Hapa Kuna Mtego: Juu ya "Serikali 3" au "Nchi 3!"

Hapa Kuna Mtego: Juu ya "Serikali 3" au "Nchi 3!"

Buchanan

JF-Expert Member
Joined
May 19, 2009
Posts
13,192
Reaction score
1,978
"Pwani ya Tanganyika na Zanzibar ya sasa zilikuwa pamoja kwa muda mrefu sana kabla ya kutengwa na Wakoloni Waingereza na Wajerumani. Kama zingebaki zimetengana, kwa "wazalendo" hao hiyo ingekuwa ni halali, maana zilitengwa kwa hila na mitutu ya bunduki za Mabwana. Lakini uamuzi wa Tanganyika huru na Zanzibar huru kuungana, na hivyo kuwaunganisha tena ndugu waliokuwa wametengwa na Mabeberu, tendo hilo kuna viongozi wetu wanaosema kuwa halikuwa halali.
Hatukutafuta maoni ya watu kwa njia ya demokrasia wanayoijua wao. Wajerumani na Waingereza walitafuta maoni ya wazee wetu kwa tutu wa bunduki! Hiyo ilikuwa ni halali. Nchi walizoziunda kwa njia hizo zilikuwa halali. Tunatakiwa tujivunie Utanganyika na Uzanzibari uliopatikana kwa njia hizo; lakini tuuonee haya Utanzania, tunda la uhuru wetu wenyewe.
Sikuamini kuwa Wakoloni walifaulu kiasi hiki kuzinywesha kasumba na kuzitawala akili za baadhi yetu!"

(Uongozi Wetu na Hatima ya Tanzania, Julius K. Nyerere, uk. 59).

Hayo yalikuwa ni maneno ya Mwalimu Nyerere juu ya hoja ya "Utanganyika" na "Uzanzibari" ilipofikia katika hali ya kutisha.

Mimi sitii neno kwenye hayo ya Mwalimu, lakini ninayo hoja kwenye RASIMU YA PILI YA KATIBA MPYA, 2014. Nianze na Ibara ya 1 (1).
Ibara hiyo inasema kama ifuatavyo: "Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi na ni Shirikisho lenye mamlaka kamili ambalo limetokana na Muungano wa Nchi mbili za Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar ambazo kabla ya Hati ya Makubaliano ya Muungano ya Mwaka 1964 zilikuwa nchi huru."

Ukisoma Ibara hiyo ni kama vile Nchi za Tanganyika na Zanzibar hazitakuwa huru baada ya Muungano wa Serikali 3! Lakini ukipitia Ibara nyinginezo utakuta kuwa katika Rasimu hii kuna NCHI 3 na vile vile SERIKALI 3!
Ukisoma Ibara ya 44 na 60 (3) zinatamka Serikali za "Nchi washirika!" Ibara ya 64 ndio inayotafsiri hizo "Nchi Washirika" ni kitu gani! Nanukuu kutoka kwenye Ibara hiyo:
"64 (1) Kwa mujibu wa Katiba hii, Nchi Washirika ni Tanganyika na Zanzibar.
(2)........
(3)........
(4) Nchi washirika zitatekeleza majukumu yao kwa kuzingatia Katiba hii na Katiba zao.
(5) Nchi washirika zitakuwa na hadhi na haki sawa ndani ya Jamhuri ya Muungano na zitatekeleza majukumu yao kwa mambo yote yasiyo ya Muungano katika mamlaka ya Nchi Washirika kwa mujibu wa masharti yaliyowekwa na Katiba za Nchi Washirika."
Ibara nyingine inayozungumzia "Nchi Washirika" ni Ibara ya 65 inayosema kwamba kila "Nchi Mshirika" itakuwa na haki na mamlaka ya mambo yote yasiyo ya Muungano!

Kwa upande mwingine, Ibara zinazozungumzia "Serikali 3" ni hizi zifuatazo: Ibara ya 64 (2) inasema kama ifuatavyo: "Serikali ya Tanganyika itakuwa na mamlaka ya mambo yote yasiyo ya Muungano yanayohusu Tanganyika." Ibara ya 64 (3) inasema kuwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itakuwa na mamlaka ya mambo yote yasiyo ya Muungano yanayohusu Zanzibar. Ibara ya 65 (3) inazungumzia juu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuomba ushirikiano kutoka kwenye "Nchi Washirika!"

