bless on
JF-Expert Member
- May 22, 2026
- 1,007
- 2,417
Unayemjua leo kama Ibilisi au Shetani — mwenye pembe, ngozi nyekundu, uma mkononi, na anayetawala motoni — je, unajua kwamba hakuwa hivi tangu mwanzo?
Picha hii unayoiona leo haikutoka moja kwa moja kwenye maandiko ya asili. Ilikuwa ni mchakato uliochukua maelfu ya miaka, ukijengwa taratibu na watafsiri, washairi, na wasanii waliotofautiana zama.
Hii ndiyo historia ya jinsi "Shetani" alivyogeuka kuwa Shetani tunayemjua leo:
Kwenye Biblia ya Kiebrania (Agano la Kale), neno satan halikuwa jina la mtu. Lilikuwa ni cheo chenye maana ya "Mshitaki" au "Mpinzani".
Katika Kitabu cha Ayubu, ha-satan anaonekana kama mjumbe wa baraza la mbinguni. Yeye hakuwa adui wa Mungu wala malaika aliyeasi; alikuwa kama mwendesha mashitaka wa serikali. Alifanya kazi ya kupima uaminifu wa binadamu, na hakufanya chochote bila kibali cha Mungu.
Kati ya Agano la Kale na Jipya (miaka 500 KK hadi 70 BK), wanafalsafa wa Kiyahudi walitaka kumtenga Mungu na chanzo cha maovu duniani.
Kupitia athari za dini ya Uajemi (Zoroastrianism) iliyofundisha mapambano kati ya Mungu wa kheri na Mungu wa shari, pamoja na maandiko ya kale kama Kitabu cha Henoko (Book of Enoch), dhana mpya ilizaliwa: Kwamba kuna malaika walioasi na kudondoka duniani.
Hapa ndipo Shetani alipoanza kugeuzwa kutoka kuwa "mtumishi wa Mungu" na kuwa "adui wa Mungu."
Mtu aliyekamilisha mabadiliko haya makubwa alikuwa msomi wa dini aitwaye Origen wa Alexandria (karne ya 3 BK).
Origen alichukua kifungu cha Isaya 14 — ambacho katika muktadha wa asili kilikuwa kinazungumzia kuanguka kwa Mfalme wa Babeli — kisha akakihusianisha na Shetani. Katika tafsiri ya Kilatini ya aya hiyo, neno lililotumika lilikuwa "Lucifer" (linalomaanisha Nyota ya Alfajiri au Mleta Mwanga).
Origen alidai kuwa hili ndilo lililokuwa jina la kwanza la Shetani kabla hajafukuzwa mbinguni kwa sababu ya kiburi. Tokea hapo, historia mpya ya Shetani ikaandikwa upya kupitia tafsiri hiyo.
Kwa karne nyingi, Shetani alichorwa kama kiumbe mrembo. Picha ya mozaiki ya karne ya sita huko Ravenna inamwonyesha kama malaika wa bluu mwenye taji la mwanga—mwenye kung'aa, na wala si wa kutisha.
Kisha Enzi za Kati zikabadilisha kila kitu.
Wasanii walianza kumpa Shetani pembe, kwato, na kucha ndefu. Muonekano huu uliazimwa kutoka kwa miungu ya kipagani na mashetani—Pan, Lilitu wa Babeli, na Trolls wa Nordic. Ibilisi akawa zimwi linaloonekana kwa macho.
Kitabu cha John Milton cha Paradise Lost (1667) kikagonga msumari wa mwisho kwenye taswira hii. Shetani wa Milton ni shujaa aliyekumbwa na mkasa—mrembo, fasaha wa maneno, na mwenye uasi. Lakini pia ni mtawala wa Kuzimu, mshawishi wa Hawa, na adui wa Mungu.
Kipindi cha Mwangaza kilipowadia, Ibilisi wa fikra za wengi alikuwa amekamilika kikamilifu: mtawala wa mabavu mwenye pembe, aliyeshika uma wa chuma, akitawala ulimwengu wa moto wa kuzimu.
Hakuna hata kimoja kati ya hivi kilichopo kwenye Biblia.
Biblia katika maandiko yake ya asili haielezi popote kuwa Shetani ana pembe, ngozi nyekundu, anatawala moto wa kuzimu, au kwamba jina lake la mbinguni lilikuwa Lucifer.
