Siyo kwamba naunga mkono ya Zanzibar, la hata kidogo ila sipendi kabisa nchi yangu na serikali yangu kuendelea kuishi kwa utegemezi.
Halafu serikali ianzishe kodi itakayojulikana lwa jina "Real Independence" kodi hii ikusanywe toka kwenye magari yote nchi nzima, na itengenezewe risiti yake, mfano kila gari ilipe Tsh.10000 kwa mwaka. Inamaana tukipata magari 1000000 yaani ni zaidi ya trioni 6, sasa hapo bado tutakuwa na haja ya MCC au mchina?
Katika kutafakari usiku na mchana ni nini serikali ifanye ili kuongeza mapato na kufidia na kuiepuka hela ya wanyonyaji kwa mgongo wa misaada. Huu huu ndo ushauri wangu.
Serikali ipitie upya idadi ya nyumba zote nchi nzima katika miji na majiji yote na kukusanya kodi toka kwa wenye nyumba. Nasema hivyo kwasababu wapanga wa vyumba vya kuishi wanalipa pesa nyingi mno ambayo haina makato ya TRA wala ushuru wa aina yeyote na hivyo kuifanya serikali kupata hasara ya matrion ya shilingi kila mwaka.
Mfano: siku hizi kila chumba katila miji mikuu ni Tsh.50,000 kila mwezi na unatakiwa kulipia walau kuanzia miezi 6=300, 000 inamaana kadri mtu anakuwa na vyumba vingi ndivyo atakavyolipia. Sasa mimi binafsi ni mzalendo kwelikweli na ninatamani sana nchi yetu iondokaena unyonyaji unaofanya naviongozi wezi wakishirikiana na wazungu na wachina.
Napekeza hivi, serikali ikusanye 10% toka kwenye nyumba zote ambazo wapangaji wake wanalipia 50,000 kila mwezi. Kwa maana hiyo serikali ifanye sensa ya nyumba zote kwenye miji na majiji, ikipata hata nyumba 1,000,000 tu halafu ukachukua 5000 kwa kila chumba ni pesa myingi kuliko hata hiyo ya mcc. Hebu tufanye hii hesabu
5000x1000000=5000000000 hapo inamaana serikali itapata hicho kiasi kwa kila mwezi. inamaana kwa mwaka serikali itapata kiasi kisichopungua trion 6. yaani huu utakuwa ni mwanzo mzuri kabisa, na wananchi naamini wako tayari kwa hili kuwa Raisi aliyeko madaraka kwakweli kaonyesha ananiya ya kweli kuifanya Tz ijitegemee. Nadhani Wahusika watapata taarifa hii
Naomba kuwasilisha kwenu wakuu kwa mjadala, kama mathematics haijakaa sawa ilekebishwe tu maana hamna namna, ila ni katika kutafuta ufumbuzi wa nini kifanyike ili siku moja nasisi watz tuone fahari na kuheshimika duniani.
Mzee mimi kama wewe, sifurahishwi kabisa na migogoro ya sisi kwa sisi kama Zanzibar na hata kuanza kubaguana kwa lugha za uarabu, uCUF nk. Lakini pia si mhanga kabisa wa utegemezi tulio ujenga na kuwafanya watu wetu kuamini kuwa hatuwezi hadi tusaidiwe. Lakini kila nitembeapo, kila tatizo tulilo nalo niliangaliapo, naliona ni fursa ya wazi kabisa na moja tayari umesha lielezea vizuri tu hata kama umekosea hesabu (sina uhakika, ila kuna mtu kashauri urudi darasana). Mimi kwangu suala ni wazo lililo zuri, ambalo kwa hakika kabla hata ya mgogoro huu, nilisha liona sana na kulifikilia kama njia mwafaka ya kimapato. Sasa naongezea yafuatayo ili uone na kuhakikisha hatuhitaji misaada.
1. Kuna haja kurasimisha (formalize) sekta zote zisizo rasmi (informal) na kuziingiza katima mfumo wa kuchangia kodi hata kama ni kidogo kiasi gani (haba na haba ndio hujaza kibaba, na hizi ni kauli za wahenga wetu hawakuzitunga bure, tuzitumie). Katika kufanya hivyo, nashauri yafuatayo.
a) Ushuru wa magari: Nimeishi Ulaya kwa muda na kila sekta au sekta ndogo (sub sekta) zina mchango. Miji yetu (Dar es Salaam, Arusha, Mwanza nk) yana magari mengi sana na katika hayo yapo yanayo paki nje kwenye public spaces. Kuwepo na kibali kitakachotolewa na Halmashauri za majiji/miji kwakulipia say Tsh 20,000 kwa mwaka. Hii ni kwa ajili ya matumizi ya public space ambapo ukipita kila mahali magari yamejazana. Itatolewa sticker maalum na ambaye ata egesha bila kuwa nayo faini iwe kali sana. Pesa hizi ni za halmashauri husika lakini zitachangia sana kutoa huduma za jamii.