Hoja yangu ni kwamba, japokuwa Warioba amezungumzia sana juu ya "Serikali 3" lakini kilichojificha nyuma ya pazia ni "Nchi 2" ndani ya nchi nyingine ya 3! Ndio maana katika Hotuba yake Warioba amedai kwamba itakuwa ni vigumu sana kwa Wazanzibari ni VIGUMU sana kubadili katiba yao iondoe kipengele cha "Zanzibar ni Nchi!"

Kusema kweli Rasimu hii iliyopo ni ya kuvunja Muungano na si vinginevyo, kwani huwezi kuwa na nchi mbili zikawa ndani ya nchi nyingine na ukadai huu ndio Muungano! Na kama lazima kuwa na nchi 2 ndani ya nchi 1, lazima hiyo nchi moja inayobeba nchi 2 iwe na NGUVU ya kiuchumi ya kuzibeba. Kwa mujibu wa Rasimu, Serikali ya Muungano ina mapato kidogo sana ukilinganisha na "Nchi Washirika!"

Ni Rasimu ya ajabu sana kuhusu Muungano, kwa maoni yangu!

Hata hivyo, tujadili zaidi, ikiwezekana iwe hapa hapa kwenye Jukwaa la Katiba Mpya!
 
Karibuni washabiki wa "Nchi 2" ndani ya "Nchi 1!"
 
Sitaki kuamini kuwa ukibandika vifungu vinavyosupport hoja, wachangiaji wanapungua!
 
Mkuu Muchanan,
Ndio maana iliyowasilishwa na mzee Warioba ni "Rasimu ya Katiba" tu, hivyo kazi ya kui-polish kutoa "Katiba" safi itafanywa na "Bunge la Katiba"!! Marekani wana Muungano wa "States" ambazo zina mamlaka kamili kwa baadhi ya mambo lakini mengine yako kwa "Federal Government". Germany wao wana "Bundesländer" ambazo nazo zina mamlaka kiasi fulani kwa baadhi ya mambo! Kwa upande wetu tutakuwa na "Jamhuri ya Muungano wa Tanzania" inayoundwa na "States/Bundesländer" za "Tanganyika" na "Zanzibar". Ndio maana swala kama la "Uraia" sio la "States" bali la "Jamhuri ya Muunano"!.
 
Mkuu Muchanan,
Ndio maana iliyowasilishwa na mzee Warioba ni "Rasimu ya Katiba" tu, hivyo kazi ya kui-polish kutoa "Katiba" safi itafanywa na "Bunge la Katiba"!! Marekani wana Muungano wa "States" ambazo zina mamlaka kamili kwa baadhi ya mambo lakini mengine yako kwa "Federal Government". Germany wao wana "Bundesländer" ambazo nazo zina mamlaka kiasi fulani kwa baadhi ya mambo! Kwa upande wetu tutakuwa na "Jamhuri ya Muungano wa Tanzania" inayoundwa na "States/Bundesländer" za "Tanganyika" na "Zanzibar". Ndio maana swala kama la "Uraia" sio la "States" bali la "Jamhuri ya Muunano"!.

Ni Buchanan,
Nashukuru umeelezea vizuri ila ukiangalia Katiba ya Muungano haina ukuu wowote, yaani haijasema kuwa katiba za "Nchi Washirika" zikigongana na Katiba ya Muungano zinakuwa batili! "Nchi Washirika" zitadai kuwa zenyewe ni "Nchi Kamili" kama inavyojidai Zanzibar kwa sasa!
Kwa kifupi hizo "Nchi 3" ni balaa badala ya baraka!
 
Ni Buchanan,
Nashukuru umeelezea vizuri ila ukiangalia Katiba ya Muungano haina ukuu wowote, yaani haijasema kuwa katiba za "Nchi Washirika" zikigongana na Katiba ya Muungano zinakuwa batili! "Nchi Washirika" zitadai kuwa zenyewe ni "Nchi Kamili" kama inavyojidai Zanzibar kwa sasa!
Kwa kifupi hizo "Nchi 3" ni balaa badala ya baraka!