Taswira yote tuliyo nayo leo ni matokeo ya mapokeo ya kitamaduni, sanamu, na uchoraji wa wasanii uliofanyika kwa miaka 2,000.
Picha hii unayoiona leo haikutoka moja kwa moja kwenye maandiko ya asili. Ilikuwa ni mchakato uliochukua maelfu ya miaka, ukijengwa taratibu na watafsiri, washairi, na wasanii waliotofautiana zama.
Hii ndiyo historia ya jinsi "Shetani" alivyogeuka kuwa Shetani tunayemjua leo:
Kwenye Biblia ya Kiebrania (Agano la Kale), neno satan halikuwa jina la mtu. Lilikuwa ni cheo chenye maana ya "Mshitaki" au "Mpinzani".
Katika Kitabu cha Ayubu, ha-satan anaonekana kama mjumbe wa baraza la mbinguni. Yeye hakuwa adui wa Mungu wala malaika aliyeasi; alikuwa kama mwendesha mashitaka wa serikali. Alifanya kazi ya kupima uaminifu wa binadamu, na hakufanya chochote bila kibali cha Mungu.
Kati ya Agano la Kale na Jipya (miaka 500 KK hadi 70 BK), wanafalsafa wa Kiyahudi walitaka kumtenga Mungu na chanzo cha maovu duniani.
Kupitia athari za dini ya Uajemi (Zoroastrianism) iliyofundisha mapambano kati ya Mungu wa kheri na Mungu wa shari, pamoja na maandiko ya kale kama Kitabu cha Henoko (Book of Enoch), dhana mpya ilizaliwa: Kwamba kuna malaika walioasi na kudondoka duniani.
Hapa ndipo Shetani alipoanza kugeuzwa kutoka kuwa "mtumishi wa Mungu" na kuwa "adui wa Mungu."
Mtu aliyekamilisha mabadiliko haya makubwa alikuwa msomi wa dini aitwaye Origen wa Alexandria (karne ya 3 BK).
Origen alichukua kifungu cha Isaya 14 — ambacho katika muktadha wa asili kilikuwa kinazungumzia kuanguka kwa Mfalme wa Babeli — kisha akakihusianisha na Shetani. Katika tafsiri ya Kilatini ya aya hiyo, neno lililotumika lilikuwa "Lucifer" (linalomaanisha Nyota ya Alfajiri au Mleta Mwanga).
Origen alidai kuwa hili ndilo lililokuwa jina la kwanza la Shetani kabla hajafukuzwa mbinguni kwa sababu ya kiburi. Tokea hapo, historia mpya ya Shetani ikaandikwa upya kupitia tafsiri hiyo.
Kwa karne nyingi, Shetani alichorwa kama kiumbe mrembo. Picha ya mozaiki ya karne ya sita huko Ravenna inamwonyesha kama malaika wa bluu mwenye taji la mwanga—mwenye kung'aa, na wala si wa kutisha.
Kisha Enzi za Kati zikabadilisha kila kitu.
Wasanii walianza kumpa Shetani pembe, kwato, na kucha ndefu. Muonekano huu uliazimwa kutoka kwa miungu ya kipagani na mashetani—Pan, Lilitu wa Babeli, na Trolls wa Nordic. Ibilisi akawa zimwi linaloonekana kwa macho.
Kitabu cha John Milton cha Paradise Lost (1667) kikagonga msumari wa mwisho kwenye taswira hii. Shetani wa Milton ni shujaa aliyekumbwa na mkasa—mrembo, fasaha wa maneno, na mwenye uasi. Lakini pia ni mtawala wa Kuzimu, mshawishi wa Hawa, na adui wa Mungu.
Kipindi cha Mwangaza kilipowadia, Ibilisi wa fikra za wengi alikuwa amekamilika kikamilifu: mtawala wa mabavu mwenye pembe, aliyeshika uma wa chuma, akitawala ulimwengu wa moto wa kuzimu.
Hakuna hata kimoja kati ya hivi kilichopo kwenye Biblia.
Biblia katika maandiko yake ya asili haielezi popote kuwa Shetani ana pembe, ngozi nyekundu, anatawala moto wa kuzimu, au kwamba jina lake la mbinguni lilikuwa Lucifer.
Taswira yote tuliyo nayo leo ni matokeo ya mapokeo ya kitamaduni, sanamu, na uchoraji wa wasanii uliofanyika kwa miaka 2,000.