Nawaza sana hizi mila zetu Wasukuma

Nawaza sana hizi mila zetu Wasukuma

Ng'wanapagi

JF-Expert Member
Joined
Sep 18, 2013
Posts
9,116
Reaction score
8,662
Wasukuma hasa tuliokulia vijijini tumezoea kulala katika kitanda kimoja muda mwingine kama kitanda hakitoshi huwa tunatandika iwe ngozi,mkeka au gondoro chini {kwa stail maarufu kama "igunya"} na kulala pasipo shaka ama hisia yoyote mbaya kwa muda mrefu.

Kufumka kwa tabia na kuwepo kwa watu wanaofanya tendo la jinsia moja maarufu kama mashoga,je kuna haja ya kuendelea na huu utamaduni wetu wa kulala pamoja ili kutoifanya jamii yetu isitushtukie?

Hii tabia yetu imekuwa ikitiliwa shaka sana hasa maeneo ya Zanzibar ambapo wao matendo hayo ni kama maji na bilauri. Haya nawasilisha kwenu. NB; tuacheni matusi ktk uchangiaji.
 
Mi nikichangia lazima nikushushue.. ngoja nipite tu
 
Acha ukabila we mbung'o jike! Kwahiyo mlivyokuwa mkilala igunya mlikuwa mkifirana? Usiaibishe kabila la wastaarabu nambari moja Tanzania na mambo ya kishoga tushapga marufuku kuyaongelea. Kafanye kazi ww wasukuma sio watu wa kupga porojo muda wa kazi.
 
Acha ukabila we mbung'o jike! Kwahiyo mlivyokuwa mkilala igunya mlikuwa mkifirana? Usiaibishe kabila la wastaarabu nambari moja Tanzania na mambo ya kishoga tushapga marufuku kuyaongelea. Kafanye kazi ww wasukuma sio watu wa kupga porojo muda wa kazi.
Mbona unakurupuka kama mwehu! Kumbuka Uganda hawaruhusu tena wanaume kulala Guest wawili chumba kimoja,mkikamatwa miaka 15 jela. Unaposema niache ukabila na kutumia lugha kali ktk kuchangia hii inaonyesha ni jinsi gani usivyo mwelewa. Hiyo ni mila yetu wasukuma kulala pamoja ambayo kwa utamaduni mbovu wa mashoga lazima watu watakuwa na shaka. Hapa nimeuliza wachangiaji watoe ushauri kwa huu utamaduni wetu ambao kwa vyovyote umeshaingia dosari sababu ya hisia na tabia za kipumbavu. Hivi nikiazisha uzi wa kumponda jaji mkuu wa Kenya kuvaa heleni takuwa namvunjia heshima kama unavyokurupuka wewe ktk hii thread?!
 
duh kwa kweli hapo watu lazima watafikiria vibaya labad hizo mila zenu mzienzi hukohuko usukumani mkienda sehemu ambapo pana machanganyiko wa makabila kama hapana ulazima msizipractise
 
Acha ukabila we mbung'o jike! Kwahiyo mlivyokuwa mkilala igunya mlikuwa mkifirana? Usiaibishe kabila la wastaarabu nambari moja Tanzania na mambo ya kishoga tushapga marufuku kuyaongelea. Kafanye kazi ww wasukuma sio watu wa kupga porojo muda wa kazi.[/QUO

Mkuu una PHD ya matusi hongera sana .
 
Ng'wanapagi msamehe bure huyo aliyekushambulia.
Kuna mila za makabila ambazo wengine wameona haziendani na sasa wameziacha na nzuri zinaendelea, sasa ni nyinyi wenyewe kujipima.
Kama inaleta hali ya kutamaniana iachwe, ila km wanalala na hakuna kitu ni nzuri.
Halafu nitaku pm kuna kitu nikuulize.
 
suala la ushoga kama lipo kwa mtu lipo tu halitegemei ulalaji wapamoja katika jamii. Je na wale wanaolala msibani.
 
Mh!mie sijakuelewa kabisa mleta mada ngoja kwanza niwaite wasukuma wenzangu
 
Ng'wanapagi msamehe bure huyo aliyekushambulia.
Kuna mila za makabila ambazo wengine wameona haziendani na sasa wameziacha na nzuri zinaendelea, sasa ni nyinyi wenyewe kujipima.
Kama inaleta hali ya kutamaniana iachwe, ila km wanalala na hakuna kitu ni nzuri.
Halafu nitaku pm kuna kitu nikuulize.
Wasukuma ni moja ya kabila linalopinga mila na desturi mbovu tangu mwanzo,tunajulikana kwa upole na kuchapa kazi. Ninachokiongelea hapa ni kutokana na kuja kwa hizi tabia mbovu za mashoga. Ndipo nauliza kama kuendelea kulala pamoja tukiwa safarini {kwenye guest} jamii itatuangalia vipi ikiwa hivi sasa majirani zetu Uganda ukikutwa umelala iwe kwa heri na mwanaume mwenzako guest ni kifungo cha miaka 15,ukifumwa unatenda huo uchafu ni miaka 30! Je hatuna haja ya kubadilika na hz mila? Nilikuwa hapo tu lakini watu wengine wamekuja kivingine kabsa.
 
Usizipige vita mila zako wakati tatizo unaliacha pembeni ...dont fight your tribe just fight homosex because it is not yours
 
Acha ukabila we mbung'o jike! Kwahiyo mlivyokuwa mkilala igunya mlikuwa mkifirana? Usiaibishe kabila la wastaarabu nambari moja Tanzania na mambo ya kishoga tushapga marufuku kuyaongelea. Kafanye kazi ww wasukuma sio watu wa kupga porojo muda wa kazi.

