USSR
JF-Expert Member
- Jul 15, 2015
- 12,213
- 28,916
MAELEZO YA ZITTO KABWE NA MAJIBU YAKE KWA MUSTAKABALI WA AMANI NA USALAMA WA TAIFA LETU KUELEKEA UCHAGUZI MKUU 2025
Hoja ya Zitto
(Zitto Kabwe anaonyesha mshangao wa hali ya juu na hasira ya haki, akilaani tabia ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) kujiona wao ndiyo wenye mamlaka ya mwisho juu ya kila jambo nchini)
Majibu yangu .
Hii ni kauli ya kawaida ya kisiasa inayojikita kwenye msimamo wa upinzani. Hata hivyo, Zitto anapokengeuka hapa kwa kuonyesha mshangao mkubwa, anakosa kuelewa kuwa CCM ni chama tawala kilicho na mamlaka kisheria na kihalali kupitia uchaguzi. Hata kama kuna changamoto za demokrasia, si haki ya mtu mmoja au chama cha upinzani kujiita “mali ya umma” au kuwa waamuzi wa mwisho bila kuheshimu taratibu za kidemokrasia. CCM imekuwa chama kinachoshinda kwa idadi kubwa ya kura, na kwa hivyo mamlaka yao hayaji kwa “kudikteta” bali kwa kura za wananchi.
Hoja ya Zitto
(Anasema, ‘Inashangaza CCM wananiona wao ndiyo waamuzi wa kila jambo,’ kauli inayofichua udikteta wa kisiasa unaokandamiza sauti za rai
Majibu yangu.
Zitto anapendeleza taswira ya CCM kama wahalifu wakubwa wa demokrasia bila kuonyesha ushahidi wa kina au kuangalia muktadha mzima wa serikali na chama tawala. Kuhisi “inashangaza” ni hisia tu, na si ushahidi wa imara wa udikteta. CCM kama chama tawala inafanya maamuzi kwa mujibu wa sheria na mfumo wa serikali, na si kwa udikteta wa kibinafsi kama Zitto anavyotaka kufikirisha. Kauli hii inachochea mgawanyiko na kuhamasisha upinzani wa ghafla badala ya kujenga mazungumzo yenye tija.
Hoja ya Zitto
(Kibaya zaidi, Zitto anaonyesha jinsi CCM walivyojipa mamlaka makubwa kiasi cha kuamua ni nani awe Mbunge au Diwani, kana kwamba wananchi hawana haki ya kuchagua viongozi wao)
Majibu yangu
Hapa Zitto anapotosha ukweli kwa kupotosha kuwa CCM “inajipa mamlaka” ya kuchagua viongozi badala ya wananchi. Tanzania ni nchi inayofanya uchaguzi wa kidemokrasia na haki ambapo wananchi ndio wenye mamlaka ya kuchagua viongozi wao. Kila mtu anaweza kuomba kuwania nafasi za ubunge au udiwani, na wananchi huchagua kwa kura zao. CCM si kiini cha chaguzi zote, na upinzani pia unashiriki kwa nguvu. Kauli hii ni mbinu ya kisiasa ya kueneza hofu na kufifisha ukweli.
Hoja ya Zitto
(Aidha, Zitto anakumbusha juhudi za muda mrefu za kuonya viongozi wa CCM kuhusu madhara ya kushinikiza siasa chafu ambazo mara nyingi zimeishia kusababisha mauaji ya wananchi wasiokuwa na hatia)
Majibu yangu
Hapa Zitto anajitahidi kuanzisha picha ya CCM kama chama kinachosababisha ghasia na mauaji bila kuzingatia muktadha mpana wa usalama wa taifa. Kwa hakika, siasa za Tanzania zimekuwa na changamoto, lakini kuwahusisha viongozi wa CCM pekee kama waliosababisha mauaji bila ushahidi wa kutosha ni upotoshaji. Aidha, ni muhimu kutambua kuwa siasa ni mchakato mgumu na si kila mgogoro unaosababisha ghasia unaweza kuhusishwa moja kwa moja na chama tawala pekee.
Hoja ya Zitto
(Anasema, ‘Tumekuwa tukiwaambia viongozi wao kwamba tuwaepushe Wazanzibari na mauaji ya wananchi wasiokuwa na hatia, lakini wanatia pamba masikioni)
Majibu yangu
Kauli hii ni ya kihisia sana na inaweza kuonekana kama kueneza chuki au kuchochea mgawanyiko wa kijamii kwa kutumia maneno yenye msukumo mkubwa. Hii inaonyesha upungufu wa dhamira ya Zitto ya kuleta mshikamano, badala yake anasisitiza tofauti na hasira, jambo ambalo halisaidii kuleta amani wala maendeleo. Viongozi wa CCM si “watekelezaji wa mauaji” kama anavyosema, bali ni lazima kuzingatia mfumo wa sheria na vyombo vya usalama.