Kama nchi hizo mbili zitajitangazia uhuru maana yake si kwamba watu wa nchi hizo hawaoni sababu ya kuungana? Kwani muungano ni lazima ama ni ridhaa? Hivi nyie watu mbona mnataka kuwa bull around watu wenye akili zao timamu? Wazanzibar wakiona kuna haja ya kuwa na Tanganyika watatafuta jinsi ya kuulinda Muungano vivyo hivyo kwa Tanganyika otherwise kama kila nchi inajisikia vizuri kuishi kivyake why shouldnt we let it be?

Kulazimisha muungano bila ridhaa za watu wa pande mbili ni kuahirisha matatizo ambayo kwa nyakati na zama hizi za dijitali nikujidanganya mchana kweupe mtatunga hii katiba watanganyika ama wazanzibar wakiikata haitakaa zaidi ya uchaguzi wa 2015 na Mungu saidia after math inaweza kuwa mbaya kuliko tunavyo jidanganya. Tujifunze kukubali matakwa ya raia ndiyo njia salama zaidi.

Nyerere alifanikiwa kutuongoza kwa mawazo na utashi wake kwasababu alikuwa na legitimacy ya watu wa Tanzania; sina uhakika kama nyakati hizi kuna kiongozi wa jinsi yake! Tuombe Mungu atuvushe salama katika hili!
 
Kama nchi hizo mbili zitajitangazia uhuru maana yake si kwamba watu wa nchi hizo hawaoni sababu ya kuungana? Kwani muungano ni lazima ama ni ridhaa? Hivi nyie watu mbona mnataka kuwa bull around watu wenye akili zao timamu? Wazanzibar wakiona kuna haja ya kuwa na Tanganyika watatafuta jinsi ya kuulinda Muungano vivyo hivyo kwa Tanganyika otherwise kama kila nchi inajisikia vizuri kuishi kivyake why shouldnt we let it be?

Kulazimisha muungano bila ridhaa za watu wa pande mbili ni kuahirisha matatizo ambayo kwa nyakati na zama hizi za dijitali nikujidanganya mchana kweupe mtatunga hii katiba watanganyika ama wazanzibar wakiikata haitakaa zaidi ya uchaguzi wa 2015 na Mungu saidia after math inaweza kuwa mbaya kuliko tunavyo jidanganya. Tujifunze kukubali matakwa ya raia ndiyo njia salama zaidi.

Nyerere alifanikiwa kutuongoza kwa mawazo na utashi wake kwasababu alikuwa na legitimacy ya watu wa Tanzania; sina uhakika kama nyakati hizi kuna kiongozi wa jinsi yake! Tuombe Mungu atuvushe salama katika hili!

Kama kawaida wapenzi wa "Serikali 3/Nchi 3" ukiwabana sana watatoa majibu kama haya! Hawako kwa ajili ya kuutetea Muungano per se!
 
  • Thanks
Reactions: Ame
Kama kawaida wapenzi wa "Serikali 3/Nchi 3" ukiwabana sana watatoa majibu kama haya! Hawako kwa ajili ya kuutetea Muungano per se!

Nisaidie kwakunionyesha intersection iliyopo kati ya Tanganyika na Zanzibar katika serikali mbili. Kwa mathematical description Zanzibar iliyo na serikali yake ni exclusively united na Tanganyika. Na ikiwa tunazingatia katiba ya JMT; kwa sasa hivi katika serikali mbili Zanzibar ni sub set ya JMT na Tanganyika ni empty set....... So come up Zanzibar wameivunja katiba JMT kwa kuondoa set yake ndani ya JMT which by definition Tanganyika ndiyo treasure take imebaki kwenye hii katiba; If I may ask what should we call this katiba? Hii ni null and void kama tunatambua Zanzibar ni nchi..... Kilichobakia ni nominal tu lakini legally Zanzibar ni nchi huru na hakuna jambo la Zanzibar linaloshugulikiwa na Muungano yaliyobaki ni ya kijeshi ( nguvu) ndiyo maana Warioba akauliza Prime Minister wa Tanzania alienda lini kukagua miradi ya maendeleo Zanzibar? Jibuni hilo kwanza! So by definition ya sasa kwa katiba ya Zanzibar Mh. Pinda ni waziri mkuu wa Tanganyika.....Pia Mh. JK sijui ni Rais wa nchi hapo nisaidie, je siku ya sherehe ya Mapinduzi protocol iliendaje? Ukisha ni jibu hilo basi kimya kimya uanze kulia kwamba zambi iliyotendwa imezaa mauti ya muungano!

