ngoshwe
JF-Expert Member
- Mar 31, 2009
- 4,141
- 951
Kwa misimamo hii ya maaskofu wetu wa KKKT unaona kama ni watu wanao zungukazunguka na pengine ukijiongeza sana, utamwelewa Prof. Kitilla Mkumbo.
Tusome hii.
===
Askofu: Serikali isiwaingilie viongozi wa dini
Mawaziri wakuu wastaafu, Frederick Sumaye (kushoto), Cleopa Msuya (wa tatu kushoto), Edward Lowassa (kulia) na viongozi wengine wa serikali, wakimsikiliza Askofu mteule wa Dayosisi mpya ya KKKT Mwanga, Chedieli Sendoro, wakati wa uzinduzi wa dayosisi hiyo mkoani Kilimanjaro jana.
* Ataka isitumie nguvu kutatua migogoro ya jamii
Na Safina Sarwatt, Mwanga
ASKOFU wa Dayosisi mpya ya Mwanga ya Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Chedieli Sendoro, amewataka viongozi wa Serikali wasiwaingilie viongozi wa dini katika utendaji wao wa kazi.
Alisema utamaduni wa baadhi ya wakuu wa Serikali kuwaelekeza viongozi wa dini nini cha kufanya usipewe nafasi kwa sababu unaweza kusababisha vurugu katika nchi.
“Kama ilivyo kwa kiongozi wa dini kutakiwa kutochanganya dini na siasa, iwe hivyo hivyo kwa kiongozi wa siasa kutojiingiza katika masuala ya dini zaidi ya kwenda kuabudu,” alisema.
Akizungumza katika uzinduzi wa Dayosisi mpya ya Mwanga ya Kanisa hilo jana, Askofu Sendoro pia alishauri dini zote ziwe sawa mbele ya sheria na ziwe huru kutenda bila kuongozwa na mamlaka za serikali.
Dayosisi ya Mwanga imepatikana baada ya mgogoro wa zaidi ya miaka 20 ambao waumini wa Dayosisi ya Pare (Mwanga) wamekuwa wakipigania kujitenga na ile ya Same.
Sendoro ambaye ndiye askofu wa kwanza wa Dayosisis hiyo mpya, alipendekeza iundwe kamati za maridhianio kutafuta usuluhishi panapotokea msuguano wa makundi ya jamii badala ya serikali kutumia nguvu kutatua migogoro hiyo.
Alionya kuhusu matumizi makubwa ya nguvu katika kutatua migogoro, kwamba yanaweza kumomonyoa mshikamano wa taifa.
“Ili kuepusha matumizi ya nguvu kila kunapojitokeza kutoelewana katika makundi mbalimbali, uwekwe utaratibu wa kuunda kamati mbalimbali za haki, amani na maridhiano katika ngazi mbalimbali na zisimamiwe na watu watakaochaguliwa na wanamakundi wenyewe.
“Wakutane na kuzungumza bila shinikizo la mtu yeyote. Mfumo huu ukitumiwa vizuri unaweza kuisaidia sana Serikali katika masuala ya amani, haki na kujenga maridhiano katika jamii,” alisema askofu huyo.
Askofu Sendoro alisema kwa muda mrefu Tanzania imekuwa na amani na uhuru mkubwa wa kuabudu na hiyo ni moja ya nguzo muhimu iliyoliimarisha Taifa.
Kiongozi huyo wa Kanisa alisema zaidi ya asilimia 90 ya Watanzania wanaabudu kupitia dini mbalimbali na katika hao asilimia 50 ni wanachama wa vyama vya siasa.
Alishauri suala hilo lisiwatenganishe bali wapewe uhuru wa kujadiliana huku masuala ya dini yakibaki nje ya utawala wa serikali.
“Tanzania ni nchi na pia Tanzania ni taifa na taifa ni zaidi ya nchi…nchi inaweza kuongozwa na mtu mmoja lakini taifa hujengwa na
kuongozwa na timu ya watu wengi.
