Nchi za Afrika tutafute aina yetu ya demokrasia

Nchi za Afrika tutafute aina yetu ya demokrasia

kALEnga kidamali

JF-Expert Member
Joined
Nov 19, 2015
Posts
542
Reaction score
753
Ni wakati sasa nchi za Africa kutafuta mfumo thabiti wa kiutawala utakaozinasua nchi nyingi za kiafrika kutoka kwenye machafuko yanayoletwa na hii dhana ya democracy ambayo barani Africa bado haijaelewaka sawa sawa na kujikuta kila siku ni mapigano tu na sababu ikiwa eti demokrasia haijafuatwa.

Lakin pia hata kwenye nchi kama Tanzania ambako inasemekana demokrasia inafuatwa bado kuna changamoto nyingi ikiwemo kutokuwa na uelekeo mmoja kama taifa hasa pale kiongoz anapokuwa na jitihada za kuikwamua nchi kutoka kwenye hali duni iliyokuwepo na kuipeleka mbele kimaendeleo. Hapo wataibuka wanaojiita wakosoaji kwa mwavuli wa demokrasia ili kuwaaminisha wananchi tofauti na uelekeo wa Serikali katika kuwaletea maendeleo wananchi wake.

Sasa kwa kuwa demokrasia hii tuliikopi kwa wazungu na tusijue kwamba hao wazungu kabla ya hiyo demokrasia wame ishi miaka mingi sana na mifumo mingine ya kiutawala hasa mifumo ya kifalme na umalkia, kupitia mifumo hiyo nchi zao zilifikia hatua fulani ya kimaendeleo ndipo wakaileta demokrasia lakin hata hiyo demokrasia inavyotekelezwa na wao ni tofauti sana na huku afrika na zaidi inaleta machafuko na kudumaza maendeleo yetu wana wa afrika.

Kama hiyo haitoshi hizo hizo nchi za wazungu tulikochukua huu mfumo wa demokrasia wamekuwa wakija kutuingilia katika kufanya maamuz kwenye tawala zetu na ikionekana wanapata ugumu watatumia vikundi vya watu vitakavyopinga Serikali kwa makusud na Serikali ikivichulia hatua kali basi wazungu wanaweza kuja wenyewe na kuitoa Serikali madarakani (rejea libya kutolewa kwa ghadafi) kwa kisingizio kuwa demokrasia haifuatwi katika nchi husika, lakini hapo kikubwa ni wao waendelee kupata kile wanachokitaka kiulaini.

Kutokana na hayo pendekezo langu ni kwamba Afrika itafute mfumo wa kiutawala utakaoendana na tamaduni zetu za afrika na utakaotufanya tujinasue kutoka kwenye huu mnaso wa kimaendeleo angalau na sisi siku moja tufikie japo robo kama sio nusu ya yale maendeleo ya huko ughaibuni. Huo mfumo tunaweza hata tukauita DEMOAFRICA, AFRODEMOCRACY, au jina lolote ambalo litafaa lengo likiwa ni kutufanya tuwe na sauti moja kuyafikia maendeleo yanayotakiwa.
===================
........... Wako katika kazi............. ==================

Kalenga kidamali
 
[emoji23] [emoji23] [emoji23] Ndugu zangu mimi ni watanzania sijui ww ni wa wapi...

Demokrasia inazuia vipi maendeleo? au wewe ndio wale mnaopigania kuongezewa miaka 7 kwa kisingizio cha miradi ya maendeleo iliyoanza kuonyesha dalili za upigaji? Eti wazungu waliishi miaka kibao bila demokrasia. Pendekeza basi tutumie typewriter badala ya computer, tablet na adroid ili tupitie huku walikopitia wazungu, kisha baadae ndio tuingie kwenye hii technology? Kuna maendeleo gani yanaletwa nchi hii mpaka mpendekeze tusifuate demokrasia? Mbona usipendekeze tuvae magome ya miti kwani kuvaa suti sio utamuduni wetu bali tumeiga kwa wazungu? Acha mawazo ya kipuuzi kutaka kutuletea mawazo ya viongozi wang'ang'anizi wa madaraka.
 
Wazungu Walipenda kuwepo demokrasia katika Libya. Demokrasia Nafikiri ni ile haki ya kuongea na kusikilizwa. Ile ilionekana muhimu kuliko mafanikio Yote ya serikali ya Gaddafi.

Kuona vile,wazungu wakakasirika na kuamua kuwaunga mkono waandamaji. Kilichofuatia kila MTU anajua.
 
