Ni nini tofauti ya Mwanausalama na Askari wa Upelelezi?

Ni nini tofauti ya Mwanausalama na Askari wa Upelelezi?

Swali langu siulizi kwa mazingira ya Tanzania tu, bali linaweza kuwa hata kwa nchi zingine.

Kuna tofauti gani, kimafunzo, kimbinu na kimajukumu kati ya Maafisa Usalama wa Taifa (IOs) kwa nchi yeyote na Maafisa upelelezi wa Polisi(CID kwa nchi yeyote. Kwa sababu mie huwa naona kama wote wako sawa tu ila ofisi tofauti.

Naona kama kazi zao zinafanana.Tofauti zao ni zipi,zipo ama hazipo.Unaweza kunijibu kwa kutumia hata mifano ya nchi nyingine.

Tanzania kuna Usalama wa taifa,kuna Polisi CID nini tofauti, kikazi, mafunzo, mbinu na majukumu au hakuna.

UK kuna MI6,Scotland Yard n.k.

Naomba kuelimishwa kama haitaathiri miiko ya kazi.
labda kwa kuongezea tu mkuu, labda niseme ya kwamba, dhana ya usalama wa taifa huwa ni pana sana na ni zaidi ya vitisho vya ugaidi ama uvamizi kutoka nchi zingine. Idara za ujasusi katika nchi nyingi kama vile marekani na russia, hutumika katika kukusanya taarifa zinazoiwezesha watumishi wa serikali (huwa wanaitwa policy makers) katika kutunga sera za nchi kiuchumi, sera za mahusiano ya nchi za nje, sera za kijamii na hata kisiasa pamoja na kufanya maamuzi yaliyo sahii kwa mslahi mapana ya taifa.

Hakuna mipaka ya ukusanyaji wa taarifa sahihi kwa Intelligence officers as long as hizo taarifa zinahitajika na ni muhimu katika kuiwezesha serikali kufanya maamuzi zitafuatwa popote pale zilipo na kwa gharama yoyote ile.

Kwa upande mwingine jeshi kama taasisi binafsi ya ulinzi na usalama nalo huwa lina idara yake maalum ya kukusanya taarifa ndani na nje ya nchi kwa matumizi ya kijeshi tu (military intelligence)
-----------------------------------------------------------------------------------
 
labda kwa kuongezea tu mkuu, labda niseme ya kwamba, dhana ya usalama wa taifa huwa ni pana sana na ni zaidi ya vitisho vya ugaidi ama uvamizi kutoka nchi zingine. Idara za ujasusi katika nchi nyingi kama vile marekani na russia, hutumika katika kukusanya taarifa zinazoiwezesha watumishi wa serikali (huwa wanaitwa policy makers) katika kutunga sera za nchi kiuchumi, sera za mahusiano ya nchi za nje, sera za kijamii na hata kisiasa pamoja na kufanya maamuzi yaliyo sahii kwa mslahi mapana ya taifa.

Hakuna mipaka ya ukusanyaji wa taarifa sahihi kwa Intelligence officers as long as hizo taarifa zinahitajika na ni muhimu katika kuiwezesha serikali kufanya maamuzi zitafuatwa popote pale zilipo na kwa gharama yoyote ile.

Kwa upande mwingine jeshi kama taasisi binafsi ya ulinzi na usalama nalo huwa lina idara yake maalum ya kukusanya taarifa ndani na nje ya nchi kwa matumizi ya kijeshi tu (military intelligence)
-----------------------------------------------------------------------------------
Kwa ujumla I.O wanagusa nyanja zote za maisha
 
Kulingana na uelewa wangu, Intelligence officers (I.O) wao huwa ni marufuku kujitambulisha kwa watu wala kubeba silaha yoyote ile ya moto wawapo kazini (they operate under shadows). Silaha kubwa na number moja kwa I.O ni ubongo na akili yake tu, tofauti kabisa na police detectives (wapelezi wa police) whose vice-versa is true, but they all plain-clothed, na wao (I.O) wanakusanya taarifa kupitia mitandao ya informers (watoa taarifa) aidha wa kujitolea (volunteers) ama wakununuliwa kwa pesa (bribed informers) ama wa kulazimishwa kwa nguvu na vitisho (coerced informers).