“Taifa lililojengwa na watu wengi na kwa muda mrefu, linaweza kubomolewa na mtu mmoja au kikundi kidogo iwapo wataachiwa na kufanya mambo yasiyo sawa.
“Ni maombi yangu kuwa taifa letu la Tanzania lililojengwa kwa muda mrefu na watu wengi liendelee kulindwa na kuwa na amani. Ili tufanikiwe katika hili tunahitaji uongozi wa pamoja bila kujali dini, itikadi, kabila au tabaka fulani,”alisema Askofu huyo.
Aliongeza kuwa Taifa imara ni tunda la kazi ya watu wa itikadi zote, dini zote na makabila yote hivyo ni vema mshikamano huo ukaendelezwa.
Uzinduzi huo ulihudhuriwa na viongozi mbalimbali wa siasa na serikali wakiwamo mawaziri wakuu wastaafu, Cleopa Msuya na Frederick Sumaye na Waziri Mkuuwa zamani, Edward Lowassa.
Wengine ni Waziri wa Maliasili na Utalii, Profesa Jumanne Maghembe na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala bora, Angela Kairuki.
Askofu: Serikali isiwaingilie viongozi wa dini
======
Askofu Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Frederick Shoo, amesema kasi ya Rais John Magufuli, ya kutumbua majipu inaridhisha na amemtaka akaze kamba kwani watanzania wako nyuma yake.
Aidha, Askofu Shoo amewasihi viongozi wenzake wa dini na madhehebu tofauti kuungana kumuombea Rais Magufuli ili kumnusuru na jambo baya kwasababu kazi anayofanya ni ngumu na inahitaji maombi.
Aliyasema hayo jana wakati akifanya mahojiano maalumu na gazeti hili kuhusu siku 80 za Rais Magufuli Ikulu.
Kwa tathmini ya Askofu Shoo, Magufuli ameonyesha uongozi mzuri na ushupavu, na ni kiongozi anayepaswa kuigwa na marais wengine duniani. Alisema anafurahishwa na kasi ya utendaji kazi ya Rais kwasababu ndani ya muda mfupi ameonyesha umahiri kwa kuokoa mabilioni ya fedha zilizokuwa zikitafunwa na "wezi".
Askofu Shoo alisema kazi ya Rais Magufuli inatia moyo kwa taifa na kanisa kwa ujumla, hivyo alimuasa aendelee na kasi hiyo kuibua ufisadi ambao ulikuwa ukisababisha kupotea kwa mabilioni.
Alisema wakati wa uongozi wa Hayati Mwalimu Julias Nyerere, uchumi ulikuwa imara na nchi ilikuwa ikijiendesha kwa rasilimali zilizoko, lakini baada ya kupita utawala wake mambo yamekuwa tofauti.
Alisema haijawahi kutokea katika historia ya nchi kwa kiongozi mkakamavu kama Magufuli kujitoa kwa maslahi ya taifa kwa kufichua wezi na kuwafukuza kazi kwani kwenye serikali zilizopita hawakuguswa.
“Labda niseme tu inawezekana Mungu amemwonyesha njia mtumishi wake Magufuli, kwa makusudi ili afichue mambo ambayo yakiboreshwa na kusimamiwa yataweza kuibadilisha nchi na kuwa miongoni mwa nchi za kuigwa kupitia ukuaji wa uchumi,” alisema Askofu Shoo.
Alisema anatarajia kutoa tamko lake mwanzoni mwa wiki ijayo kuhusu utendaji kazi wa Magufuli katika hatua za mwanzo za utawala wake, na kuwasihi viongozi wa dini mbalimbali kuungana katika maombi ili kumnusuru na jambo baya dhidi yake.
Alipoingia tu madarakani, Magufuli alisababisha mtikisiko mkubwa ndani ya Mamlaka ya Bandari (TPA) na kwenye Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) baada ya kubaini mianya ya ukwepaji wa kodi hivyo kulazimika kuchukua hatua kali ikiwemo kuwasimamisha kazi vigogo kadhaa wa mamlaka hizo mbili.