Wazo lako zuri umesahau kuwa kama Africa wakiunganisha nguvu ikawa nchi moja wazungu watashindwa kuishi kwakuwa wao huishi kwa kudhulumu bara la Africa ndicho kilicho muua gaddafi kilimuua lumumba na wengineo suala ukionekana unaungwa mkono na nchi nyingi lazima uuawe wapo walio kuwa na ndoto hizo
 
Tatizo la Afrika siyo aina ya demokrasia tuliyo nayo, bali tatizo kubwa kabisa la hii ngozi nyeusi ni ubinafsi, chuki, uchoyo na mengineyo yafananayo na hayo.

Ukiondoa ubinafsi na chuki demokrasia haiko na tatizo lolote lile
 
Wazungu Walipenda kuwepo demokrasia katika Libya. Demokrasia Nafikiri ni ile haki ya kuongea na kusikilizwa. Ile ilionekana muhimu kuliko mafanikio Yote ya serikali ya Gaddafi.

Kuona vile,wazungu wakakasirika na kuamua kuwaunga mkono waandamaji. Kilichofuatia kila MTU anajua.
Lakini ujue kuwa hao waliosema wanataka waongee na kusikilizwa huko libya walikuwa ni mapandikizi waliotumwa kuivuruga nchi baada ya wao wazungu kukosa walichokitaka, hivyo wakawatumia baadhi ya raia ambao mawazo yao hayafiki mbali kama ilivyo kwa baadhi yetu wakaziba macho na masikio kwa kutoona kile alichokifanya ghadafi na Serikali yake, wakalishwa sumu waipiganie demokrasia wakapigana kadri ya uwezo wao na wakasaidiwa na hao wazungu waipate demokrasia kwa kuiangusha serikali hatimaye wakafanikiwa na demokrasia wameipata sasa waliokuwa wanaitaka.... Je unajua hali zao za kimaisha zilivyo sasa hasa kwa wananchi wa kawaida? Ila kumbuka walikuwa wanaitafuta demokrasia..... Sasa sijui kama hiyo demokrasia ndio ipo kwenye hayo maisha yaliyowarudisha nyuma kimaendeleo hivo.... Nadhan hata sisi tuna kitu cha kujifunza hapa... Shida sio demokrasia shida ni aina ya demokrasia itakayotufaa na itakayoendana na mazingira yetu... Ona uingereza demokrasia yao... Serikali inaundwa na waziri mkuu anaechaguliwa kwa kupigiwa kura na wananchi lakini mkuu wa nchi ni malkia.... Ila hiyo kwao ni demokrasia na wanaishi vizuri na wala husikii mtu akipinga uwepo wa malkia kama mkuu wa nchi.... Na ona maendeleo waliyofikia.... Sasa huku afrika tunavojifanya tunaijua hiyo demokrasia ya wazungu.....
 
Demokrasia inazuia vipi maendeleo? au wewe ndio wale mnaopigania kuongezewa miaka 7 kwa kisingizio cha miradi ya maendeleo iliyoanza kuonyesha dalili za upigaji? Eti wazungu waliishi miaka kibao bila demokrasia. Pendekeza basi tutumie typewriter badala ya computer, tablet na adroid ili tupitie huku walikopitia wazungu, kisha baadae ndio tuingie kwenye hii technology? Kuna maendeleo gani yanaletwa nchi hii mpaka mpendekeze tusifuate demokrasia? Mbona usipendekeze tuvae magome ya miti kwani kuvaa suti sio utamuduni wetu bali tumeiga kwa wazungu? Acha mawazo ya kipuuzi kutaka kutuletea mawazo ya viongozi wang'ang'anizi wa madaraka.
Ndugu hujaelewa wazo au pendekezo langu, yaan waafrika kwa pamoja tubuni mfumo mwingine wa kiutawala ambao eidha tutaurekebisha kidogo hata huu wa demokrasia uliopo kwenye baadhi ya mambo ili iwe tukisema tunatawala kwa kutumia afrodemocracy iwe inajulikana tunafuata utatibu upi kulingana na mfumo, kumbuka hii demokrasia tumeletewa na hao wazungu na kwa kipindi hicho wao waliuleta mfumo huo ili kuwapa nafuu tena ya wao kuendelea kutunyonya na ndicho kinacjotokea sasa...

Inatakiwa kwa pamoja tuweke mfumo utakaoendana na mazingira yetu, mfano kwangu mimi kiongozi mbaya ni yule anayewatendea mabaya wananchi na ikiwa hiyo tunaweza weka utaratibu namna ya kumtoa kwa sauti moja ya wananchi... Lakin kama atafanya vizuri sioni shida, lakini pia hebu tuangalie nchi za ulaya demokrasia zao mara utasikia kuna mkuu wa nchi ambae ni malkia halafu waziri mkuu ndiye anaunda Serikali...

Hayo ni baadhi tu ya mawazo yangu, na tusiogope kufanya mabadiliko hasa pale tunapoletewa mifumo yenye shida kama hii, unaweza muona kiongoz mbaya kwa sababu ya democracy huku ukimuangalia kiongoz dhamira yake na matendo yake wala si mabaya mbele ya wananchi.
Kikubwa sisi Waafrika tunataka maendeleo hayo mengine sidhan kama yatatufikisha tunakotaka...
 