Ukinifungua katika msiba huu hata mimi nitakushukuru!

Tumeficha maradhi sasa tuifufue miraculously muungano; Waryoba was trying to rescue rhe situation
 
Nisaidie kwakunionyesha intersection iliyopo kati ya Tanganyika na Zanzibar katika serikali mbili. Kwa mathematical description Zanzibar iliyo na serikali yake ni exclusively united na Tanganyika. Na ikiwa tunazingatia katiba ya JMT; kwa sasa hivi katika serikali mbili Zanzibar ni sub set ya JMT na Tanganyika ni empty set....... So come up Zanzibar wameivunja katiba JMT kwa kuondoa set yake ndani ya JMT which by definition Tanganyika ndiyo treasure take imebaki kwenye hii katiba; If I may ask what should we call this katiba? Hii ni null and void kama tunatambua Zanzibar ni nchi..... Kilichobakia ni nominal tu lakini legally Zanzibar ni nchi huru na hakuna jambo la Zanzibar linaloshugulikiwa na Muungano yaliyobaki ni ya kijeshi ( nguvu) ndiyo maana Warioba akauliza Prime Minister wa Tanzania alienda lini kukagua miradi ya maendeleo Zanzibar? Jibuni hilo kwanza! So by definition ya sasa kwa katiba ya Zanzibar Mh. Pinda ni waziri mkuu wa Tanganyika.....Pia Mh. JK sijui ni Rais wa nchi hapo nisaidie, je siku ya sherehe ya Mapinduzi protocol iliendaje? Ukisha ni jibu hilo basi kimya kimya uanze kulia kwamba zambi iliyotendwa imezaa mauti ya muungano!

Ukinifungua katika msiba huu hata mimi nitakushukuru!

Tumeficha maradhi sasa tuifufue miraculously muungano; Waryoba was trying to rescue rhe situation

Well,
Tuanze na hili la Pinda, yeye ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na majukumu yake yameelezwa kwenye Katiba Ibara ya 52:

"(1) Waziri Mkuu atakuwa na madaraka juu ya udhibiti, usimamiaji, utekelezaji wa siku hata siku wa kazi na shughuli za Serikali ya Jamhuri ya Muungano.
(2) Waziri Mkuu atakuwa Kiongozi wa Shughuli za Serikali Bungeni.
(3) Katika utekelezaji wa madaraka yake, Waziri Mkuu atatekeleza au kusababisha utekelezaji wa jambo lolote au mambo yoyote ambayo Rais ataagiza kwamba yatekelezwe."

Kama jambo linalohusu Jamhuri ya Muungano, Waziri Mkuu "atasimamia na kutekeleza" kama ilivyoelezwa kwenye Ibara ya 52 (1) hapo juu! Kama miradi ya maendeleo ni
jambo la Muungano anatakiwa akatekeleze huko Zanzibar na popote nchini. Otherwise, unampa kazi asiyokuwa nayo!


Wewe unayedai kuwa Pinda ni Waziri Mkuu wa Tanganyika naomba kifungu cha Katiba kinachosema hivyo!

Turudi kwenye suala la Zanzibar kuwa nchi huru! Kama Zanzibar ni nchi huru, wanachodai ni nini hasa kwa sasa? Au mwenzetu hujui kwamba "nchi huru" huwa zinakuwaje?