Chanzo: Gazeti la Nipashe
Askofu Mkuu KKKT auchambua utawala wa Rais Magufuli
Tusome hii.
===
Askofu: Serikali isiwaingilie viongozi wa dini
Mawaziri wakuu wastaafu, Frederick Sumaye (kushoto), Cleopa Msuya (wa tatu kushoto), Edward Lowassa (kulia) na viongozi wengine wa serikali, wakimsikiliza Askofu mteule wa Dayosisi mpya ya KKKT Mwanga, Chedieli Sendoro, wakati wa uzinduzi wa dayosisi hiyo mkoani Kilimanjaro jana.
* Ataka isitumie nguvu kutatua migogoro ya jamii
Na Safina Sarwatt, Mwanga
ASKOFU wa Dayosisi mpya ya Mwanga ya Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Chedieli Sendoro, amewataka viongozi wa Serikali wasiwaingilie viongozi wa dini katika utendaji wao wa kazi.
Alisema utamaduni wa baadhi ya wakuu wa Serikali kuwaelekeza viongozi wa dini nini cha kufanya usipewe nafasi kwa sababu unaweza kusababisha vurugu katika nchi.
“Kama ilivyo kwa kiongozi wa dini kutakiwa kutochanganya dini na siasa, iwe hivyo hivyo kwa kiongozi wa siasa kutojiingiza katika masuala ya dini zaidi ya kwenda kuabudu,” alisema.
Akizungumza katika uzinduzi wa Dayosisi mpya ya Mwanga ya Kanisa hilo jana, Askofu Sendoro pia alishauri dini zote ziwe sawa mbele ya sheria na ziwe huru kutenda bila kuongozwa na mamlaka za serikali.
Dayosisi ya Mwanga imepatikana baada ya mgogoro wa zaidi ya miaka 20 ambao waumini wa Dayosisi ya Pare (Mwanga) wamekuwa wakipigania kujitenga na ile ya Same.
Sendoro ambaye ndiye askofu wa kwanza wa Dayosisis hiyo mpya, alipendekeza iundwe kamati za maridhianio kutafuta usuluhishi panapotokea msuguano wa makundi ya jamii badala ya serikali kutumia nguvu kutatua migogoro hiyo.
Alionya kuhusu matumizi makubwa ya nguvu katika kutatua migogoro, kwamba yanaweza kumomonyoa mshikamano wa taifa.
“Ili kuepusha matumizi ya nguvu kila kunapojitokeza kutoelewana katika makundi mbalimbali, uwekwe utaratibu wa kuunda kamati mbalimbali za haki, amani na maridhiano katika ngazi mbalimbali na zisimamiwe na watu watakaochaguliwa na wanamakundi wenyewe.
“Wakutane na kuzungumza bila shinikizo la mtu yeyote. Mfumo huu ukitumiwa vizuri unaweza kuisaidia sana Serikali katika masuala ya amani, haki na kujenga maridhiano katika jamii,” alisema askofu huyo.
Askofu Sendoro alisema kwa muda mrefu Tanzania imekuwa na amani na uhuru mkubwa wa kuabudu na hiyo ni moja ya nguzo muhimu iliyoliimarisha Taifa.
Kiongozi huyo wa Kanisa alisema zaidi ya asilimia 90 ya Watanzania wanaabudu kupitia dini mbalimbali na katika hao asilimia 50 ni wanachama wa vyama vya siasa.
Alishauri suala hilo lisiwatenganishe bali wapewe uhuru wa kujadiliana huku masuala ya dini yakibaki nje ya utawala wa serikali.
“Tanzania ni nchi na pia Tanzania ni taifa na taifa ni zaidi ya nchi…nchi inaweza kuongozwa na mtu mmoja lakini taifa hujengwa na
kuongozwa na timu ya watu wengi.
“Taifa lililojengwa na watu wengi na kwa muda mrefu, linaweza kubomolewa na mtu mmoja au kikundi kidogo iwapo wataachiwa na kufanya mambo yasiyo sawa.
