Hii haijatulia- Je wee waonaje?


Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined
Oct 4, 2007
Messages
2,260
Likes
81
Points
135
Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined Oct 4, 2007
2,260 81 135
Mara nyingi najiskia kukereka ninapokutana na waswahili wenzangu ughaibuni alafu wanajidai wanaongea kiswahili kwa taabu, na most of the time kwenye mazungumzo yetu wanakuwa wakitumia kiingereza. Mke wangu sio mswahili na ninapoishi naweza kata hata wiki sijaongea kiswahili so ninapokutana na m bongo mwenzangu naona ni kama chance ya kuongea kinyumbani. Wengine ni watu niliokuwa nikiwajua toka home, tulikua tukiongea kiswahili toka enzi zile tukiwa bongo, lakini leo nikikutana nao ni mwendo wa kimombo tu! Na wengi nimewashinda kwa elimu, kiingereza nakijua lakini naona its not right kuabudu lugha ya wenzetu wakati tunaweza ku communicate kwa lugha yetu. Mbaya zaidi, wengi hawakijui kiingereza chenyewe vizuri, nikiwasikiliza tu kwenye maongezi yao nazidi kukereka kwa jinsi kilivyo broken. Je wee unaionaje hii? haijakutokea?
 
YournameisMINE

YournameisMINE

JF-Expert Member
Joined
Aug 29, 2007
Messages
2,251
Likes
0
Points
145
YournameisMINE

YournameisMINE

JF-Expert Member
Joined Aug 29, 2007
2,251 0 145
inaweza kuwa haijatulia, lakini wenzako ndio wanajifunza hivyo.......huwezi kujua lugha kama huongei mara kwa mara!!! kwani tatizo letu wabongo na kizungu ni nini?? ni kutokukiongea ndio maana hatukijui!! mie sioni tatizo kama mtu yupo ktk harakati za kujifunza. hayo mambo ya kuongea na kukaa na waswahili sana,ndio una kuta mtu yupo "kiwanja" miaka dahali lakini hata ng'eng'e la kuombea maji lina mpiga chenga!!
kaka waache wenzako nao wajifunze, maana wewe una mtu nyumbani unaeongea nae kizungu kila siku.........dont hate!!.
 
Tanzania 1

Tanzania 1

Senior Member
Joined
Oct 4, 2007
Messages
197
Likes
10
Points
0
Tanzania 1

Tanzania 1

Senior Member
Joined Oct 4, 2007
197 10 0
inaweza kuwa haijatulia, lakini wenzako ndio wanajifunza hivyo.......huwezi kujua lugha kama huongei mara kwa mara!!! kwani tatizo letu wabongo na kizungu ni nini?? ni kutokukiongea ndio maana hatukijui!! mie sioni tatizo kama mtu yupo ktk harakati za kujifunza. hayo mambo ya kuongea na kukaa na waswahili sana,ndio una kuta mtu yupo "kiwanja" miaka dahali lakini hata ng'eng'e la kuombea maji lina mpiga chenga!!
kaka waache wenzako nao wajifunze, maana wewe una mtu nyumbani unaeongea nae kizungu kila siku.........dont hate!!.
Km nimemuelewa vizuri bro Kana, ni kuwa hapondi hao jamaa kuongea Kiingereza, ila anasisitiza umuhimu wa kuienzi lugha yetu. Km ni suala la kujifunza, nafasi za kufanya hivyo ziko nyingi mno huko waliko kwani Kiingereza ndio mahali pake, na waongeao Kiswahili ni wachache mno ukilinganisha na waongeao Kiingereza.

Lkn kubwa zaidi ni wale waongeao Kiswahili kwa lafudhi ya Kiingereza. Je, huko nako ni kujifunza Kiingereza? Labda kuwe ni namna ya kujifunza kusahau Kiswahili. Ni utawala wa hisia tu ndio uwasumbuao hao.
 
Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined
Oct 4, 2007
Messages
2,260
Likes
81
Points
135
Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined Oct 4, 2007
2,260 81 135
Jamani wengi walioko mamtoni wanaspend most of their days na wazungu- mashuleni na makazini mainly. Sasa kweli ni lazima u practise kiingereza chako unapokutana na mbongo mwenzako? Let say kuna watalii wa kiingereza wanajua kiswahili cha kujifunza na wanaishi Dar- unadhani wanapokutana wataongea kiswahili?
 
zomba

zomba

JF-Expert Member
Joined
Nov 27, 2007
Messages
17,081
Likes
70
Points
0
zomba

zomba

JF-Expert Member
Joined Nov 27, 2007
17,081 70 0
Mara nyingi najiskia kukereka ninapokutana na waswahili wenzangu ughaibuni alafu wanajidai wanaongea kiswahili kwa taabu, na most of the time kwenye mazungumzo yetu wanakuwa wakitumia kiingereza. Mke wangu sio mswahili na ninapoishi naweza kata hata wiki sijaongea kiswahili so ninapokutana na m bongo mwenzangu naona ni kama chance ya kuongea kinyumbani. Wengine ni watu niliokuwa nikiwajua toka home, tulikua tukiongea kiswahili toka enzi zile tukiwa bongo, lakini leo nikikutana nao ni mwendo wa kimombo tu! Na wengi nimewashinda kwa elimu, kiingereza nakijua lakini naona its not right kuabudu lugha ya wenzetu wakati tunaweza ku communicate kwa lugha yetu. Mbaya zaidi, wengi hawakijui kiingereza chenyewe vizuri, nikiwasikiliza tu kwenye maongezi yao nazidi kukereka kwa jinsi kilivyo broken. Je wee unaionaje hii? haijakutokea?
Aaaaa, jamani. labda kama ulivyosema "wengi hawakijui kiingereza chenyewe vizuri", si inawezekana kuwa wanafanya mazoezi ili wakielewe vizuri.
 
Bowbow

Bowbow

JF-Expert Member
Joined
Oct 20, 2007
Messages
545
Likes
12
Points
0
Bowbow

Bowbow

JF-Expert Member
Joined Oct 20, 2007
545 12 0
Hii ni Hulka yetu sisi wabongo. Mimi nimekutana nayo kwa wabongo wengi ambao lugha kuu huku(Kijerumani, spanish, French, scandinavian n.k) Ukikutana nao wanajua ni Mtz na mnaanza kusalimiana vizuri hapo baadae utadhani ni aliondoka Tanzania wakati wa ukoloni. Yaani kwake kuzungumza hiyo lugha ya wazungu badala ya kiswahili anajisikia fahari sana.

Ukweli ni kwamba kila mtu akikutana na mtu wa kwao anazungumza lugha yao hata hawa wazungu wanapenda kikwao wakutanapo, isipokuwa sisi tu tunapenda lugha zao kuliko zetu pale tunapokutana huku umatumbini.

Mtu huyo huyo mkute anamtongoza mtoto wa kikenya ambaye anazungumza kiswahili, atakuwa anaongea kiswahili utadhani ndio kwanza karudi kutoka bongo anavyoongea vizuri, Je nini sababu?????
 
Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined
Oct 4, 2007
Messages
2,260
Likes
81
Points
135
Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined Oct 4, 2007
2,260 81 135
Aaaaa, jamani. labda kama ulivyosema "wengi hawakijui kiingereza chenyewe vizuri", si inawezekana kuwa wanafanya mazoezi ili wakielewe vizuri.
Zomba soma post yangu ya mwisho kabla ya hii kwanza. Halafu watu mnakazania hii point ya kujifunza lakini ukweli ni kwamba most of the time inakuwa ni ubishoo tu na show off kwamba 'nami nakiweza'. Utawasikia wakijidai kuongea kama kina 50 cents and the likes- whats up nigg..? You know wa im sayin? I cant do this sh.t?? Utumbo mtupu!
 
