Emmanuel Adam14
Member
- Jun 19, 2014
- 54
- 100
Nchi hii ni kama ndoto mbaya kwa mwananchi wa kawaida. Viongozi wake wamevaa sura za malaika mbele ya kamera, lakini mioyo yao imejaa unafiki na tamaa ya mali. Wanajifanya kuzungumzia maendeleo, lakini kwao maendeleo ni kujenga mahekalu ya kifahari, kununua magari ya kifahari, na kupandisha mishahara yao kila mwaka—wakati mwanafunzi anakalia udongo darasani na mama mjamzito analala sakafuni hospitali isiyo na dawa wala wauguzi wa kutosha.
Wamejijengea kasri ndani ya majiji huku wakisahau vijiji ambavyo havina maji safi, wala hata barabara ya kupita wakati wa mvua. Ukifuatilia akaunti zao benki, pesa iliyo ndani yake inaweza kujenga shule mpya kila kijiji, lakini wao huona ni bora kununua saa ya bei ya gari au kusafiri kwa ndege binafsi kila wiki.
Ufisadi si ajali kwao, ni mfumo wa maisha. Mikataba ya umma ni mianya ya kujitajirisha. Wakikamatwa, wanacheka kortini; kesi huahirishwa miaka nenda rudi hadi wananchi wasahau.
Na bado, kila uchaguzi huwahadaa watu kwa ahadi zile zile—"barabara, shule, hospitali..."—lakini baada ya uchaguzi, wanarudi kule kule: kwenye viti vyao vya ngozi, wakiandika mipango ya kunufaisha matumbo yao na ya marafiki zao.
Wakati umefika tuanze kuamka. Tusiwape nafasi wanafiki kuendesha nchi huku sisi tukihesabu vifo, mateso, na ujinga. Mabadiliko hayawezi kuja kama hatutajitokeza kupaza sauti na kupigania haki.
Wamejijengea kasri ndani ya majiji huku wakisahau vijiji ambavyo havina maji safi, wala hata barabara ya kupita wakati wa mvua. Ukifuatilia akaunti zao benki, pesa iliyo ndani yake inaweza kujenga shule mpya kila kijiji, lakini wao huona ni bora kununua saa ya bei ya gari au kusafiri kwa ndege binafsi kila wiki.
Ufisadi si ajali kwao, ni mfumo wa maisha. Mikataba ya umma ni mianya ya kujitajirisha. Wakikamatwa, wanacheka kortini; kesi huahirishwa miaka nenda rudi hadi wananchi wasahau.
Na bado, kila uchaguzi huwahadaa watu kwa ahadi zile zile—"barabara, shule, hospitali..."—lakini baada ya uchaguzi, wanarudi kule kule: kwenye viti vyao vya ngozi, wakiandika mipango ya kunufaisha matumbo yao na ya marafiki zao.
Wakati umefika tuanze kuamka. Tusiwape nafasi wanafiki kuendesha nchi huku sisi tukihesabu vifo, mateso, na ujinga. Mabadiliko hayawezi kuja kama hatutajitokeza kupaza sauti na kupigania haki.