Tokyo40,
..thanks for ur response.
..kuna mambo machache ambayo sikubaliani nayo, na moja wapo ni pale unaposema wa-Tz ni wavivu.
..hawa wa-Tz unaosema ni wavivu, na wasiokuwa na ujuzi wa mbinu bora za kilimo, ndiyo hao hao wanaoilisha nchi hii, na kuzalisha ziada kupeleka Kenya na kwingineko.
..mimi nadhani ungetusaidia kimawazo ni jinsi gani tunaweza kuongeza uzalishaji wa mkulima mdogo wa Tanzania. What can be done kumuwezesha mkulima huyu apande daraja na kuwa mkulima wa kati na baadaye mkulima mkubwa?
..Kwa nini tufikirie kuleta MABEPARI toka nje waje kutulimisha na kututumikisha, badala ya kufiria sisi wenyewe WATANZANIA kuwa mabepari na kwenda kulimisha wananchi wa mataifa mengine?
NB:
..Wakati wa Ujamaa Tanzania ilikuwa na kiwanda cha ku-assemble matrekta Trama Valmet, na kingine cha ku-assemble malori Scania.
..Pia Ujamaa ulikuwa kati ya 1967 to 1985. Baada ya hapo tumekuwa Mabepari. Kwa hiyo utaona kwamba Ubepari umedumu ktk nchi yetu kwa muda mrefu kuliko Ujamaa. Pamoja na hayo sidhani kama tuna mengi ya kujivunia kutokana na kuendesha nchi yetu Kibepari.
..Mimi nadhani tuachane na haya mambo ya Ujamaa vs Ubepari,tuangalie ni jinsi gani tunaweza kuwa more productive.
Mkuu, shukrani kwa maoni yako.
Hatuwezi kutegemea mkulima alete maendeleo nchini. Maendeleo yanaletwa na uzalishaji wa vitu kama magari, computer softwares na hardwares, madawa, vifaa vya mashine, ndege, na kathalika. Nilishawahi kutoa mfano wa faida us mkulima wa kahawa v/s mtengenezaji wa gari. Sijajibiwa mpaka leo nani atapata faida nyingi haraka kwa muda mfupi. Kilimo kwanza ni nzuri kwa Maendeleo kama ita achieve economies of scale. Pia, hamna nchi hata Moja duniani iliyoweza kujijenga kwa kutumia kilimo tu.
Sijasema Mtanzania hawezi kulima na kuwa mkulima mkubwa, nilisema haiwezekani kwa kumtumia mkulima wa kawaida wa leo. Kuzalisha kwa wingi kama Wakulima wa Kimarekani inahitaji ardhi kubwa, fedha nyingi na elimu ya juu ya kilimo. Kuna wakulima wangapi wana uwezo huo leo?
Pili, nillisema sisi ni wavivu wa fikra na kazi. Tunasubiri kupewa bure kila siku au kungojea wageni watuuzie. Hatuna simu zetu, hatuna madawa yetu, hatuna elimu zetu. Huu ni mfano hai wa uvivu wa fikra.
Sioni tofauti zaidi ya majengo mapya mjini. Mvua ikinyesha hakupitiki. Huu ni mfano hai wa uvivu. Tunasubiri Wajapani watusaidie kusafisha mifereji yetu.
Saa nne asubuhi, vijana wamekaa kijiweni kupiga domo badala ya kufanya kazi. Kama kazi hamna kwa nini wasiende nje kufanya kazi kama wanakijiji wa India huko uarabuni. Wale wahindi hata kusoma hawajui lakini wanafanya kazi na kulisha familia zao. Huu ni mfano hai wa uvivu wetu.
Hata hapa JF, kwa nini kuna sehemu za uzi wa mapenzi, siasa na umbea lakini hamna sehemu rasmi ya kupeana mawazo ya biashara za kimataifa?
Kuhusu matrekta ya Valmet na mabasi ya scania, vifaa vyote vimetoka nje. Kama tumetengeneza japokuwa spare parts, ningejisifu. Angalia kwenye mtandao makampuni ya Thailand, Taiwan, Malaysia na Indonesia wanavyotengeneza parts original zinazotumiwa katika magari ya Kijapani na Marekani. Hapo unapata elimu ya kujiendeleza sio tu kufundishwa kutumia skurubu na spana kubana parts hatujatengeneza sisi. Mimi nilishafika kiwanda cha scania hapo kibaha miaka ya 80 kama safari ya mafunzo ya kishule. Niliambiwa kila kitu kinatoka Sweden. Hapa ni spana tu.
Tanzania leo ipo mbele kutokana na sera za kibepari. Leo nalipa kodi zaidi kama mfanyabiashara kuliko wakati wa Ujamaa ambao nilibanwa kimawazo, kielimu na kibiashara. Na bila ya mfanyabiashara kuwa huru, nchi haijengeki.
History has taught us that Capitalistic form of business enterprises is the most efficient way to use human resources to be productive. There is no other way!