Hoja ya Zitto
(Hii ni kauli nzito, ikilinganishwa na dereva anayekaidi onyo la breki kushindwa, kisha kuendesha gari kuelekea kwenye mteremko mkali, matokeo yake ni maafa yanayoepukika)
Majibu yangu
Mfano wa dereva ni mzito, lakini unaweza kuonekana kama kupotosha ukweli kwa kupandisha hofu isiyo na msingi kwa makusudi. Suala la siasa na usalama ni nyeti sana, na kutumia lugha kali kama hizi bila kutoa mbinu au mapendekezo ya kuondoa matatizo ni dhaifu. Zitto anapaswa kutoa suluhisho za kisiasa badala ya kuendelea kueneza hofu na hasira.
Hoja ya zitto
(Kwa ujumla, hutuba ya Zitto inajaa hisia kali za uchungu, hasira, na tahadhari. Ni kilio cha kisiasa kinachosisitiza kuwa demokrasia si zawadi ya chama tawala, bali ni haki ya kila raia, na kwamba dharau kwa sauti za wananchi ni mlango wa migogoro na damu isiyo na hatia kumwagika)
Majibu yangu
Huu ni msimamo wa kawaida wa kiongozi wa upinzani, lakini unadhihirika kuwa ni mkazo wa maneno ya hisia zaidi kuliko hoja za kimantiki. Zitto anadharau mafanikio ya serikali ya CCM katika kuimarisha demokrasia na anapendekeza hali ya migogoro ambayo si kweli kwamba ni ya lazima. Hali halisi ni kwamba demokrasia inahitaji ushirikiano wa vyama vyote na si kueneza mgawanyiko wa kisiasa na kihisia kama Zitto
JE ZITTO ANATAKA KUJENGA ACT WAZALENDO KAMA CHAMA CHENYE UBABAIFU
Hutuba ya Zitto Kabwe inaonekana kama hoja zinazozidi kuonyesha upinzani mkali usio na muelekeo wa kujenga. Anapotosha baadhi ya ukweli kuhusu demokrasia na mamlaka ya CCM, akitumia maneno makali ya kuchochea hisia badala ya kutoa suluhisho za kisiasa. Hii inadhihirika kama mkanganyiko wa dhana na kauli ambazo zinaweza kuleta mgawanyiko badala ya mshikamano wa kitaifa.
Kaka yetu zito apuuzwe kwa hoja zake mfu akanywe kwa kuanza siasa za uchochezi
USSR
Hoja ya Zitto
(Zitto Kabwe anaonyesha mshangao wa hali ya juu na hasira ya haki, akilaani tabia ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) kujiona wao ndiyo wenye mamlaka ya mwisho juu ya kila jambo nchini)
Majibu yangu .
Hii ni kauli ya kawaida ya kisiasa inayojikita kwenye msimamo wa upinzani. Hata hivyo, Zitto anapokengeuka hapa kwa kuonyesha mshangao mkubwa, anakosa kuelewa kuwa CCM ni chama tawala kilicho na mamlaka kisheria na kihalali kupitia uchaguzi. Hata kama kuna changamoto za demokrasia, si haki ya mtu mmoja au chama cha upinzani kujiita “mali ya umma” au kuwa waamuzi wa mwisho bila kuheshimu taratibu za kidemokrasia. CCM imekuwa chama kinachoshinda kwa idadi kubwa ya kura, na kwa hivyo mamlaka yao hayaji kwa “kudikteta” bali kwa kura za wananchi.
Hoja ya Zitto
(Anasema, ‘Inashangaza CCM wananiona wao ndiyo waamuzi wa kila jambo,’ kauli inayofichua udikteta wa kisiasa unaokandamiza sauti za rai
Majibu yangu.
Zitto anapendeleza taswira ya CCM kama wahalifu wakubwa wa demokrasia bila kuonyesha ushahidi wa kina au kuangalia muktadha mzima wa serikali na chama tawala. Kuhisi “inashangaza” ni hisia tu, na si ushahidi wa imara wa udikteta. CCM kama chama tawala inafanya maamuzi kwa mujibu wa sheria na mfumo wa serikali, na si kwa udikteta wa kibinafsi kama Zitto anavyotaka kufikirisha. Kauli hii inachochea mgawanyiko na kuhamasisha upinzani wa ghafla badala ya kujenga mazungumzo yenye tija.
