Mambo kumi usiyoyajua kuhusu marehemu Aboud Jumbe

Mambo kumi usiyoyajua kuhusu marehemu Aboud Jumbe

dmkali

JF-Expert Member
Joined
Nov 17, 2014
Posts
12,280
Reaction score
23,439
1. Rais wa Awamu ya Pili wa Zanzibar, Alhaj Sheikh Aboud Jumbe MIAKA 32 iliyopita, Januari 1984, Halmashauri Kuu (NEC) ya Chama cha Mapinduzi (CCM), iliyoketi mjini Dodoma kwa dharura, ilimvua (ilimpindua?) nafasi zote za uongozi, Nyadhifa alizovuliwa kiongozi huyo na kubakia kuwa raia wa kawaida ni pamoja na urais wa Zanzibar, uenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, umakamu wa Rais wa Tanzania na umakamu Mwenyekiti wa CCM Taifa.

2. Marehemu mzee Jumbe alikuwa mrithi wa Rais wa kwanza wa Zanzibar, Sheikh Abeid Amani Karume, aliyeuawa katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi lililoshindwa, Aprili 7, 1972. Kabla ya hapo, Jumbe alikuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais, akishughulikia mambo ya Muungano.

3. Jaribio la mapinduzi lililoshindwa liliandaliwa na wanasiasa makini wa Kizanzibari kwa kuhusisha baadhi ya wanajeshi wa Jeshi la Zanzibar, ambalo hadi akiuawa, Karume alikuwa bado Amiri Jeshi Mkuu wake; kwa kushirikisha pia wanajeshi kadhaa wa Kizanzibari waliokuwa kwenye Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWT) kwa upande wa Bara.

4. Mwalimu Nyerere hakutaka mauaji ya Rais Karume yatafsiriwe au yahusishwe na jaribio la mapinduzi, bali alitaka yatafsiriwe kama mauaji ya kisiasa tu. Akasema, hatua yoyote ya kumteua Kanali Seif Bakari ambaye ni mwanajeshi, kuchukua nafasi ya Karume aliyeuawa na mwanajeshi pia, kungetafsiriwa kama Mapinduzi ya Kijeshi. Hapo, Wazanzibari wakanywea, wakatazamana kwa ishara bila kupata jibu kwa hoja ya Mwalimu Nyerere. Hawakuwa na namna isipokuwa kufuta pendekezo la uteuzi wa Kanali Seif Bakari kumrithi Karume.

5. Ndipo ikawadia zamu ya Mwalimu Nyerere kushawishi na kushauri nani ateuliwe. Akasema, pamoja na kuuawa kwa Karume, ambaye alikuwa mwasisi mwenza wa Muungano wa Tanzania, Muungano huo lazima uendelezwe bila kuyumba; na mtu pekee aliyefaa, kwa maoni ya Nyerere, alikuwa ni Aboud Jumbe Mwinyi, kwa sababu kuu tatu:-

(a). ni msomi na mwanasiasa mkongwe mwenye kuzielewa vyema siasa na migongano ya jamii ya Kizanzibari.

(b). ni mtu ambaye hakuwa na majungu wala makundi yenye kuhasimiana.

(c). wadhifa wake wa Waziri wa nchi, Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais (Mambo ya Muungano) kwa muda mrefu, ilikuwa ni sifa ya ziada iliyompa uzoefu, na uwezo wa kuendeleza na kudumisha Muungano.
Hoja ya Mwalimu ikapita; Jumbe akapaa, akawa Rais wa Zanzibar wa awamu ya pili.

5. Oktoba 1976, maridhiano yalifikiwa ya kuunda Chama kipya, Chama cha Mapinduzi' (CCM), kilichozinduliwa Februari 5, 1977, tarehe na mwezi sawa na ilipozaliwa ASP miaka 20 nyuma, mwaka 1957.
Licha ya Wazanzibari kushinikiza tarehe na mwezi wa kuzaliwa chama chao, yaani Februari 5, walishinikiza pia na kufanikiwa kubakiza neno;Mapinduzi' yaliyoleta uhuru wao Januari 12, 1964, liwe sehemu ya jina la chama kipya. Kwa maana ya Chama cha Mapinduzi bila kuwa na tafsiri yake kwa lugha ya Kiingereza.

6. Hofu ilitanda miongoni mwa Wazanzibari pale Mwalimu alipopendekeza mabadiliko zaidi ya Katiba kutaka kuunda Serikali moja badala ya Serikali mbili, wakihofia nchi yao kumezwa na Tanganyika. Hali hii ilimweka pabaya Jumbe Visiwani juu ya uswahiba wake na Nyerere, wakimwita ;msaliti' wa Mapinduzi ya Zanzibar na Wazanzibari.
kuona hivyo, Jumbe alianza kugeuka nyuma kwa kuchanganyikiwa; akawa njia panda. Wakati hilo halijapoa, jingine kubwa zaidi lilikuwa njiani likija. Mwaka 1983, Edward Moringe Sokoine, aliyekuwa Waziri wa Ulinzi wa Muungano, aliteuliwa kuwa Waziri Mkuu. Sokoine alikuwa na mvuto wa watu, shupavu na mwadilifu kiasi kwamba katika kipindi kifupi tu alijidhihirisha kuwa chaguo la watu na mrithi halali wa Mwalimu, ambaye naye alimkubali kwa ishara na kwa vitendo.