Kama watu wenyewe mna kauli chafu kama hizo' kuna ustaarabu kweli huko??

Anyway mleta maada vuguvugu la mmomonyoko wa maadili linalozikumba jamii za sasa kuliepuka ni vigum sana'' hivyo basi tunakoelekea huo utamaduni utapotea, tena taratibu pasipo mtu kushurutishwa (huenda vizazi vijavyo vya kisukuma vitachukulia hilo swala kama si ustaarabu na limepita na wakati na kusahau kwamba huenda ni sehemu ya utamaduni wao)

Lakini kwa upande mwingine mimi sidhani kama hiyo hali ni sehemu ya utamaduni' la hasha! Nadhani hiyo hali ilikuwa inatokea au hua inatokea kutokana na hali duni ya kimaisha katika jamii nyingi hususa ni huku vijijini tulipo. Hivyo watu hubadilika na kuicha hiyo hali maisha yanapokuwa mazuri.
 
Kama watu wenyewe mna
kauli chafu kama hizo' kuna ustaarabu kweli huko??

Anyway mleta maada vuguvugu la mmomonyoko wa maadili linalozikumba jamii
za sasa kuliepuka ni vigum sana'' hivyo basi tunakoelekea huo utamaduni
utapotea, tena taratibu pasipo mtu kushurutishwa (huenda vizazi vijavyo
vya kisukuma vitachukulia hilo swala kama si ustaarabu na limepita na
wakati na kusahau kwamba huenda ni sehemu ya utamaduni wao)

Lakini kwa upande mwingine mimi sidhani kama hiyo hali ni sehemu ya
utamaduni' la hasha! Nadhani hiyo hali ilikuwa inatokea au hua inatokea
kutokana na hali duni ya kimaisha katika jamii nyingi hususa ni huku
vijijini tulipo. Hivyo watu hubadilika na kuicha hiyo hali maisha
yanapokuwa mazuri.
Mchango wako huenda una ukweli flani. hakika kama pangekuwa na wachangiaji kama wewe ningerundi hapa na lingine. Baadhi ya mambo ambayo sasa tumeyaacha ni kurithi wajane,kuthamini mtoto mwenye rangi nzuri (nyeupe/wape). na mengi tu mh.
 
Sasa hiv akija mgeni wa kiume kama una mtoto wa kiume usiruhusu walale wote
 
Igunya litaendelea tu mpaka hapo tutakapokaa kikao na kuyamaliza

Mbona umesahau chagulaga hebu lete Uzi huo wenye mashiko makubwa kwa jamii.

Angalia pia kuwa mateso waliyonayo wanawake lkn kumbuka kuwa tutakapoitisha kikao uwe wa kwanza.
 
Wasukuma hasa tuliokulia vijijini tumezoea kulala katika kitanda kimoja muda mwingine kama kitanda hakitoshi huwa tunatandika iwe ngozi,mkeka au gondoro chini {kwa stail maarufu kama "igunya"} na kulala pasipo shaka ama hisia yoyote mbaya kwa muda mrefu.

Kufumka kwa tabia na kuwepo kwa watu wanaofanya tendo la jinsia moja maarufu kama mashoga,je kuna haja ya kuendelea na huu utamaduni wetu wa kulala pamoja ili kutoifanya jamii yetu isitushtukie?

Hii tabia yetu imekuwa ikitiliwa shaka sana hasa maeneo ya Zanzibar ambapo wao matendo hayo ni kama maji na bilauri. Haya nawasilisha kwenu. NB; tuacheni matusi ktk uchangiaji.
Mkuu naona unachanganya mila na mambo ambayo yanafanyika kutokana na ukosefu wa kitu fulani au wingi wa watu, kulala pamoja kwenye tandiko moja kwa wasukuma sio mila lakini ilitokana na hali halisi kwamba familia za kisukuma ni kubwa kwa maana kwamba zina watu wengi na kama unavyojua nyumba za kule ni za udongo ambazo sio za kudumu hivyo hulazimika vijana wa jinsia moja kulala nyumba moja ambayo kutokana na wingi wao na udogo wa nyumba ni ngumu kila kijana akawa na chumba chake au kitanda chake, lakini vijana wa kiume wakifikia umri fulani hulazimika kujenga kijumba chake (mazi-kwa kisukuma)

Ni sawa na kipindi kile kabla ya vyombo vya plastic havijazagaa sana kwa wasukuma ilikuwa ni kawaida kushare maziwa watu wawili, hapa namanisha watu wawili wanatumia chombo kimoja (kubalila-kwa kisukuma). Hizo zote sio mila lakini ilitokana na wingi wa watu katika familia na uhaba wa facilities.

Mila za wasukuma ambazo mimi nazijua ni pamoja na mwanamke kupiga magoti anaposalimiana na anayemzidi umri, mdogo kumuanza mkubwa kumsalimia, mgawanyo wa kazi, mfano kulima na ng'ombe ni kazi ya wanaume, kukamua hasa kwetu ntuzu ni kazi wanawake, kuchunga ni kazi ya wanaume.

Mila zingine ni kutambika, na mila nyingine ni mtoto mkubwa wa kiume wa mke mkubwa(wasukuma wana kawaida ya kuoa wanawake zaidi ya mmoja) kuwa ndo kiongozi wa familia endapo baba yake ataondoka bila kujali yeye ni wangapi kuzaliwa.
 
Back
Top Bottom