Nani wameiba 480 billion Hazina?

Nani wameiba 480 billion Hazina?

laigwenan

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2012
Posts
325
Reaction score
80
Tangu gazeti dada la The Citizen lichapishe mwishoni mwa wiki habari za upotevu wa Sh480 bilioni katika Wizara ya Fedha, Serikali imekaa kimya kama vile wizi huo ni tukio la kawaida, hivyo halihitaji maelezo ya kina wala ya haraka. Wananchi walitegemea kwamba Serikali ingetoa kauli haraka iwezekanavyo kuhusu mazingira ya upotevu huo na hatua inazochukua kuwawajibisha wahusika.

Tunasema kiasi hicho cha fedha zilizoibwa ni kikubwa kwa sababu ni zaidi ya bajeti ya mwaka kwa baadhi ya wizara, zikiwamo wizara kubwa kama ya Uchukuzi ambayo katika mwaka wa fedha wa 2013/14, kwa mfano ilitengewa Sh491 bilioni.

Tunaambiwa Sh480 bilioni zilizopotea katika Wizara ya Fedha zinaweza kujenga kilomita 375 za barabara kwa kiwango cha lami ikiwa ni urefu wa kutoka Dar es Salaam hadi Gairo, kilomita chache kutoka Dodoma. Tujiulize kiasi hicho cha fedha kingeweza kugharamia madawati, zahanati na madarasa mangapi kwa ajili ya wagonjwa na wanafunzi wetu.

Pamoja na ukimya wa Serikali kuhusu wizi huo, tumetiwa moyo na hatua ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Fedha za Serikali (PAC), ambayo imemtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Fedha za Serikali (CAG), Ludovick Utouh kuchunguza upotevu huo wa kiasi hicho kikubwa cha fedha ambacho kilitumika pasipo maelezo katika kipindi cha miaka miwili ya fedha cha 2012/13 na 2013/14.

Wasiwasi wa kamati hiyo ni kwamba kuna uwezekano mkubwa wa kuwapo kwa mtandao mkubwa wa wizi wa fedha za Serikali katika Wizara ya Fedha. Jambo hilo limethibitishwa na vitendo vya wizi wa kimtandao ambavyo vimekuwa vikifanywa na baadhi ya watumishi wake wakishirikiana na baadhi ya watendaji wa Tamisemi.

Ugumu uliopo hapa ni kwamba haijulikani kama fedha hizo zilizopotea zilitokana na kodi za wananchi au wafadhili ambao walichangia Sh842 bilioni katika bajeti ya mwaka wa fedha wa 2012/13. Ni sahihi kabisa kwa Kamati hiyo ya Bunge kushangazwa na kuendelea kuwapo kwa vitendo vya ufisadi serikalini, hasa kwa kuzingatia ukweli kwamba ripoti za CAG kila mwaka zimekuwa zikifichua wizi wa mabilioni ya fedha katika Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. Kujirudia kwa vitendo hivyo kila mwaka ni ishara kwamba Serikali haina dhamira ya kupambana na vitendo hivyo.

Mwenendo huo wa Serikali unashangaza, hasa kutokana na ukweli kwamba mwaka 2013/14 ilikuwa na nakisi ya Sh847 bilioni katika bajeti yake. Hivyo, utekelezaji wa mipango yake ya maendeleo ingekwama kama siyo kukopa mabilioni ya fedha kutoka vyanzo vya nje na ndani ya nchi.

Matokeo yake ni kuzidi kuongeza mzigo wa Deni la Taifa ambalo limefikia Sh27 trilioni sasa, huku ikishindwa kukusanya kodi na kupanua wigo wa vyanzo vya kodi. Ndiyo maana iko hoi kifedha na karibu shughuli zake zote zimesimama, huku ikisuasua kulipa mishahara ya watumishi wake.

Pamoja na hali hiyo mbaya kifedha, bado vitendo vya wizi na ufisadi serikalini vinaendelea kama tunavyoshuhudia vikishamiri katika Wizara ya Fedha. Ni jukumu la Serikali kudhibiti ubadhirifu na ufisadi miongoni mwa watumishi wake, vinginevyo uchumi wetu utazidi kudidimia. Kwa kuanzia iwasake na kuwawajibisha wote walioiba Sh480 bilioni kutoka Hazina.