7. Kwa kuridhika na Sokoine, taratibu Mwalimu alianza kumbeza Jumbe kwa sababu nyingi, lakini Wacha nitaje mbili tu.

(a), alimwona kama kiongozi mpweke asiye na sapoti na aliyepoteza mvuto Visiwani, pia kama dikteta mkimya asiyeshaurika na watu wa chini yake.

(b); Mwalimu aliudhika kwa Jumbe kugeuka mhafidhina wa kidini na mpambanaji wa Kiislamu katika Taifa lisilo na dini. Kwa hili, Jumbe alizuru nchi nzima akitoa hotuba kwenye misikiti, na Serikali ikalazimika kutoa Waraka mkali wa Rais, kuwakumbusha na kuwataka viongozi wa kitaifa kutojipambanua au kuendekeza mambo ya kidini. Jumbe alipuuza Waraka huo; kwake ndio kukawa kumekucha.

Habari za Mwalimu kupoteza imani na upendeleo kwa Jumbe hatimaye zilimfikia kiongozi huyo, zikamuuma sana na kumvunja moyo. Hapo uhasama ukazuka kati yake na Mwalimu kwa njia ya kukomoana. Kwa hasira na kukata tamaa, Jumbe akaanza maandalizi ya kuumbua Muungano, kwa minyukano na Mwalimu.

8. Kuanzisha minyukano hiyo, ilikuwa ni lazima kwanza Jumbe arejeshe imani yake iliyopotea kwa Wazanzibari, kutokana na hatua yake ya kuhamia Mji mwema, Kigamboni na kwa kuwatelekeza Wazanzibari. Baada ya kuridhika kwamba mambo ameyaweka sawa, aliomba mawazo ya Makatibu Wakuu wa Wizara zote na Watendaji Wakuu wengine wa Serikali, ni aina gani ya Muungano unaotakiwa.
Wote, isipokuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali wa Zanzibar, Damian Lubuva, walikataa muundo wa sasa wa Serikali mbili au wa Serikali moja uliokuwa umeanza kupigiwa upatu na Mwalimu na baadhi ya wanasiasa. Jumbe na watendaji wake hao ndani ya Serikali ya Zanzibar wakapendekeza muundo wa Shirikisho lenye Serikali tatu. Serikali ya Tanganyika, Serikali ya Zanzibar na Serikali ya Muungano kwa mambo kumi na moja tu yaliyoainishwa katika Mkataba wa awali wa Muungano.

9. Mtizamo huo ndio aliouweka wazi Jumbe baadaye katika kitabu chake kiitwacho;The Partnership,' yaani ;Ubia kati ya Tanganyika na Zanzibar,' kilichosambazwa mwaka 1984. Kuthibitisha hilo, ananukuu ibara ya tano ya Mkataba wa Muungano inayosema kwamba kufuatia kuundwa kwa Serikali ya Muungano, "Sheria za Tanganyika zilizopo na zile za Zanzibar, zitaendelea kuwa na nguvu katika nchi hizo." (The Partnership, uk. 22).

10. Kuanzia hapo, madai ya Wazanzibari kutaka mabadiliko ya Katiba, huku wengine wakitaka warejeshewe Visiwa vyao (Zanzibar), kupitia mihadhara, magazeti na redio, yalipamba moto ambapo wanajeshi wa Kizanzibari nao walikuwa na malalamiko yao.

Hadi Mungu kamchukua, Mzee jumbe alikuwa ni kiongozi mpambanaji asiyeyumbishwa na kutishwa. Mzee Jumbe amekuwa mgonjwa kwa sikuu kadhaa kabla ya kifo chake,Pamoja na hayo, Mzee Jumbe amekuwa mnyonge kutokana na familia yake kukumbwa na dhoruba la maradhi kwa kipindi kilefu, Akiwemo mkewe, na mwanae ambao nao taarifa zinaonyesha kusumbuliwa na maradhi.

...hii ndio historia fupi ya mzee wetu mpendwa aliye tutoka; Mungu aipokee na kuilaza mahali pema peponi;
 
Hujasema kuwa Seif Sharif Hamad alikuwa Kiongozi wa Mayuda waliomsaliti Al hajj Aboud Jumbe Mwinyi January 1984 baada ya hoja ya Jumbe kukataliwa kuwa Ule ulikuwa Msimamo wake sio wa Wazanzibar.

Aboud Jumbe alipotakiwa kuchagua kati ya kubaki na Urais wa Zanzibar na kuachana na Msimamo wake au kuendelea na Msimamo wake avuliwe vyeo vyote basi alikubali kupoteza Urais na kubaki na Msimamo.

