emmanuel mhecha
JF-Expert Member
- Jun 21, 2015
- 933
- 547
Kuna habari Leo BBC Swahili Malawi wanaanzisha ule ugomvi wa mpaka kule ziwa Nyasa hivi wanatambua kwamba kwa sasa tuna Mr Presida ambaye hajaribiwi
=============================

Wengi wakisikia kuna mgogo hapa Tanzania na nchi nyingine watakuwa wanashangaa sana haswa kutokana na ukweli kwamba nchi hii ni nchi pekee ambayo haijapitia misukosuko ya mgongano wa uvunjifu wa amani tangu taifa hili lizaliwe, lakini hata historia inatuambia kuwa tumepata uhuru kwa amani kabisa bila ya kutumia bunduki mwaka 1961.
MGOGO UMEZUKA TENA
Kama ulikuwa hujui Malawi na Tanzania zilikuwa katika mgogoro tangu mwaka 1890. Mapema miaka ya sitini, Malawi ilidai umiliki wa ziwa hilo kwa kuambatana na makubaliano ya mwaka 1890 Heligoland kati ya Uingereza na Ujerumani ambayo yalisema kuwa mpaka kati ya nchi hizo uko upande wa Tanzania.
JUU NI RAMANI IKIONESHA MPAKA UNAO GOMBANIWA KATI YA MALAWI NA TANZANIA
Mgogoro huo unatoka na ziwa Nyasa ambalo kwa mujibu wa Tanzania Ziwa hilo limekatwa katikati upande Tanzania upande Malawi, lakini cha ajabu Malawi wanalitaka lote liwe lao wengi walikuja kujua mgogoro huu mwaka 2011 wakati Jakaya Kikwete akiwa madarakani jitihada zilifanyika na zilikoma sasa wameibuka tena.
Malawi wameandika barua umoja wa Afrika kwa lengo la kutatua mzozo huo ambao unaelekea kuwa mkubwa sasa kumbuka Kwa Tanzania, ziwa hilo linajulikana kama Nyasa, wakati nchini Msumbiji inajulikana kama Lago Niassa.
Mwaka 2012 Tanzania ilisema kuwa ingelinda mipaka yake hivyo kuibua hofu baina yao lakini kwa taifa letu bado liko na amani na mzozo huu utapatiwa ufumbuzi, lazima wakae chini iliipatikane suluhu iliyokuwa na mwisho.
CHANZO: BBC
=============================

Wengi wakisikia kuna mgogo hapa Tanzania na nchi nyingine watakuwa wanashangaa sana haswa kutokana na ukweli kwamba nchi hii ni nchi pekee ambayo haijapitia misukosuko ya mgongano wa uvunjifu wa amani tangu taifa hili lizaliwe, lakini hata historia inatuambia kuwa tumepata uhuru kwa amani kabisa bila ya kutumia bunduki mwaka 1961.
MGOGO UMEZUKA TENA
Kama ulikuwa hujui Malawi na Tanzania zilikuwa katika mgogoro tangu mwaka 1890. Mapema miaka ya sitini, Malawi ilidai umiliki wa ziwa hilo kwa kuambatana na makubaliano ya mwaka 1890 Heligoland kati ya Uingereza na Ujerumani ambayo yalisema kuwa mpaka kati ya nchi hizo uko upande wa Tanzania.

JUU NI RAMANI IKIONESHA MPAKA UNAO GOMBANIWA KATI YA MALAWI NA TANZANIA
Mgogoro huo unatoka na ziwa Nyasa ambalo kwa mujibu wa Tanzania Ziwa hilo limekatwa katikati upande Tanzania upande Malawi, lakini cha ajabu Malawi wanalitaka lote liwe lao wengi walikuja kujua mgogoro huu mwaka 2011 wakati Jakaya Kikwete akiwa madarakani jitihada zilifanyika na zilikoma sasa wameibuka tena.
Malawi wameandika barua umoja wa Afrika kwa lengo la kutatua mzozo huo ambao unaelekea kuwa mkubwa sasa kumbuka Kwa Tanzania, ziwa hilo linajulikana kama Nyasa, wakati nchini Msumbiji inajulikana kama Lago Niassa.
Mwaka 2012 Tanzania ilisema kuwa ingelinda mipaka yake hivyo kuibua hofu baina yao lakini kwa taifa letu bado liko na amani na mzozo huu utapatiwa ufumbuzi, lazima wakae chini iliipatikane suluhu iliyokuwa na mwisho.
CHANZO: BBC