T

tishekwavb

Member
Joined
Dec 4, 2006
Messages
8
Likes
1
Points
0
T

tishekwavb

Member
Joined Dec 4, 2006
8 1 0
Lakini hata wewe kiswaahili kinakwenda upande maana hapa umetuchanganyia siku hizi wanaita kiswaglishi ebu ona "na most of the time kwenye mazungumzo..", "tunaweza ku communicate" na "so ninapokutana na m bongo mwenzangu naona ni kama chance"
 
Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined
Oct 4, 2007
Messages
2,260
Likes
81
Points
135
Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined Oct 4, 2007
2,260 81 135
Lakini hata wewe kiswaahili kinakwenda upande maana hapa umetuchanganyia siku hizi wanaita kiswaglishi ebu ona "na most of the time kwenye mazungumzo..", "tunaweza ku communicate" na "so ninapokutana na m bongo mwenzangu naona ni kama chance"
Sina tatizo na watu wanaochomekea vijineno vya kizungu kidogo kama hivyo, ninachoongelea hapa ni mtu kuongea kimombo pasee! as if hajui hata neno moja la kiswahili.
 
T

tishekwavb

Member
Joined
Dec 4, 2006
Messages
8
Likes
1
Points
0
T

tishekwavb

Member
Joined Dec 4, 2006
8 1 0
Ona mwingine eti naye anaponda kuchanganya kingereza "Jamani wengi walioko mamtoni wanaspend most of their days na wazungu- mashuleni na makazini mainly. Sasa kweli ni lazima u practise kiingereza chako unapokutana na mbongo mwenzako? Let say kuna watalii wa kiingereza wanajua kiswahili cha kujifunza na wanaishi Dar- unadhani wanapokutana wataongea kiswahili?"
 
T

tishekwavb

Member
Joined
Dec 4, 2006
Messages
8
Likes
1
Points
0
T

tishekwavb

Member
Joined Dec 4, 2006
8 1 0
Unajua kama umehamua kuzungumza kiswahili kiwe ni kiswahili ili tujue, kuchanganya kama ulivyofanya wengine uwa wanakereeka, na hii imekuwa kama mtindo. Mtu haongei kiswahili kikanyoka, atachomeka kingereza mbaka unashindwa kujua ni lugha gani inaongelewa
 
Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined
Oct 4, 2007
Messages
2,260
Likes
81
Points
135
Kana-Ka-Nsungu

Kana-Ka-Nsungu

JF-Expert Member
Joined Oct 4, 2007
2,260 81 135
Wee tishe unaonekana u mgumu kuelewa, walimu wako wana/ walistahili mshahara wa ziada. You are missing the point here- ninachosema hapa ni matumizi ya lugha ya kiingereza baina ya waswahili na sio kuchanganya lugha hizi mbili, kiswanglish kimekua ni kitu cha kawaida sana siku hizi kila mahali.Tatizo langu ni pale watu wanaposusa kabisa kutumia kiswahili na kuongea kiingereza tu as if hawana lugha yao au hawakifahamu.
 
N

Ngao

Member
Joined
Aug 21, 2007
Messages
33
Likes
0
Points
0
N

Ngao

Member
Joined Aug 21, 2007
33 0 0
Jamani titi la mama li tamu hata likiwa la mbwa! Kama kuna asiyejua utamu wa titi la mama na kulinyonya kila apatapo fursa, basi huyo ni wa kusikitikiwa tu!
Hapa kuna makundi mawili: la wale wasiopenda kutumia lugha yao ya taifa na wale wanaoitumia lakini wanaitukana kwa kuiongea visivyo au kuichanganya changanya na lugha zingine wanazodhania kuwa ni za hadhi zaidi kuliko "titi la mama yao"!
Nawapa pole, lakini tujue kuwa tatizo ni udhalili wa kiutamaduni, mtu kuhusudu (ni sahihi?) na kuabudu cha wengine na mbaya zaidi kuamini kuwa chake kina ila ya ubora!
 

Forum statistics

Threads 1,236,929
Members 475,327
Posts 29,273,287