Radiator, Coolant na Cooling System


Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined
Aug 5, 2015
Messages
230
Likes
166
Points
60
Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined Aug 5, 2015
230 166 60
Habari za leo wanaJF
Joto, au kiasi cha joto ni muhimu sana kwa mashine na mifumo kama vile kwa viumbe hai. Kunatumika vifaa na sehemu maalum za kutekeleza kazi hii ya kudhibiti joto la mfumo.
Kwanzia na muundo; upitishaji wa hewa/upepo. Amini usiamini, yawezekana kua na engine hata ya diesel isiyotumia mfumo wa maji wa kuipoza joto! Gari la Volkswagen beetle ni maarufu kwa kuutumia muundo huu kwa mda, magari na ustadi mkubwa. Urahisi, kiasi na kasi ya upepo unaopita kando/karibu ya mfumo ni muhimu sana. Kwa muundo huu wa air cooled engine, kuna mabati maalum ya kuelekeza ule upepo panapofaa. Imedhihirishwa kua kuyatoa yale mabati uzuia ule upepo 'kukusanya' joto kwa kua umepungua kasi na kiasi, na hapo 'kuichemsha' ile engine.
Ilikua muhimu kuanzia na air cooled kwa kua hapo ndio engine zilipoanza. Kuongezwa kwa ukubwa na idadi ya piston kulizua matatizo ya 'hot-spots', hizi ni sehemu ambazo joto lilikua linaongezeka kupindikua na kuadhiri mfumo. Ilibidi muundo unaotumia maji 'kukusanya' joto utumike. Hii ilileta mabadiliko na maongezeko ya muundo wa engine na mifumo kwa kua ilihitaji 'water-jacket' yaani mwanya/kovu ambapo yale maji yatatembea na mfumo ya kuyapa mskumo yale maji - water pump.
Tangu pale mwanzo, swala la joto lilikua la msingi pia kwa kuamua aina ya chuma itakayo tumika kuunda mfumo. Cast iron hua inaadhirika na kutu ikiwekwa kwenye maji, madini ya chumvi yanayopatikana kwenye maji pia huadhiri chuma aina nyingine. Hapo basi ilibidi kuvumbuliwa kwa COOLANT ambazo zimeboreshwa kuzuia kutu, kulainisha seal na bearing ya ile water pump na pia 'kukusanya' joto vyema zaidi! Kwa gari zetu hapa waeza pata somo zuri sana la hili swala! Radiator ya gari iliotembea kwa mda hapa (yaani inayotumia maji tu kwenye radiator) utapata tope limeziba ile radiator! Hii ni ile kutu kutoka kwa engine na kuchujwa kwa radiator.
Radiator zilikua zikiundwa kwa kutumia brass hadi teknolojia ikawezesha aluminium kutumika. Aluminium huadhirika/hulika na zile chumvi zilizokwenye maji - sulphates na carbonates. Ukiangalia magari ya kisasa kama Mercedes, RangeRover, L/R Discovery, Freelander na zinginezo zinatatizo la kuzitoboa oil cooler na sehemu zingine zinazogusana na coolant maji yakitumika.
Ni muhimu kutofautisha COOLANT kutoka kwa ANTIFREEZE! Coolant ni kimimini/fluid inayotumika kupoza mfumo - hata maji ni coolant, ingawa yana madhara yake. Antifreeze ni coolant ILA imeboreshwa ili kuganda baridi kwa nyuzi za chini zaidi ya sufuri centigrade! Hii ni muhimu sehemu za Ulaya na kwingine ambako hua na barafu. Kumbuka maji yanapoganda hua yanafura, kwa hiyo yakiwa barafu mle ndani ya water-jacket, yaweza kuipasua engine au mfumo.
Kwa leo nitakomea hapo, Happy Driving!
 
kijani11

kijani11

JF-Expert Member
Joined
Jan 19, 2014
Messages
5,878
Likes
2,638
Points
280
kijani11

kijani11

JF-Expert Member
Joined Jan 19, 2014
5,878 2,638 280
Kama coolant kwenye gari haiishi/haijavuja kuna haja yoyote ya kubadilishwa baada ya muda?

Kama ipi haja ni baada ya muda gani?
 
Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined
Aug 5, 2015
Messages
230
Likes
166
Points
60
Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined Aug 5, 2015
230 166 60
Kama coolant kwenye gari haiishi/haijavuja kuna haja yoyote ya kubadilishwa baada ya muda?

Kama ipi haja ni baada ya muda gani?
Asante kw swali.
Ipo haja ya kuibadilisha coolant baada ya miaka miwili (miezi 24). Vile viungo vya kuiboresha kuzuia kutu na mengineo huwa vimeisha nguvu.
 
Msingida

Msingida

JF-Expert Member
Joined
Dec 1, 2010
Messages
4,276
Likes
1,231
Points
280
Msingida

Msingida

JF-Expert Member
Joined Dec 1, 2010
4,276 1,231 280
Maelezo mazuri sana!
Swali langu;Kama Radiator imetumika maji kwa mda mrefu,inawezekana kubadili kutumia coolant?
 
Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined
Aug 5, 2015
Messages
230
Likes
166
Points
60
Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined Aug 5, 2015
230 166 60
Maelezo mazuri sana!
Swali langu;Kama Radiator imetumika maji kwa mda mrefu,inawezekana kubadili kutumia coolant?
Asante kwa swali!

Yaweza tumika kwa coolant baada ya ku-flush kwa kutumia dawa na deionized water.
 
Ndjabu Da Dude

Ndjabu Da Dude

JF-Expert Member
Joined
Aug 29, 2008
Messages
4,012
Likes
701
Points
280
Ndjabu Da Dude

Ndjabu Da Dude

JF-Expert Member
Joined Aug 29, 2008
4,012 701 280
Hizi coolant za lita 1 zinazouzwa kwenye maduka ya spare parts ubora wake ukoje? Nyingine baada ya muda ukidrain utaona ni clear fluid kama maji yanatoka wakati mwanzo ilikuwa ya kijani.
 
Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined
Aug 5, 2015
Messages
230
Likes
166
Points
60
Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined Aug 5, 2015
230 166 60
Hizi coolant za lita 1 zinazouzwa kwenye maduka ya spare parts ubora wake ukoje? Nyingine baada ya muda ukidrain utaona ni clear fluid kama maji yanatoka wakati mwanzo ilikuwa ya kijani.
Vipi kaka,
Pole kw kmya, kazi zimebana.
Bidhaa zingine kama ujuavyo sio maalum au ni bidhaa gushi. Siwezi comment kwa ujumla au bila kuangazia moja na kuijaribu na kupima ili kujua ubora au udhaifu wake.
 
galindas

galindas

JF-Expert Member
Joined
Mar 3, 2013
Messages
982
Likes
1,155
Points
180
galindas

galindas

JF-Expert Member
Joined Mar 3, 2013
982 1,155 180
Habari. Naomba kujua, je kuna coolant za grade tofauti tofauti na kama zipo zipi ni bora kwa Brevis.
 
Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined
Aug 5, 2015
Messages
230
Likes
166
Points
60
Styvo254

Styvo254

JF-Expert Member
Joined Aug 5, 2015
230 166 60
Habari. Naomba kujua, je kuna coolant za grade tofauti tofauti na kama zipo zipi ni bora kwa Brevis.
Kwa magari ya kisasa yanayotumia alloy za aluminium na magnesium, coolant za Organic Acid Technology ndizo hazili vyuma hivi.
 

Forum statistics

Threads 1,235,580
Members 474,641
Posts 29,227,797