Kwenye issue nzima ya mafunzo, detectives wao ni police officers hivyo tayari hawa jamaa wanamafunzo ya kipolice pamoja na mafunzo ya ziada ya kipepelezi.

Intelligence officer, huyu ni jasusi, na huwa na mafunzo ya kipekee sana na vyuo vyao huwa havijulikani vipo wapi (wengi wanadai ni mbweni kwa TISS, ila hakuna anayeweza kukupa proof ya hilo) na wala utaratibu wao wa kuchagua potential candidates umekaa vipi. Mengi unayosikia kwa watu huwa ni tetesi tu za vijiweni. Jausi hufundishwa mbinu mbalimbali za kukusanya taarifa kulingana na mazingira aliyopo ikiwa ni pamoja na avae vipi, aongee kwa namna gani, atembee kwa style ipi na suala zima la muonekano kwa ujumla, all in all the main purpose being making a fool out of a target na kupata taarifa sahii na kwa ukamilifu wake kisha anaondoka pasipo kujulikana wala kuacha fingerprints zake.

mkuu, mada kama hizi huwa ni ndefu sana kuzielezea aisee.........

smart people (detectives) solve problems, geniuses (intelligence officers) prevent them!!!!!!
Mkuu Infantry nakusukuru sana,angalau umenipa tofauti,kabla ya hapo nilikua nachanganya.Hata hivyo hii yote ni kutafuta elimu tu.
Hapo awali nilikua nadhani hivi wote IO na CID walikua wanasoma chuo kimoja na baada ya kuhitimu Hawa CID hupangiwa kufanya kazi upande wa polisi na hawa wazee wengine wa kazi (usalama) wao hupangiwa katika ofisi nyinginezo.Hii yote nilidhani taaluma yao inafanana na tofauti ni majukumu tu,kwa sababu nilidhani,wote kazi yao ni kufichua vitu vilivyofichwa,vilivyojificha. Na ukiangalia polisi wa Upelelezi wanauwezo wa kuchunguza uhalifu mkubwa uliopangwa kwa utaalamu mkubwa lakini wao wanaweza kugundua,au mauaji yaliyofanya kwa ustadi mkubwa sana kuficha alama lakini wao wakagundua,Hali hii pia Wanausalama wanaweza kuifanya hivyo sikuona tofauti ama nakosea.
 
Huwa nafuatiliaga viuzi vyako yani ni Mavi kunuka, nilikuwa nasubiri uingie kwenye anga zangu, huna adabu jibwa we
Mkuu nakusihi sana,nategemea kujifunza kutoka kwako,nakuomba urudi kwenye mada,matusi na maneno makali sio utamaduni mzuri.Hii mijadala itakuja kusomwa na watoto wetu huko baadae wataona kuwa wazee wetu,hawakua wastaarabu.acha yapite,ukikaa kimya hutapungukiwa na kitu.
 
mkuu, kulingana na uelewa wangu mdogo sana katika masuala haya ya kiusalama:
*** intelligence officer (chini ya CIA), anahusika na ukusanyaji wa taarifa za kiusalama (hususan nje ya nchi) zitakazowezesha kuzuiwa kwa matukio ya kihalifu na yenye kuhatarisha usalama wa taifa.
*** askari mpelelezi (chini ya FBI), huyu anahusika na ukusanyaji wa taarifa za kiusalama (ndani ya nvhi) baada ya kutokea kwa tukio la kihalifu, ili kusaidia kukamtwa kwa wahusika na sheria kuchukua mkondo wake.
*** ila intelligence officer (idara ya CIA) na askari mpelelezi (idara ya FBI) wanafanya kazi zao kwa ushirikiano wa hali ya juu sana (na wote ni wanausalama) kiasi kwamba inakuwa ngumu kwa raia wa kawaida kuweza kutofautisha mipaka ya majukumu yao, na wote lengo lao likiwa ni kuhakikisha nchi inakuwa tulivu na salama siku zote.
I stand to be corrected
ahsante.

sasa mkuu nani yupo juu kiutendaji kati ya hao wawili ulio wataja? nikimaanisha level of clearance ktk ku access data ama taarifa ambazo zimekusanywa?

nani anaweza kumpiga stop mwenzake labda asiendelee na uchunguzi wa jambo fulani bila kutoa sababu yoyote na mwenzake akatii kati yao?
 