Source: Mwananchi


Pamoja na hali mbaya ya kifedha inayo ikabili serekali ya JK na ongezeko la deni la Taifa kufikia Trillion 27 ina shangaza sana kiasi cha Tsh.480 billion kuibiwa kirahisi kabisa pale Hazina ,

Fedha hizi ambazo hazija fahamika kama ni kodi za Watanzania au ni mkopo ZIMEPOTEA.Kamati ya kudumu ya bunge ya fedha za serekali (PAC) imemtaka mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serekali kufanya uchunguzi haraka iwezekanavyo,Ina sadikika wizara ya fedha ina mtandao mkubwa wa watu wanao iba fedha za serekali kwa njia ya mtandao na watu hao inaaminika wameongezewa nguvu,kitendo cha serekali ku kaa kimya baada ya WIZI huu kutokea kinashangaza na kinafanya watu waamini fedha hizi ni vijisent tu vinavyo ibiwa HAZINA,

Inasadikika kuwa fedha hizi zingeweza kutengeneza barabara kwa kiwango cha lami kwa klometa 350 au zingeweza kumaliza kabisa tatizo la madawati kwenye shule za kata zote kwa miaka 5 au zingeweza kutengeneza zahanati vijiji vingi sana hapa TANZANIA lakini ndiyo hivyo haijulikani nani ameiba hizo fedha pale HAZINA na inasadikiki wamejipanga kuiba fedha zingine nyingi pale HAZINA.

MY TAKE :
KUWENI HURU CCM MTUIBIE KILA KITU CHUKUENI TU TEMBO,MADINI ,KODI ZETU KWANI HAYO NDIYO MAISHA BORA KWA KILA MTANZANIA.
 
Kwani wezi huwajui ni wale wale wa EPA,Walioiba Meremeta,Dowans nk majina bado baba Riz moko ananyafanyia kazi tusubiri tuu.
 
Wakija hapa wenye chama chao watasema ni upinzani, na wakienda mbali zaidi watasema ni Mbowe! Let us wait
 
Hivi kazi ya CAG huwa inaanzia pale anapoagizwa na kamati ya bunge au anaweza kufanya ukaguzi bila kuagizwa? Maana nashangazwa na haya maagizo ya mara kwa mara ya wanasiasa kwa CAG, kwani hana utaratibu wake wa kazi huyu? Na inapotokea upotevu wa fedha unagunduliwa na wengine wakati huyu CAG yupo, hivi bado anahitajika?
 
Hivi kazi ya CAG huwa inaanzia pale anapoagizwa na kamati ya bunge au anaweza kufanya ukaguzi bila kuagizwa? Maana nashangazwa na haya maagizo ya mara kwa mara ya wanasiasa kwa CAG, kwani hana utaratibu wake wa kazi huyu? Na inapotokea upotevu wa fedha unagunduliwa na wengine wakati huyu CAG yupo, hivi bado anahitajika?


Naomba niongezee swali! Kazi ya CAG inaishia wapi? Maana kumekuwa na report nyingi sana kutoka CAG za ubadirifu wa fedha ambazo sijuagi hatma yake.
 
Ipo siku dhambi hii ya watendaj wezi malipizi kutoka kwa wananchi itawapata familia zao,.
 
Mwandishi wa habari amenifurahisha eti serikali imekaa kimya, unategemea iseme nini wakati imeshiriki. Hazina haiko chini ya usamamizi wa Mwansakafukyi wala Masawe au Masanja bali ni chini ya serikali. Hivyo ni jukumu lake kulinda hazina iliyopo na ikipotea mikononi mwa mlinzi mwenye mali anatakiwa kuwa mbogo na kumshughulikia mlinzi. Hapa napo kuna kituko cha mwaka, mwenye mali ambaye ni mwananchi yupo kimyaaaa eti amemwamini mlinzi ajisemee, ajichunguze na kujiwajibisha. Thubutu

Ngoja watuibie, maisha yazidi kuwa magumu labda akili zitafanya kazi. Shake before use
Khaaa, nchi ya wananchi wasobweka, wameacha inaendeshwa hovyo hovyo tu
 
Sehemu ya hizo pesa zilizoibiwa zimetumika kwenye uchaguzi wa madiwani. Wasimamizi wa CDM waliongwa maburungutu ili kupindisha matokeo halisi ya kwenye vituo. Huu wizi hauna tofauti na ule wa EPA kwamba serikali ya CCM imebariki kila kilichofanyika. Tusitarajie serikali iseme chochote kuhusiana na huu wizi.

