Kenya imeshuka kutoka nafasi ya 127 mwaka 2025 hadi nafasi ya 132 kati ya nchi 163 katika Global Peace Index (GPI) ya 2026, kulingana na takwimu zilizotolewa na Institute for Economics & Peace (IEP). Alama ya Kenya pia imebadilika kutoka 2.392 hadi 2.447, ambapo alama ya juu inaashiria kiwango cha chini zaidi cha amani.
Global Peace Index hupima hali ya amani kupitia viashiria 23 vinavyogawanywa katika maeneo matatu: usalama wa jamii, migogoro ya ndani na kimataifa, pamoja na kiwango cha militarisation. Kwa hiyo, ranking hiyo haiangalii uhalifu pekee, bali pia mazingira ya kisiasa, migogoro, mahusiano na nchi jirani, upatikanaji wa silaha, ugaidi na matumizi ya kijeshi.
Global Peace Index hutolewa kila mwaka na Institute for Economics & Peace, taasisi huru inayopima kiwango cha amani katika nchi 163 zinazowakilisha takribani asilimia 99.7 ya watu duniani. Institute for Economics & Peace
Kwa ujumla, hali ya amani duniani pia imezorota. GPI 2026 inasema nchi 99 zilirekodi kuzorota kwa peacefulness, idadi kubwa zaidi tangu index hiyo ianze, huku dunia ikirekodi mwaka wa 12 mfululizo wa kuzorota kwa kiwango cha amani. Vision of Humanity
Hata hivyo, ranking ya GPI ni composite index, hivyo nafasi ya 132 haimaanishi moja kwa moja kuwa Kenya “si salama” kwa kipimo kimoja. Inajumuisha viashiria vingi vya ndani na nje na inafaa kutazamwa pamoja na data zake za kila indicator.
Global Peace Index hupima hali ya amani kupitia viashiria 23 vinavyogawanywa katika maeneo matatu: usalama wa jamii, migogoro ya ndani na kimataifa, pamoja na kiwango cha militarisation. Kwa hiyo, ranking hiyo haiangalii uhalifu pekee, bali pia mazingira ya kisiasa, migogoro, mahusiano na nchi jirani, upatikanaji wa silaha, ugaidi na matumizi ya kijeshi.
Global Peace Index hutolewa kila mwaka na Institute for Economics & Peace, taasisi huru inayopima kiwango cha amani katika nchi 163 zinazowakilisha takribani asilimia 99.7 ya watu duniani. Institute for Economics & Peace
Kwa ujumla, hali ya amani duniani pia imezorota. GPI 2026 inasema nchi 99 zilirekodi kuzorota kwa peacefulness, idadi kubwa zaidi tangu index hiyo ianze, huku dunia ikirekodi mwaka wa 12 mfululizo wa kuzorota kwa kiwango cha amani. Vision of Humanity
Hata hivyo, ranking ya GPI ni composite index, hivyo nafasi ya 132 haimaanishi moja kwa moja kuwa Kenya “si salama” kwa kipimo kimoja. Inajumuisha viashiria vingi vya ndani na nje na inafaa kutazamwa pamoja na data zake za kila indicator.