgombea ana weza asi kubaliane navyo lakini inabidi acompromise. Pia kwenye chama kuna watu wengi tu wenye ushawishi ambao raisi hawezi kuwa chunia.
b)Wana siasa wengine: Kila mwanasiasa ana linda maslahi ya watu au mtu fulani. Maslahi haya yanaweza yakawa binafsi, ya wapiga kura wake au kundi fulani. Kwa hiyo basi pale sera au mpango za raisi zita kapo gusa interest za watu fulani lazima kutakuwa na backlash. Na kama tunavyo jua hauwezi kuridhisha makundi yote. Lazima kuna makundi yata kayo ona yame punjwa.
c)Balance of power: Japo hii siyo very strong Tanzania lakini kama unavyo jua serikali lazima ifane kazi pamoja na bunge. Hii inafanya maamuzi mengine yachelewe au yasifanyike kabisa.
Kwa kifupi nilicho gundua ni kwamba politics is a game of compromise. Siyo raisi kupata au kufanya kila kitu unacho kusudia. Kuna maraisi kama Nyerere walio kuwa na bahati ya kuwa na ushawishi mkubwa kwa hiyo ikawa raisi zaidi kwao kufanya wanacho kusudia ila kwa sasa hivi ni ngumu. Nakubali raisi ni kiongozi na kama kiongozi lazima kubali kukwepa lawama. Nakubali pia kwamba kuna vitu raisi anafanya ni uzembe wake mwenyewe. Lakini pia inabidi tuangalie factors zinazo weza sababisha mambo mengi yasifanyike na mara zote si makosa ya raisi. Na simuongelei JK tu. Naongelea maraisi waliopita na hata maraisi wajao wawe wa CCM au chama kingine lazima wata deal na hii kitu.
Kwa hiyo nika jaribu kuangalia kwa Tanzania yetu ni sababu zipi zinazo weza kufanya raisi asifanye vyote alivyo kusudia kufanya. Raisi Tanzania ana nguvu nyingi theoretically lakini nime gundua practically sivyo ilivyo.
a)Chama: Kama unavyo jua raisi anabidi kwanza apate idhini ya chama ili kugombea na kisha kupata uraisi. Chama ndicho kinacho kuja na ilani na si mgombea binafsi. Kwa maana hiyo kuna vitu vitaingizwa kwenye ilani ambavyo mgombea ana weza asi kubaliane navyo lakini inabidi acompromise. Pia kwenye chama kuna watu wengi tu wenye ushawishi ambao raisi hawezi kuwa chunia.
b)Wana siasa wengine: Kila mwanasiasa ana linda maslahi ya watu au mtu fulani. Maslahi haya yanaweza yakawa binafsi, ya wapiga kura wake au kundi fulani. Kwa hiyo basi pale sera au mpango za raisi zita kapo gusa interest za watu fulani lazima kutakuwa na backlash. Na kama tunavyo jua hauwezi kuridhisha makundi yote. Lazima kuna makundi yata kayo ona yame punjwa.
c)Balance of power: Japo hii siyo very strong Tanzania lakini kama unavyo jua serikali lazima ifane kazi pamoja na bunge. Hii inafanya maamuzi mengine yachelewe au yasifanyike kabisa.
Kwa kifupi nilicho gundua ni kwamba politics is a game of compromise. Siyo raisi kupata au kufanya kila kitu unacho kusudia. Kuna maraisi kama Nyerere walio kuwa na bahati ya kuwa na ushawishi mkubwa kwa hiyo ikawa raisi zaidi kwao kufanya wanacho kusudia ila kwa sasa hivi ni ngumu. Nakubali raisi ni kiongozi na kama kiongozi lazima kubali kukwepa lawama. Nakubali pia kwamba kuna vitu raisi anafanya ni uzembe wake mwenyewe. Lakini pia inabidi tuangalie factors zinazo weza sababisha mambo mengi yasifanyike na mara zote si makosa ya raisi. Na simuongelei JK tu. Naongelea maraisi waliopita na hata maraisi wajao wawe wa CCM au chama kingine lazima wata deal na hii kitu.