“Ni maombi yangu kuwa taifa letu la Tanzania lililojengwa kwa muda mrefu na watu wengi liendelee kulindwa na kuwa na amani. Ili tufanikiwe katika hili tunahitaji uongozi wa pamoja bila kujali dini, itikadi, kabila au tabaka fulani,”alisema Askofu huyo.
Aliongeza kuwa Taifa imara ni tunda la kazi ya watu wa itikadi zote, dini zote na makabila yote hivyo ni vema mshikamano huo ukaendelezwa.
Uzinduzi huo ulihudhuriwa na viongozi mbalimbali wa siasa na serikali wakiwamo mawaziri wakuu wastaafu, Cleopa Msuya na Frederick Sumaye na Waziri Mkuuwa zamani, Edward Lowassa.
Wengine ni Waziri wa Maliasili na Utalii, Profesa Jumanne Maghembe na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala bora, Angela Kairuki.
Askofu: Serikali isiwaingilie viongozi wa dini
======
Askofu Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Frederick Shoo, amesema kasi ya Rais John Magufuli, ya kutumbua majipu inaridhisha na amemtaka akaze kamba kwani watanzania wako nyuma yake.
Aidha, Askofu Shoo amewasihi viongozi wenzake wa dini na madhehebu tofauti kuungana kumuombea Rais Magufuli ili kumnusuru na jambo baya kwasababu kazi anayofanya ni ngumu na inahitaji maombi.
Aliyasema hayo jana wakati akifanya mahojiano maalumu na gazeti hili kuhusu siku 80 za Rais Magufuli Ikulu.
Kwa tathmini ya Askofu Shoo, Magufuli ameonyesha uongozi mzuri na ushupavu, na ni kiongozi anayepaswa kuigwa na marais wengine duniani. Alisema anafurahishwa na kasi ya utendaji kazi ya Rais kwasababu ndani ya muda mfupi ameonyesha umahiri kwa kuokoa mabilioni ya fedha zilizokuwa zikitafunwa na "wezi".
Askofu Shoo alisema kazi ya Rais Magufuli inatia moyo kwa taifa na kanisa kwa ujumla, hivyo alimuasa aendelee na kasi hiyo kuibua ufisadi ambao ulikuwa ukisababisha kupotea kwa mabilioni.
Alisema wakati wa uongozi wa Hayati Mwalimu Julias Nyerere, uchumi ulikuwa imara na nchi ilikuwa ikijiendesha kwa rasilimali zilizoko, lakini baada ya kupita utawala wake mambo yamekuwa tofauti.
Alisema haijawahi kutokea katika historia ya nchi kwa kiongozi mkakamavu kama Magufuli kujitoa kwa maslahi ya taifa kwa kufichua wezi na kuwafukuza kazi kwani kwenye serikali zilizopita hawakuguswa.
“Labda niseme tu inawezekana Mungu amemwonyesha njia mtumishi wake Magufuli, kwa makusudi ili afichue mambo ambayo yakiboreshwa na kusimamiwa yataweza kuibadilisha nchi na kuwa miongoni mwa nchi za kuigwa kupitia ukuaji wa uchumi,” alisema Askofu Shoo.
Alisema anatarajia kutoa tamko lake mwanzoni mwa wiki ijayo kuhusu utendaji kazi wa Magufuli katika hatua za mwanzo za utawala wake, na kuwasihi viongozi wa dini mbalimbali kuungana katika maombi ili kumnusuru na jambo baya dhidi yake.
Alipoingia tu madarakani, Magufuli alisababisha mtikisiko mkubwa ndani ya Mamlaka ya Bandari (TPA) na kwenye Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) baada ya kubaini mianya ya ukwepaji wa kodi hivyo kulazimika kuchukua hatua kali ikiwemo kuwasimamisha kazi vigogo kadhaa wa mamlaka hizo mbili.
Chanzo: Gazeti la Nipashe
Askofu Mkuu KKKT auchambua utawala wa Rais Magufuli