Kuhusu Tanganyika kuwa eti ni "empty set" sijui unalenga nini hapo? Ibara ya 34 (3) ya Katiba inasema kama ifuatavyo:
"Mamlaka yote ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano juu ya mambo yote ya Muungano katika Jamhuri ya Muungano, na pia juu ya mambo mengineyo yote yahusuyo Tanzania Bara, yatakuwa mikononi mwa Rais wa Jamhuri ya Muungano." Sasa hiyo "empty set" kwako maana yake ni nini?

JK ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hata kama hutaki, hilo ni shauri lako! (Soma Ibara ya 33 ya Katiba).
 
  • Thanks
Reactions: Ame
"Pwani ya Tanganyika na Zanzibar ya sasa zilikuwa pamoja kwa muda mrefu sana kabla ya kutengwa na Wakoloni Waingereza na Wajerumani. Kama zingebaki zimetengana, kwa "wazalendo" hao hiyo ingekuwa ni halali, maana zilitengwa kwa hila na mitutu ya bunduki za Mabwana. Lakini uamuzi wa Tanganyika huru na Zanzibar huru kuungana, na hivyo kuwaunganisha tena ndugu waliokuwa wametengwa na Mabeberu, tendo hilo kuna viongozi wetu wanaosema kuwa halikuwa halali.
Hatukutafuta maoni ya watu kwa njia ya demokrasia wanayoijua wao. Wajerumani na Waingereza walitafuta maoni ya wazee wetu kwa tutu wa bunduki! Hiyo ilikuwa ni halali. Nchi walizoziunda kwa njia hizo zilikuwa halali. Tunatakiwa tujivunie Utanganyika na Uzanzibari uliopatikana kwa njia hizo; lakini tuuonee haya Utanzania, tunda la uhuru wetu wenyewe.
Sikuamini kuwa Wakoloni walifaulu kiasi hiki kuzinywesha kasumba na kuzitawala akili za baadhi yetu!"

(Uongozi Wetu na Hatima ya Tanzania, Julius K. Nyerere, uk. 59).

Hayo yalikuwa ni maneno ya Mwalimu Nyerere juu ya hoja ya "Utanganyika" na "Uzanzibari" ilipofikia katika hali ya kutisha.

Mimi sitii neno kwenye hayo ya Mwalimu, lakini ninayo hoja kwenye RASIMU YA PILI YA KATIBA MPYA, 2014. Nianze na Ibara ya 1 (1).
Ibara hiyo inasema kama ifuatavyo: "Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi na ni Shirikisho lenye mamlaka kamili ambalo limetokana na Muungano wa Nchi mbili za Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar ambazo kabla ya Hati ya Makubaliano ya Muungano ya Mwaka 1964 zilikuwa nchi huru."

Ukisoma Ibara hiyo ni kama vile Nchi za Tanganyika na Zanzibar hazitakuwa huru baada ya Muungano wa Serikali 3! Lakini ukipitia Ibara nyinginezo utakuta kuwa katika Rasimu hii kuna NCHI 3 na vile vile SERIKALI 3!
Ukisoma Ibara ya 44 na 60 (3) zinatamka Serikali za "Nchi washirika!" Ibara ya 64 ndio inayotafsiri hizo "Nchi Washirika" ni kitu gani! Nanukuu kutoka kwenye Ibara hiyo:
"64 (1) Kwa mujibu wa Katiba hii, Nchi Washirika ni Tanganyika na Zanzibar.
(2)........
(3)........
(4) Nchi washirika zitatekeleza majukumu yao kwa kuzingatia Katiba hii na Katiba zao.
(5) Nchi washirika zitakuwa na hadhi na haki sawa ndani ya Jamhuri ya Muungano na zitatekeleza majukumu yao kwa mambo yote yasiyo ya Muungano katika mamlaka ya Nchi Washirika kwa mujibu wa masharti yaliyowekwa na Katiba za Nchi Washirika."
Ibara nyingine inayozungumzia "Nchi Washirika" ni Ibara ya 65 inayosema kwamba kila "Nchi Mshirika" itakuwa na haki na mamlaka ya mambo yote yasiyo ya Muungano!