Demokrasia inazuia vipi maendeleo? au wewe ndio wale mnaopigania kuongezewa miaka 7 kwa kisingizio cha miradi ya maendeleo iliyoanza kuonyesha dalili za upigaji? Eti wazungu waliishi miaka kibao bila demokrasia. Pendekeza basi tutumie typewriter badala ya computer, tablet na adroid ili tupitie huku walikopitia wazungu, kisha baadae ndio tuingie kwenye hii technology? Kuna maendeleo gani yanaletwa nchi hii mpaka mpendekeze tusifuate demokrasia? Mbona usipendekeze tuvae magome ya miti kwani kuvaa suti sio utamuduni wetu bali tumeiga kwa wazungu? Acha mawazo ya kipuuzi kutaka kutuletea mawazo ya viongozi wang'ang'anizi wa madaraka.

Ukitaka kujua inazuia vipi nenda libya na baadhi ya nchi zinazopigana, lakin nikikuuliza mradi wa ulio onyesha dalili ya upigaji ghafla utasema ni wa e-passport na hilo bado hatujapata kauli ya serikali... Na hiyo ndio hoja pekee ulioiokota juz au jana kwenye gazeti la jamuhuri, lakini unasahau kuna miradi lukuki inayofanywa na Serikali na wala hutataka kuiona kwa sabab tu ya hiyo unayoiita demokrasia.... Lakini kuhusu matumiz ya teknolojia na kuvaa magome mimi sikufika huko zaidi nlikuwa nataka kwenye haya baadhi mambo tunayoletewa tujaribu kuyaweka sawa na kuangalia namna yanavyotuathiri sisi kama waafrika.

Mfano. Ona tulivopinga suala la ushoga kwa sauti moja kwa sehem kubwa ya nchi za kiafrika ingawa Miongoni mwetu bado wapo wanaosema ni haki, ona tunavyopinga baadhi ya aina ya mavazi hasa kwa dada zetu kwa sababu tu hayaendani na tamaduni zetu,.....

Sasa huwez sema kwa kuwa tunakataa aina ya democracy waliyotuletea tukatae pia na matumiz ya teknolojia waliyotuletea au tusivae nguo zao tuvae magome sija maanisha hivo.... Wao walianza na aina nyingine za mifumo hadi wakaupata huo mfumo wa democracy hivi miaka ya karibuni na walisha fika mbali kimaendeleo kwa hiyo mifumo yao huko nyuma.
 
kwa kutumia mfano wa gadafi, afrika imeanza demokrasia yake waangalie kina mseveni,kagame na uwasikilize akina nkamia hiyo ndiyo demokrasia ya afrika lkn kumbuka kabla ya kuja wazungu afrika ilikuwa inafuata aina hii hii ya utawala na mtwala alikuwa hahojiwi au kuulizwa chochote na watawaliwa maendeleo tuliyokuwa nayo unayajua.
 
mkuu unaposema tuwe na aina yetu ya demokrasia,je unajua hii iliyopo tuliipate?

je tuliifata kwa kupenda ama kulazimishwa?

jibu la hilo swali hapo juu ni kwamba tulilazimishwa ili tuweze kukidhi baadhi ya terms and condition ili tuweze kupata misaada toka kwa wahisani,
swali ni je tupo tayari tuikose hiyo misaada ili tu tuwe na aina yetu ya kiuongozi ?
jibu ni BIG NO, bado nchi yetu inahitaji misaada kwahiyo tutaendelea kulitumikia ilo sharti na hadi tutakapo funguka akili na kuachana nao
 
Ukitaka kujua inazuia vipi nenda libya na baadhi ya nchi zinazopigana, lakin nikikuuliza mradi wa ulio onyesha dalili ya upigaji ghafla utasema ni wa e-passport na hilo bado hatujapata kauli ya serikali... Na hiyo ndio hoja pekee ulioiokota juz au jana kwenye gazeti la jamuhuri, lakini unasahau kuna miradi lukuki inayofanywa na Serikali na wala hutataka kuiona kwa sabab tu ya hiyo unayoiita demokrasia.... Lakini kuhusu matumiz ya teknolojia na kuvaa magome mimi sikufika huko zaidi nlikuwa nataka kwenye haya baadhi mambo tunayoletewa tujaribu kuyaweka sawa na kuangalia namna yanavyotuathiri sisi kama waafrika.

Mfano. Ona tulivopinga suala la ushoga kwa sauti moja kwa sehem kubwa ya nchi za kiafrika ingawa Miongoni mwetu bado wapo wanaosema ni haki, ona tunavyopinga baadhi ya aina ya mavazi hasa kwa dada zetu kwa sababu tu hayaendani na tamaduni zetu,.....