Tiba
 
C.C.M ni dudu baya sana jambazi sugu WATANZANIA WAMELICHOKA kuliepuka mtihani!
 
Kwani wezi huwajui ni wale wale wa EPA,Walioiba Meremeta,Dowans nk majina bado baba Riz moko ananyafanyia kazi tusubiri tuu.

halafu kunamajizi mengine mawili yameongezwa pale wizara ya fedha! nchi hii rahaa sana hadi hasira!
 
Wakija hapa wenye chama chao watasema ni upinzani, na wakienda mbali zaidi watasema ni Mbowe! Let us wait

hakika mkuu wale ni misukule pure wao chochote kinachofaywa na serikali kwao sawa hata cha hovyo kama taarifa hii tu wanatetea hadi unajuiliza hivi hawa ni binadamu wa kawaida kweli! au ni robot ccm imenunua ya kuitetea kila jambo hata ovu!
 
Sasa CAG akakague nini wakati tayari fedha hazipo zishaibiwa na UCHAGUZI mkuu unaotegemea RUSHWA unakaribia. Mtaambiwa zilichukuliwa kwa kazi maalum! Anyway Serikali itakuja hapa haraka kama kawaida kjibu kwa hoja nyepesiii suala hili zito. Wananchi huko kijijini wala hajui uwizi huu na haumuhusu anakula anavaa anakunywa Chimpumu yake analewa anatukana anapigwa faini basiii! Bora kuna AMANI waibe wee ile wasiibe roho za wananchi!!
 
Hivi kazi ya CAG huwa inaanzia pale anapoagizwa na kamati ya bunge au anaweza kufanya ukaguzi bila kuagizwa? Maana nashangazwa na haya maagizo ya mara kwa mara ya wanasiasa kwa CAG, kwani hana utaratibu wake wa kazi huyu? Na inapotokea upotevu wa fedha unagunduliwa na wengine wakati huyu CAG yupo, hivi bado anahitajika?
CAG hajitumi mpaka asukumwe kamati ya bunge ikinyamaza yeye anapotezea ndo mfumo wa CCM huo
 
Naomba niongezee swali! Kazi ya CAG inaishia wapi? Maana kumekuwa na report nyingi sana kutoka CAG za ubadirifu wa fedha ambazo sijuagi hatma yake.
Wizi ni criminal case ikibainika wizi umetokea serekalini ni kazi ya mwanasheria mkuu wa serekali kuandaa jalada la kesi na kulipeleka kwa DPP yeye ndiye mwenye mamlaka ya kufungua kesi kwa niaba ya serekali au hazina kufungua kesi polisi kisha uchunguzi ukikamilika jalada linatumwa kwa DPP kwa ajili ya mastaka lakini CCM wanaona hizi ni Vijisent tu zikipotea watakopa zingine hivyo hawapendi kumpa kazi DPP au pengine ni kulindana tu maana sijawahi sikia kesi ya aina hii tangu nimezaliwa.
 
mwandishi wa habari amenifurahisha eti serikali imekaa kimya, unategemea iseme nini wakati imeshiriki. Hazina haiko chini ya usamamizi wa mwansakafukyi wala masawe au masanja bali ni chini ya serikali. Hivyo ni jukumu lake kulinda hazina iliyopo na ikipotea mikononi mwa mlinzi mwenye mali anatakiwa kuwa mbogo na kumshughulikia mlinzi. Hapa napo kuna kituko cha mwaka, mwenye mali ambaye ni mwananchi yupo kimyaaaa eti amemwamini mlinzi ajisemee, ajichunguze na kujiwajibisha. Thubutu

ngoja watuibie, maisha yazidi kuwa magumu labda akili zitafanya kazi. Shake before use
khaaa, nchi ya wananchi wasobweka, wameacha inaendeshwa hovyo hovyo tu
inauma sana basi tu
 
Back
Top Bottom