Kwa upande mwingine, Ibara zinazozungumzia "Serikali 3" ni hizi zifuatazo: Ibara ya 64 (2) inasema kama ifuatavyo: "Serikali ya Tanganyika itakuwa na mamlaka ya mambo yote yasiyo ya Muungano yanayohusu Tanganyika." Ibara ya 64 (3) inasema kuwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itakuwa na mamlaka ya mambo yote yasiyo ya Muungano yanayohusu Zanzibar. Ibara ya 65 (3) inazungumzia juu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuomba ushirikiano kutoka kwenye "Nchi Washirika!"

Hoja yangu ni kwamba, japokuwa Warioba amezungumzia sana juu ya "Serikali 3" lakini kilichojificha nyuma ya pazia ni "Nchi 2" ndani ya nchi nyingine ya 3! Ndio maana katika Hotuba yake Warioba amedai kwamba itakuwa ni vigumu sana kwa Wazanzibari ni VIGUMU sana kubadili katiba yao iondoe kipengele cha "Zanzibar ni Nchi!"

Kusema kweli Rasimu hii iliyopo ni ya kuvunja Muungano na si vinginevyo, kwani huwezi kuwa na nchi mbili zikawa ndani ya nchi nyingine na ukadai huu ndio Muungano! Na kama lazima kuwa na nchi 2 ndani ya nchi 1, lazima hiyo nchi moja inayobeba nchi 2 iwe na NGUVU ya kiuchumi ya kuzibeba. Kwa mujibu wa Rasimu, Serikali ya Muungano ina mapato kidogo sana ukilinganisha na "Nchi Washirika!"

Ni Rasimu ya ajabu sana kuhusu Muungano, kwa maoni yangu!

Hata hivyo, tujadili zaidi, ikiwezekana iwe hapa hapa kwenye Jukwaa la Katiba Mpya!

haya ni maneno yako ninayanukuu,..
"Pwani ya Tanganyika na Zanzibar ya sasa zilikuwa pamoja kwa muda mrefu sana kabla ya kutengwa na Wakoloni Waingereza na Wajerumani. Kama zingebaki zimetengana, kwa "wazalendo" hao hiyo ingekuwa ni halali, maana zilitengwa kwa hila na mitutu ya bunduki za Mabwana


Hata pwani ya Kenya paoja na Kusini ya Somalia ilikuwa nchi moja ,

Mbona hao wengine hawaleti hoja kama hizi zako ???

Pili Zanzibar ilikuwa ni huru , Nyerere aliivamia Zanzibar kwa kisingizio cha mapinduzi mwezi Januari 1964 .

Wakati huo zanzibar ikiwa na baraza lake la mawaziri.

Mawaziri hawa waliwekwa katika magereza ya Nyerere huku Tanganyika kabla ya huo uitwao Muungano April 1964.

Jee hapa kuna muungano au ni uvamizi ??
 
"Pwani ya Tanganyika na Zanzibar ya sasa zilikuwa pamoja kwa muda mrefu sana kabla ya kutengwa na Wakoloni Waingereza na Wajerumani. Kama zingebaki zimetengana, kwa "wazalendo" hao hiyo ingekuwa ni halali, maana zilitengwa kwa hila na mitutu ya bunduki za Mabwana. Lakini uamuzi wa Tanganyika huru na Zanzibar huru kuungana, na hivyo kuwaunganisha tena ndugu waliokuwa wametengwa na Mabeberu, tendo hilo kuna viongozi wetu wanaosema kuwa halikuwa halali.
Hatukutafuta maoni ya watu kwa njia ya demokrasia wanayoijua wao. Wajerumani na Waingereza walitafuta maoni ya wazee wetu kwa tutu wa bunduki! Hiyo ilikuwa ni halali. Nchi walizoziunda kwa njia hizo zilikuwa halali. Tunatakiwa tujivunie Utanganyika na Uzanzibari uliopatikana kwa njia hizo; lakini tuuonee haya Utanzania, tunda la uhuru wetu wenyewe.
Sikuamini kuwa Wakoloni walifaulu kiasi hiki kuzinywesha kasumba na kuzitawala akili za baadhi yetu!"

(Uongozi Wetu na Hatima ya Tanzania, Julius K. Nyerere, uk. 59).