Sasa huwez sema kwa kuwa tunakataa aina ya democracy waliyotuletea tukatae pia na matumiz ya teknolojia waliyotuletea au tusivae nguo zao tuvae magome sija maanisha hivo.... Wao walianza na aina nyingine za mifumo hadi wakaupata huo mfumo wa democracy hivi miaka ya karibuni na walisha fika mbali kimaendeleo kwa hiyo mifumo yao huko nyuma.

Ni hivi usizunguke sana, nani unataka aongezewe muda wa kukaa madarakani na unataka akae kwa muda gani? ila usijifiche kwenye maendeleo kwani yanaweza kuletwa na yoyote? huyo anayependa kutolea mfano wa Libya tunamfahamu, ila huwa hazungumzii Libya ilifikaje hapo. Kilichotokea Libya Gaddafi alikuwa analazimisha kubaki madarakani kwa kisingizio cha kuleta maendeleo, mbona huwa yy au ww hujazungumzia Tunisia, Algeria, Egypt na Zimbabwe ambazo viongozi walipoona watu wamewachoka walitoka madarakani bila kung'ang'ania na nchi zao zina amani?

Msitake kujifanya demokrasia ya Africa ya kulazimisha kubaki madaraka kwa kisingizio cha kuleta maendeleo huku mkinyanyasa wenye mitazamo tofauti. Ongoza kwa muda wako kisha toka na sio sijui habari ya demokrasia ya Africa
 
tanzanzania kuna demo krasia yakutosha sana , ukitaka demokrasia yahali yajuu nenda Korea au china
 
Ni wakati sasa nchi za Africa kutafuta mfumo thabiti wa kiutawala utakaozinasua nchi nyingi za kiafrika kutoka kwenye machafuko yanayoletwa na hii dhana ya democracy ambayo barani Africa bado haijaelewaka sawa sawa na kujikuta kila siku ni mapigano tu na sababu ikiwa eti demokrasia haijafuatwa.

Lakin pia hata kwenye nchi kama Tanzania ambako inasemekana demokrasia inafuatwa bado kuna changamoto nyingi ikiwemo kutokuwa na uelekeo mmoja kama taifa hasa pale kiongoz anapokuwa na jitihada za kuikwamua nchi kutoka kwenye hali duni iliyokuwepo na kuipeleka mbele kimaendeleo. Hapo wataibuka wanaojiita wakosoaji kwa mwavuli wa demokrasia ili kuwaaminisha wananchi tofauti na uelekeo wa Serikali katika kuwaletea maendeleo wananchi wake.

Sasa kwa kuwa demokrasia hii tuliikopi kwa wazungu na tusijue kwamba hao wazungu kabla ya hiyo demokrasia wame ishi miaka mingi sana na mifumo mingine ya kiutawala hasa mifumo ya kifalme na umalkia, kupitia mifumo hiyo nchi zao zilifikia hatua fulani ya kimaendeleo ndipo wakaileta demokrasia lakin hata hiyo demokrasia inavyotekelezwa na wao ni tofauti sana na huku afrika na zaidi inaleta machafuko na kudumaza maendeleo yetu wana wa afrika.

Kama hiyo haitoshi hizo hizo nchi za wazungu tulikochukua huu mfumo wa demokrasia wamekuwa wakija kutuingilia katika kufanya maamuz kwenye tawala zetu na ikionekana wanapata ugumu watatumia vikundi vya watu vitakavyopinga Serikali kwa makusud na Serikali ikivichulia hatua kali basi wazungu wanaweza kuja wenyewe na kuitoa Serikali madarakani (rejea libya kutolewa kwa ghadafi) kwa kisingizio kuwa demokrasia haifuatwi katika nchi husika, lakini hapo kikubwa ni wao waendelee kupata kile wanachokitaka kiulaini.

Kutokana na hayo pendekezo langu ni kwamba Afrika itafute mfumo wa kiutawala utakaoendana na tamaduni zetu za afrika na utakaotufanya tujinasue kutoka kwenye huu mnaso wa kimaendeleo angalau na sisi siku moja tufikie japo robo kama sio nusu ya yale maendeleo ya huko ughaibuni. Huo mfumo tunaweza hata tukauita DEMOAFRICA, AFRODEMOCRACY, au jina lolote ambalo litafaa lengo likiwa ni kutufanya tuwe na sauti moja kuyafikia maendeleo yanayotakiwa.
===================
........... Wako katika kazi............. ==================

Kalenga kidamali
Una mawazo finyuuuu,bila shaka una upeo mkubwa ila ukasuku unakudumaza.Fikiria upyaaaa
 
Hivi unajua kwamba bambadia zimeshikiliwa Canada!?
 
Back
Top Bottom