Kama tuliwaondoa wakoloni, hawa watatushinda?

Kama tuliwaondoa wakoloni, hawa watatushinda?

Hivi mnashindwaje kutofautisha mambo wazi kama haya. Waingereza waliamua kuondoka wenyewe baada ya mazungumzo ya amani na Hayati Nyerere, mtu mwenye akili aliyejua anachokifanya.

Huwezi kulinganisha na sasa hivi ambapo nchi inatumia mfumo wa democracy kujiendesha na hao wa kuondolewa hapa ni kwao. Come on, guys!

I hope it's a rhetorical statement.
 
Wewe ndio akili yako bado imelala kwa Wakoloni. Kuwaondoa Wamasai kwenye ardhi yao ni Mkoloni?? Kuuza bandari kwa muwekezaji uchwara ni Mkoloni?? Kuwabambikia kesi ndugu zako tena wa damu ili tu uwadhoofishe kisiasa ni Mkoloni?? Kuwateja na kuwapoteza raia wa nchi yako mwenyewe ni Mkoloni?? Kujilimbikizia ukwasi wa kutisha kwa fedha za umma kisa madaraka uliyonayo nayo ni Mkoloni??

Hayo yote uliyoyazungumza hayana tija bali ni fikra mgando. Huna tofauti na mtu aliyeambiwa daraja ni bovu asipitishe gari. Yeye akashupaza shingo. Kafika katkati daraja limekwenda pamoja na yeye. Kanusurika kifo, anaulizwa kulikoni eti anamsingizia shetani. Upuuzi mtupu.
Kila mtu na fikra zake, una uhuru wa kuwa na fikra hizo ulizokuwa nazo. Nami nina mtazamo wangu wa haya matatizo tuliyokuwa nayo, na nina imani hakuna chama wala kiongozi atakayeweza kutatua haya matatizo yetu si kwa Tanzania pekee bali Afrika nzima. Na njia nzuri ni mabadiliko ya kifikra na kiuchumi, kuwekeza katika uzalishaji wa ndani, elimu bunifu, teknolojia, na umoja wa bara la Afrika katika maamuzi ya uchumi.
 
Hakuna unafuu wowote mfano wa Mandela kuachiwa ni pressure kutoka katika mafaifa ya nje.

Lakini waliua sana Steve Bantu Biko,Chris Hani na wengine wengi sana.

G3UXScHXgAASMOh.jpeg
 
Wakoloni wa kiarabu walichukua maelfu ya Watumwa wakoloni wa Kijerumani walikuwa wakinyonga mababu zetu kwenye mibuyu

Biashara ya watumwa ya waarabu ilikuwa moja ya mifumo mikubwa ya utumwa iliyodumu kwa zaidi ya miaka 1,000 barani Afrika. Ilianza takribani karne ya 7 BK baada ya kuenea kwa Uislamu na iliendelea hadi karne ya 19.

Njia Kuu za Biashara
  1. Njia ya Trans-Sahara – Kutoka Afrika Magharibi hadi kaskazini mwa Afrika (Tripoli, Cairo).
  2. Njia ya Bahari ya Hindi – Kutoka pwani ya Afrika Mashariki (Zanzibar, Mombasa, Kilwa) kwenda Arabia, Uajemi, na India.
  3. Njia ya Bahari Nyekundu – Kutoka Sudan na Ethiopia kuelekea Misri na Uarabuni.
Waliohusika
  • Wafanyabiashara Waarabu: Kutoka Oman, Yemen, na Afrika Kaskazini waliendesha biashara hii.
  • Watawala na machifu wa Kiafrika: Walishiriki kwa kuwakamata au kuwauza watu kutoka koo au makabila mengine ili kupata bidhaa kama vile nguo, bunduki, na chumvi.
  • Majeshi na wavamizi: Walitekwa watu kupitia vita na uvamizi wa vijiji.
Namna Watumwa Walivyopatikana na Kutumika
Watumwa walikamatwa vitani, au waliuzwa kutokana na umasikini na njaa. Walipitia safari ndefu jangwani au baharini hadi masoko ya watumwa kama Zanzibar na Cairo. Wengi walikufa njiani. Waliouzwa walitumika kama askari, watumishi, wakulima, au wake na wake wenza wa mabwana wao.

Athari na Mwisho wa Biashara
Biashara hii ilisababisha kupungua kwa idadi ya watu, kudhoofika kwa jamii, na kuenea kwa Uislamu na utamaduni wa Kiswahili. Ilichukua muda mrefu kukomeshwa, na ilipigwa marufuku rasmi mwishoni mwa karne ya 19.
 
Back
Top Bottom