Mkuu Infantry nakusukuru sana,angalau umenipa tofauti,kabla ya hapo nilikua nachanganya.Hata hivyo hii yote ni kutafuta elimu tu.
Hapo awali nilikua nadhani hivi wote IO na CID walikua wanasoma chuo kimoja na baada ya kuhitimu Hawa CID hupangiwa kufanya kazi upande wa polisi na hawa wazee wengine wa kazi (usalama) wao hupangiwa katika ofisi nyinginezo.Hii yote nilidhani taaluma yao inafanana na tofauti ni majukumu tu,kwa sababu nilidhani,wote kazi yao ni kufichua vitu vilivyofichwa,vilivyojificha. Na ukiangalia polisi wa Upelelezi wanauwezo wa kuchunguza uhalifu mkubwa uliopangwa kwa utaalamu mkubwa lakini wao wanaweza kugundua,au mauaji yaliyofanya kwa ustadi mkubwa sana kuficha alama lakini wao wakagundua,Hali hii pia Wanausalama wanaweza kuifanya hivyo sikuona tofauti ama nakosea.
mkuu, kwa mfano KGB ya zamani ya USSR, intelligence officers walihakikisha hawajuani wote, huwa wanafanyiwa recruitments kwa mafungumafungu (strict compartmentalization) na hautakiwi kumuuliza mwenzako jina lake wala wewe kutaja jina lako. Wakufunzi wa KGB walikuwa wanawapa watu majina mapya wanapokuwa katika chuo cha mafunzo huko Moscow, Ukraine ama Poland, na kuhakikisha hakuna watu wa kutoka taifa moja wanaoruhusiwa kukaa pamoja, yani kulikuwa na watu kuchanganywa changanywa ili kuzuia watu wa nchi moja kuwa wanakula njama........!!!!!
 
CID huyu /hawa mara nyingi huhusika /hujikita zaidi na ukusanyaji wa taarifa za uhalifu unaohusu raia na mali zake. Pia ktk uendeshaji wa shughuli zinazohusiana na majukumu ya Jeshi la Polisi. Ni kweli hawa CID hushirikiana kwa karibu na idara ya Usalama wa Taifa kwa maana ya ku react na kuzuia viashiria vya uhalifu unaogusa maslahi ya Taifa baada ya kupewa taarifa na idara ya Usalama wa Taifa. Mfano TISS wanaweza kudetect hatari flan na wao wakatoa taarifa kwa wahusika then Jeshi hutumwa kwenda kuencounter Ile danger iwapo ni ya level ya chini. Tis wao hukusanya, huchambua na kuoanisha taarifa mbalimbali za kiusalama katika nyanja mbalimbali mfano kiuchumi n. k na baadae taarifa zile hupimwa kwa uzito na uharaka wake kabla ya ku react kuhakikisha kuwa jambo flan halitokei, na ktk hatua hii hushirikiana na vyombo mbalimbali vya ulinzi na Usalama. Hayo nadhani kwa uchache utakuwa umepata mwanga japo kiduchu tu Mkuu. I stand to be corrected.
Mkuu Nyamemba ubarikiwe sana,hapa sio nimepata mwanga kiduchu,bali nimepata mwanga mkubwa.
Amini usiamini ni watu wengi tu huwa hawawezi kutofautisha sana kati ya hizi taasisi mbili,na hata ukiangalia harakaharaka utaona wanfanya kazi moja yaani kupeleleza,kumbe kuna majukumu tofauti.Ila kwenye mafunzo kupoje mkuu, kuna utofauti wowote wa kitaaluma? Mwanzo niliona kama taaluma hizi zinafanana sana,maana zote kazi zake hufanyika kwa siri na umakini mkubwa ili wanaochunguzwa wasishituke.mfanao kupeleleza wauza unga,majambazi ,magaidi n.k Je mafunzo yao hayafanani?
 