Usaliti ule wa Seif unamtesa na kumfanya aweweseke hadi leo mara Ukawa mara ICC mara Jumuia ya Kimataifa.

Gharama ya Usaliti inawatafuna zaid Wasaliti kuliko aliesalitiwa kiasi cha kufa Mzee Jumbe kufa akiwa Shujaa kwa kuwa na Mawazo ya Serikal 3 miaka 32 iliyopita kipindi hicho watu wengi akili zao zilikuwa zinakomea kwny kukimbiza Mwenge na kupiga Makofi.

Mungu akurehemu Mzee Jumbe umeitendea haki Miaka yako ya kuishi hapa Diniani
 
ALIZALIWA WAPI JUMBE ? KATIKA HISTORIA YAKE NI TABU KUTAJWA MAHALI ALIPO ZALIWA
Jumbe ALIZALIWA mwaka 1920 huko MPITIMBI-Ruvuma
Wazazi wake walihamia Makunduchi Unguja toka Bara kwenye miaka ya 1925 Jumbe akiwa na miaka mi 5
Jumbe atakumbukwa kwa uwezo wake wa kupangua hoja bila kumuogopa Nyerere
Hakika alitendea haki sana elimu yake kubwa
 
Hujasema kuwa Seif Sharif Hamad alikuwa Kiongozi wa Mayuda waliomsaliti Al hajj Aboud Jumbe Mwinyi January 1984 baada ya hoja ya Jumbe kukataliwa kuwa Ule ulikuwa Msimamo wake sio wa Wazanzibar.

Aboud Jumbe alipotakiwa kuchagua kati ya kubaki na Urais wa Zanzibar na kuachana na Msimamo wake au kuendelea na Msimamo wake avuliwe vyeo vyote basi alikubali kupoteza Urais na kubaki na Msimamo.

Usaliti ule wa Seif unamtesa na kumfanya aweweseke hadi leo mara Ukawa mara ICC mara Jumuia ya Kimataifa.

Gharama ya Usaliti inawatafuna zaid Wasaliti kuliko aliesalitiwa kiasi cha kufa Mzee Jumbe kufa akiwa Shujaa kwa kuwa na Mawazo ya Serikal 3 miaka 32 iliyopita kipindi hicho Nyumbu wengi akili zao zilikuwa zinakomea kwny kukimbiza Mwenge na kupiga Makofi.

Mungu akurehemu Mzee Jumbe umeitendea haki Miaka yako ya kuishi hapa Diniani
Hata mkwere ni msaliti coz alikua muumini wa serikali tatu lkn maji yalipozidi alimwacha kwenye mataa jaji warioba!!!
 
Jumbe ALIZALIWA mwaka 1920 huko MPITIMBI-Ruvuma
Wazazi wake walihamia Makunduchi Unguja toka Bara kwenye miaka ya 1925 Jumbe akiwa na miaka mi 5
Jumbe atakumbukwa kwa uwezo wake wa kupangua hoja bila kumuogopa Nyerere
Hakika alitendea haki sana elimu yake kubwa

mkuu hapo kuna ukwel wowote kuhusu umri...maana mleta mada anasema jumbe kafa akiwa na umri wa miaka 80 na wewe unasema alizaliwa mwaka1920 ikiwa na maana angekuwa na miaka takribani 96 sasa sijui inaukweli kias gani hapo
 
Jumbe ALIZALIWA mwaka 1920 huko MPITIMBI-Ruvuma
Wazazi wake walihamia Makunduchi Unguja toka Bara kwenye miaka ya 1925 Jumbe akiwa na miaka mi 5
Jumbe atakumbukwa kwa uwezo wake wa kupangua hoja bila kumuogopa Nyerere
Hakika alitendea haki sana elimu yake kubwa

Ina ukweli coz jumbe mpaka umauti unamfika Ana miaka takribani 97
 
mkuu hapo kuna ukwel wowote kuhusu umri...maana mleta mada anasema jumbe kafa akiwa na umri wa miaka 80 na wewe unasema alizaliwa mwaka1920 ikiwa na maana angekuwa na miaka takribani 96 sasa sijui inaukweli kias gani hapo[/QUOTE
Marehemu alimtangulia Nyerere kwa mwaka mmoja kwa kuzaliwa
 
mkuu hapo kua ukwel wowote kuhusu umri...maana mleta mada anasema jumbe kafa akiwa na umri wa miaka 80 na wewe unasema alizaliwa mwaka1920 ikiwa na maana angekuwa na miaka takribani 96 sasa sijui inaukweli kias gani hapo
Hapana Jumbe alikuwa na miaka zaidi ya 80!
Nipo tayari kukosolewa lkn
 
waganga njaa kama kina mwakyembe wajifunze kutoka kwa wazee wenye hekima na misimamo kama Jumbe. alikua tayari kupoteza vyeo vyote ili asimamie anachokiamini, lakini mwakyembe anapingana na thesis yake mwenyewe kwa sababu ya njaa na kujipendekeza......aibu ioioje!! RIP mzee Jumbe.
 
Back
Top Bottom