b) Kodi ya msongamano wa magari mijini: Hii inawezekana kabisa na itasaidia sana magari machache ndio yafike mjini na wengine kutumia public buses ambazo karibu zitaanza. Kuna namna mbili, kwanza kuwapo kwa geti la kielectronik kama la daraja la kigamboni, ambapo zitawekwa scan bila kusimamisha magari zinaweza kumulika na kujua kama gari imelipia au la. Mwenye gari anaweza nunua ticket yake kwa simu au kama vocha katika maduka. Hii pia itaongezea mzunguko wa uchumi kama ilivyo kwa M Pesa na vocha hivi sasa. Namna ya pili ni QUARTER SYSTEM, ambapo itakadiliwa magari mangapi yakiingia mjini msongamano utakuwa wa kawaida na hivyo kutumia statistics hizo kuruhusu idadi ya magari yawezayo ingia mjini kati kwa siku ipi na gharama ipi. Hili ni baada ya upembuzi na kujua ni kiasi gani hasa yanatakiwa yachangie na ndio itakuwa gharama halisia ya kuingia mkini. Hili litafanikiwa zaidi kama halmashauri (kwa kuanzia ya Dar es Salaam, ambayo ipo tayari), kutenga maeneo ya kupaki magari kwa usalama mkubwa (Part & Rides).
2. Kuna haja ya kutumia majeshi yetu kuongoza na kusimamia uzalishaji mali. Vijana wetu wengi ambao hawana kazi wanaweza jitolea au hata wale ambao wanakamatwa wanacheza pool asubuhi wawekwe kwenye makambi chini ya usimamizi wa majeshi yetu (JWTZ, JKT, Magereza etc), sio kwa maana ya kifungo, bali
Jeshi la Uzalishaji Mali (JEUMA) au Jeshi la Mapinduzi ya Uzalishaji Mali (JEMAUMA). Kabla hawajaanza uzalishaji, wapewe mafunzo kama tuliyo pata JKT (depo) ya miezi hata 3 na kufundishwa stadi (skills) mbali mbali za kazi na uzalishaji kulingana na watakavyo onyesha vipendeleo vyao (interest) na uwezo pia chini ya uangalizi wa discipline ya hali ya juu kabisa na ndio sababu ya kushauri iwe chini ya majeshi. Iwe ni sifa kubwa kwa kijana kupitia hatua hii na heshima stahiki ziwepo kwa muda utakao kubalika. Ulaya wanaita "Community Service" lakinii iwe ni "community service" kwa namna yetu wenyewe. Chini wa uongozi wa majeshi haya, ambayo tayari yana rekodi ya utendaji mzuri (mfano magereza na JKT, huwa naona katika maonyesho ya sabasaba), wazalishe bidhaa za kilimo na viwanda vidogo vidogo zenye ubora wa hali ya juu kabisa, ikiwa ni pamoja na finishing, packing nk. Wataalam wa marketing watajikita pia katika kuhakikisha soko linapatikana ndani na nje ikiwa ni pamoja na kuhimiza watu kutumia bidhaa hizi za ndani na ikibidi hata sheria ya kuhimiza au kuzipa kipa umbele.
Sehemu ya mapato yatakayo kusanywa kwenye kodi za nyumba/magari nk vinaweza kuwa vyanzo vya kwanza mwafaka kabisa ya operation hii na nashauri ipewe jina la
OPERATION JITEGEMEE.
Wakati tunafanya haya, sisi kama watanzania lazima tfauti zetu zote za kiitikadi tuzimalize. Kama suala ni katiba, na tafadhali tuipitie na kuirekebisha kwa ukweli na uwazi kabisa, tujenge umoja kama wa zamani kama watanzania na wazungu wabaki wanashangaa na kuona tofauti zetu hazitutenganishi bali kutukomaza. Tanzania ni moja na itaendelea kuwa moja regardless ya tofauti zetu za kiitikadi. Hatuwezi na haingii akilini tukisutana na kuwasifia wazungu.
Yapo mengi tu ambayo ni vema tuyabuni na kuyaweka katika mazingira ya kikwetu zaidi. Kwa leo niishie hapa lakini ni bora tufunguwe forum ambayo wataalam ha hata wasio wataalam wanaweza toa mawazo na yachambuliwe kila mwisho wa siku (PUBLIC THINK TANK-PTT) na hakika tunawezamake.