Hayo yalikuwa ni maneno ya Mwalimu Nyerere juu ya hoja ya "Utanganyika" na "Uzanzibari" ilipofikia katika hali ya kutisha.

Mimi sitii neno kwenye hayo ya Mwalimu, lakini ninayo hoja kwenye RASIMU YA PILI YA KATIBA MPYA, 2014. Nianze na Ibara ya 1 (1).
Ibara hiyo inasema kama ifuatavyo: "Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi na ni Shirikisho lenye mamlaka kamili ambalo limetokana na Muungano wa Nchi mbili za Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar ambazo kabla ya Hati ya Makubaliano ya Muungano ya Mwaka 1964 zilikuwa nchi huru."

Ukisoma Ibara hiyo ni kama vile Nchi za Tanganyika na Zanzibar hazitakuwa huru baada ya Muungano wa Serikali 3! Lakini ukipitia Ibara nyinginezo utakuta kuwa katika Rasimu hii kuna NCHI 3 na vile vile SERIKALI 3!
Ukisoma Ibara ya 44 na 60 (3) zinatamka Serikali za "Nchi washirika!" Ibara ya 64 ndio inayotafsiri hizo "Nchi Washirika" ni kitu gani! Nanukuu kutoka kwenye Ibara hiyo:
"64 (1) Kwa mujibu wa Katiba hii, Nchi Washirika ni Tanganyika na Zanzibar.
(2)........
(3)........
(4) Nchi washirika zitatekeleza majukumu yao kwa kuzingatia Katiba hii na Katiba zao.
(5) Nchi washirika zitakuwa na hadhi na haki sawa ndani ya Jamhuri ya Muungano na zitatekeleza majukumu yao kwa mambo yote yasiyo ya Muungano katika mamlaka ya Nchi Washirika kwa mujibu wa masharti yaliyowekwa na Katiba za Nchi Washirika."
Ibara nyingine inayozungumzia "Nchi Washirika" ni Ibara ya 65 inayosema kwamba kila "Nchi Mshirika" itakuwa na haki na mamlaka ya mambo yote yasiyo ya Muungano!

Kwa upande mwingine, Ibara zinazozungumzia "Serikali 3" ni hizi zifuatazo: Ibara ya 64 (2) inasema kama ifuatavyo: "Serikali ya Tanganyika itakuwa na mamlaka ya mambo yote yasiyo ya Muungano yanayohusu Tanganyika." Ibara ya 64 (3) inasema kuwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itakuwa na mamlaka ya mambo yote yasiyo ya Muungano yanayohusu Zanzibar. Ibara ya 65 (3) inazungumzia juu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuomba ushirikiano kutoka kwenye "Nchi Washirika!"

Hoja yangu ni kwamba, japokuwa Warioba amezungumzia sana juu ya "Serikali 3" lakini kilichojificha nyuma ya pazia ni "Nchi 2" ndani ya nchi nyingine ya 3! Ndio maana katika Hotuba yake Warioba amedai kwamba itakuwa ni vigumu sana kwa Wazanzibari ni VIGUMU sana kubadili katiba yao iondoe kipengele cha "Zanzibar ni Nchi!"

Kusema kweli Rasimu hii iliyopo ni ya kuvunja Muungano na si vinginevyo, kwani huwezi kuwa na nchi mbili zikawa ndani ya nchi nyingine na ukadai huu ndio Muungano! Na kama lazima kuwa na nchi 2 ndani ya nchi 1, lazima hiyo nchi moja inayobeba nchi 2 iwe na NGUVU ya kiuchumi ya kuzibeba. Kwa mujibu wa Rasimu, Serikali ya Muungano ina mapato kidogo sana ukilinganisha na "Nchi Washirika!"

Ni Rasimu ya ajabu sana kuhusu Muungano, kwa maoni yangu!

Hata hivyo, tujadili zaidi, ikiwezekana iwe hapa hapa kwenye Jukwaa la Katiba Mpya!

haya ni maneno yako ninayanukuu,..
"Pwani ya Tanganyika na Zanzibar ya sasa zilikuwa pamoja kwa muda mrefu sana kabla ya kutengwa na Wakoloni Waingereza na Wajerumani. Kama zingebaki zimetengana, kwa "wazalendo" hao hiyo ingekuwa ni halali, maana zilitengwa kwa hila na mitutu ya bunduki za Mabwana


Ulisahau kuiuanganisha Hata pwani ya Kenya pamoja na Kusini ya Somalia ilikuwa nchi moja ,

Mbona hao wengine hawaleti hoja kama hizi zako ???