ahsante.

sasa mkuu nani yupo juu kiutendaji kati ya hao wawili ulio wataja? nikimaanisha level of clearance ktk ku access data ama taarifa ambazo zimekusanywa?

nani anaweza kumpiga stop mwenzake labda asiendelee na uchunguzi wa jambo fulani bila kutoa sababu yoyote na mwenzake akatii kati yao?
mkuu, kutokana na uelewa wangu mdogo, kila taasisi (mfano FBI na CIA) inakuwa na mipaka na majukumu yake ya kazi, hivyo kila taasisi moja inakuwa na taarifa zake ilizokusanya kupitia operatives wake wasiojuana hata kidogo, CIA wanakuwa na taarifa zao kulingana na mipaka yao ya kazi vivyo hivyo FBI pia wanakuwa na taarifa zao kulingana na mipaka yao ya kazi. CIA wanakuwaga na taarifa ambazo FBI huwa hawana, lakini pia kuna top secret intelligence sharing kwa viongozi wa ngazi za juu tu, mfano tukio la september 11 (CIA & MOSSAD false flag operation). Hiyo sharing huwa ni top secret sana na viongozi wachache sana wa ngazi za juu huwa wanafahamu, and a mere operative knows nothing.
 
Mkuu Nyamemba ubarikiwe sana,hapa sio nimepata mwanga kiduchu,bali nimepata mwanga mkubwa.
Amini usiamini ni watu wengi tu huwa hawawezi kutofautisha sana kati ya hizi taasisi mbili,na hata ukiangalia harakaharaka utaona wanfanya kazi moja yaani kupeleleza,kumbe kuna majukumu tofauti.Ila kwenye mafunzo kupoje mkuu, kuna utofauti wowote wa kitaaluma? Mwanzo niliona kama taaluma hizi zinafanana sana,maana zote kazi zake hufanyika kwa siri na umakini mkubwa ili wanaochunguzwa wasishituke.mfanao kupeleleza wauza unga,majambazi ,magaidi n.k Je mafunzo yao hayafanani?
mkuu detectives wengi wa kiafrika wanaaminiwa na wananchi kuwa wao wapo idara ya usalama wa taifa, kitu ambacho sio kabisa!!!!!!
 
Ahsante Mkuu, hapo umenielewesha vizuuri kabisa. Ila Mbweni kweli bana, pia ipo Zenji, na Dodoma ambayo tunaweza kusema sio active kwa sasa kama Mbweni na Zenji. Kama mbweni imejulikana sana, wafanye mpango wahame
Mbweni inajulikana, umewahi kuingia au ndio kula samaki kwenye kabati la vioo mkuu!
 
mkuu, kutokana na uelewa wangu mdogo, kila taasisi (mfano FBI na CIA) inakuwa na mipaka na majukumu yake ya kazi, hivyo kila taasisi moja inakuwa na taarifa zake ilizokusanya kupitia operatives wake wasiojuana hata kidogo, CIA wanakuwa na taarifa zao kulingana na mipaka yao ya kazi vivyo hivyo FBI pia wanakuwa na taarifa zao kulingana na mipaka yao ya kazi. CIA wanakuwaga na taarifa ambazo FBI huwa hawana, lakini pia kuna top secret intelligence sharing kwa viongozi wa ngazi za juu tu, mfano tukio la september 11 (CIA & MOSSAD false flag operation). Hiyo sharing huwa ni top secret sana na viongozi wachache sana wa ngazi za juu huwa wanafahamu, and a mere operative knows nothing.
ahaa sante sana.
sasa mkuu wewe hadi kufuatilia haya mambo najua unayapenda sana vipi ungepata nafasi ukaambiwa uchague upande upi wa kufanyia kazi ungechagua upande upi kati ya hao wawili ( yes I know it's too personal lakini ukijibu napo sio mbaya)
 
Back
Top Bottom