Miaka Mitano ya Gharama ya Maisha: Mwananchi anabaki na nini?

Miaka Mitano ya Gharama ya Maisha: Mwananchi anabaki na nini?

OwadeKuya

JF-Expert Member
Joined
Jan 28, 2026
Posts
524
Reaction score
306
Kwa miaka mitano iliyopita, mwananchi wa Kenya ameshuhudia gharama ya maisha ikibadilika kwa kasi. Kuanzia sokoni hadi kituo cha matatu, kiasi cha pesa kinachohitajika kukidhi mahitaji ya kila siku kimeongezeka.

Takwimu za Kenya National Bureau of Statistics (KNBS) zinaonyesha kuwa inflation ilikuwa 5.73% Desemba 2021, ikapanda hadi 9.1% Desemba 2022. Mwaka 2023 ilikuwa 6.6%, ikashuka hadi 3.0% Desemba 2024 na 4.5% Desemba 2025. Kufikia Julai 2026, inflation ilikuwa tena 6.5%.

Lakini kuna jambo muhimu:
kupungua kwa inflation hakumaanishi bei zimerudi pale zilipokuwa miaka mitano iliyopita. Inamaanisha tu kwamba bei zinaongezeka kwa kasi ndogo kuliko hapo awali.

Chakula: Sahani imekuwa ndogo
Chakula ndicho kinachogusa mwananchi moja kwa moja. Julai 2026, KNBS ilisema bei za chakula na vinywaji visivyo na kilevi zilikuwa juu kwa 8.8% ukilinganisha na Julai 2025.

Hii ina maana familia inalazimika kufanya uchaguzi mgumu: kununua kiasi kidogo, kubadilisha bidhaa wanazopendelea kwa zilizo nafuu, au kupunguza matumizi ya baadhi ya vyakula.

Hali hii si mpya. Wakati wa gharama kubwa za maisha mwaka 2022, World Bank iliripoti ongezeko la ukosefu wa usalama wa chakula, huku zaidi ya nusu ya kaya zilizofuatiliwa zikiwa zimepunguza matumizi ya chakula.

Usafiri nao umeongeza mzigo
Bei ya mafuta inapopanda, athari yake haibaki kwenye kituo cha mafuta. Inaweza kuingia kwenye gharama ya matatu, usafirishaji wa bidhaa na hata bei ya bidhaa sokoni.

Julai 2026, inflation ya usafiri ilikuwa 13.1% kwa mwaka, kulingana na KNBS.
Kwa mwananchi anayesafiri kila siku kwenda kazini, shule au biashara, ongezeko hili linamaanisha sehemu kubwa zaidi ya kipato inaishia njiani.

Kipato hakikimbii bei kila mara
Changamoto kubwa ni pale mapato yanaposhindwa kuendana na gharama. Takwimu za KNBS kuhusu ajira na mapato zimeonyesha shinikizo kwenye real earnings yaani kipato baada ya kuzingatia ongezeko la bei.

Hapo ndipo mwananchi anaweza kupata mshahara unaoonekana kuongezeka kwenye karatasi lakini uwezo wake wa kununua bidhaa na huduma ukawa umepungua.

Gharama ya maisha imebadilisha maisha ya kawaida
Kwa familia nyingi, bajeti imekuwa suala la vipaumbele: kodi, chakula, usafiri, karo, matibabu na bili nyingine.

Baadhi ya kaya hulazimika kutumia akiba, kukopa au kupunguza matumizi yasiyo ya lazima. Wakati huo huo, wale walio katika mazingira magumu zaidi wanaweza kuathirika haraka zaidi kwa sababu sehemu kubwa ya kipato chao hutumika kwa mahitaji ya msingi.

KNBS inaonyesha kuwa kiwango cha umaskini kilikuwa 39.8% mwaka 2022, kutoka 38.6% mwaka 2021.

Je, mwananchi anaona nafuu?
Kwa upande mmoja, inflation ilishuka kutoka viwango vya juu vya 2022 hadi 3.0% Desemba 2024. Hiyo ni ishara nzuri kiuchumi.

Lakini kwa mwananchi, swali si tu “inflation iko asilimia ngapi?” Swali ni: “Kwa mshahara wangu wa leo, ninaweza kununua nini ambacho nilikuwa nanunua miaka mitano iliyopita?” Na hapa ndipo mjadala wa gharama ya maisha unapokuwa wa maana zaidi.

Gharama ya maisha si namba kwenye ripoti pekee. Ni idadi ya milo mezani, nauli ya kwenda kazini, kodi ya nyumba, ada ya mtoto na kiasi kinachobaki mfukoni baada ya mahitaji yote.

Kwa miaka mitano, bei zimepanda, baadhi ya vipindi vikiwa na ongezeko kubwa zaidi kuliko vingine. Sasa changamoto kwa Kenya ni kuhakikisha ukuaji wa uchumi unaonekana pia katika kipato, ajira zenye mshahara unaotosha na uwezo wa mwananchi kumudu maisha ya kila siku.

1787118110498.webp

1787118154832.webp
 
Back
Top Bottom