Hoja ya Zitto
(Kibaya zaidi, Zitto anaonyesha jinsi CCM walivyojipa mamlaka makubwa kiasi cha kuamua ni nani awe Mbunge au Diwani, kana kwamba wananchi hawana haki ya kuchagua viongozi wao)
Majibu yangu
Hapa Zitto anapotosha ukweli kwa kupotosha kuwa CCM “inajipa mamlaka” ya kuchagua viongozi badala ya wananchi. Tanzania ni nchi inayofanya uchaguzi wa kidemokrasia na haki ambapo wananchi ndio wenye mamlaka ya kuchagua viongozi wao. Kila mtu anaweza kuomba kuwania nafasi za ubunge au udiwani, na wananchi huchagua kwa kura zao. CCM si kiini cha chaguzi zote, na upinzani pia unashiriki kwa nguvu. Kauli hii ni mbinu ya kisiasa ya kueneza hofu na kufifisha ukweli.
Hoja ya Zitto
(Aidha, Zitto anakumbusha juhudi za muda mrefu za kuonya viongozi wa CCM kuhusu madhara ya kushinikiza siasa chafu ambazo mara nyingi zimeishia kusababisha mauaji ya wananchi wasiokuwa na hatia)
Majibu yangu
Hapa Zitto anajitahidi kuanzisha picha ya CCM kama chama kinachosababisha ghasia na mauaji bila kuzingatia muktadha mpana wa usalama wa taifa. Kwa hakika, siasa za Tanzania zimekuwa na changamoto, lakini kuwahusisha viongozi wa CCM pekee kama waliosababisha mauaji bila ushahidi wa kutosha ni upotoshaji. Aidha, ni muhimu kutambua kuwa siasa ni mchakato mgumu na si kila mgogoro unaosababisha ghasia unaweza kuhusishwa moja kwa moja na chama tawala pekee.
Hoja ya Zitto
(Anasema, ‘Tumekuwa tukiwaambia viongozi wao kwamba tuwaepushe Wazanzibari na mauaji ya wananchi wasiokuwa na hatia, lakini wanatia pamba masikioni)
Majibu yangu
Kauli hii ni ya kihisia sana na inaweza kuonekana kama kueneza chuki au kuchochea mgawanyiko wa kijamii kwa kutumia maneno yenye msukumo mkubwa. Hii inaonyesha upungufu wa dhamira ya Zitto ya kuleta mshikamano, badala yake anasisitiza tofauti na hasira, jambo ambalo halisaidii kuleta amani wala maendeleo. Viongozi wa CCM si “watekelezaji wa mauaji” kama anavyosema, bali ni lazima kuzingatia mfumo wa sheria na vyombo vya usalama.
Hoja ya Zitto
(Hii ni kauli nzito, ikilinganishwa na dereva anayekaidi onyo la breki kushindwa, kisha kuendesha gari kuelekea kwenye mteremko mkali, matokeo yake ni maafa yanayoepukika)
Majibu yangu
Mfano wa dereva ni mzito, lakini unaweza kuonekana kama kupotosha ukweli kwa kupandisha hofu isiyo na msingi kwa makusudi. Suala la siasa na usalama ni nyeti sana, na kutumia lugha kali kama hizi bila kutoa mbinu au mapendekezo ya kuondoa matatizo ni dhaifu. Zitto anapaswa kutoa suluhisho za kisiasa badala ya kuendelea kueneza hofu na hasira.
Hoja ya zitto
(Kwa ujumla, hutuba ya Zitto inajaa hisia kali za uchungu, hasira, na tahadhari. Ni kilio cha kisiasa kinachosisitiza kuwa demokrasia si zawadi ya chama tawala, bali ni haki ya kila raia, na kwamba dharau kwa sauti za wananchi ni mlango wa migogoro na damu isiyo na hatia kumwagika)
Majibu yangu
Huu ni msimamo wa kawaida wa kiongozi wa upinzani, lakini unadhihirika kuwa ni mkazo wa maneno ya hisia zaidi kuliko hoja za kimantiki. Zitto anadharau mafanikio ya serikali ya CCM katika kuimarisha demokrasia na anapendekeza hali ya migogoro ambayo si kweli kwamba ni ya lazima. Hali halisi ni kwamba demokrasia inahitaji ushirikiano wa vyama vyote na si kueneza mgawanyiko wa kisiasa na kihisia kama Zitto
JE ZITTO ANATAKA KUJENGA ACT WAZALENDO KAMA CHAMA CHENYE UBABAIFU
Hutuba ya Zitto Kabwe inaonekana kama hoja zinazozidi kuonyesha upinzani mkali usio na muelekeo wa kujenga. Anapotosha baadhi ya ukweli kuhusu demokrasia na mamlaka ya CCM, akitumia maneno makali ya kuchochea hisia badala ya kutoa suluhisho za kisiasa. Hii inadhihirika kama mkanganyiko wa dhana na kauli ambazo zinaweza kuleta mgawanyiko badala ya mshikamano wa kitaifa.
Kaka yetu zito apuuzwe kwa hoja zake mfu akanywe kwa kuanza siasa za uchochezi
USSR