Pili Zanzibar ilikuwa ni huru , Nyerere aliivamia Zanzibar kwa kisingizio cha mapinduzi mwezi Januari 1964 .

Wakati huo zanzibar ikiwa na baraza lake la mawaziri.

Mawaziri hawa waliwekwa katika magereza ya Nyerere huku Tanganyika kabla ya huo uitwao Muungano April 1964.

Jee hapa kuna muungano au ni uvamizi ??
 
Well,
Tuanze na hili la Pinda, yeye ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na majukumu yake yameelezwa kwenye Katiba Ibara ya 52:

"(1) Waziri Mkuu atakuwa na madaraka juu ya udhibiti, usimamiaji, utekelezaji wa siku hata siku wa kazi na shughuli za Serikali ya Jamhuri ya Muungano.
(2) Waziri Mkuu atakuwa Kiongozi wa Shughuli za Serikali Bungeni.
(3) Katika utekelezaji wa madaraka yake, Waziri Mkuu atatekeleza au kusababisha utekelezaji wa jambo lolote au mambo yoyote ambayo Rais ataagiza kwamba yatekelezwe."

Kama jambo linalohusu Jamhuri ya Muungano, Waziri Mkuu "atasimamia na kutekeleza" kama ilivyoelezwa kwenye Ibara ya 52 (1) hapo juu! Kama miradi ya maendeleo ni
jambo la Muungano anatakiwa akatekeleze huko Zanzibar na popote nchini. Otherwise, unampa kazi asiyokuwa nayo!


Wewe unayedai kuwa Pinda ni Waziri Mkuu wa Tanganyika naomba kifungu cha Katiba kinachosema hivyo!

Turudi kwenye suala la Zanzibar kuwa nchi huru! Kama Zanzibar ni nchi huru, wanachodai ni nini hasa kwa sasa? Au mwenzetu hujui kwamba "nchi huru" huwa zinakuwaje?

Kuhusu Tanganyika kuwa eti ni "empty set" sijui unalenga nini hapo? Ibara ya 34 (3) ya Katiba inasema kama ifuatavyo:
"Mamlaka yote ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano juu ya mambo yote ya Muungano katika Jamhuri ya Muungano, na pia juu ya mambo mengineyo yote yahusuyo Tanzania Bara, yatakuwa mikononi mwa Rais wa Jamhuri ya Muungano." Sasa hiyo "empty set" kwako maana yake ni nini?

JK ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hata kama hutaki, hilo ni shauri lako! (Soma Ibara ya 33 ya Katiba).

Maana ya empty set maana yake ni kwamba Tanganyika na Zanzibar zina intersect katika katiba ya JMT kwenye empty set yaani set inayobeba mambo ya Tanganyika ndiyo inayobeba na ile sub set ya Zanzibar.... Zanzibar ni subset kwani nje ya universal set kwa mambo yasiyo ya muungano Tanganyika ina empty set kwamaana hakuna set inayo describe Tanganyika nje ya universal set Tanzania ndiyo kusema hakuna jina Tanganyika exclusively nje Tanzania haipo "empty"

Sasa wewe unanieleza nikupe kifungu cha katiba inayosena Pinda ni waziri mkuu wa Tanganyika, kwani hiyo katiba ipo? Ndiyo kitu kinachoifanya hii katiba ya sasa kama tutaitambua Zanzibar kama ni nchi kinyume na katiba ya JMT kuwa ni sehemu ya Tanzania basi katiba ya Zanzibar inaondoa uhalali wa katiba ya JMT kwa Zanzibar; labda uniambie katiba ya JMT imerekebishwa kuitambua Zanzibar kuwa ni nchi.

Sasa basi ndiyo kusema ile empty set iliyokuwa ina intersect nje ya Muungano imeindolewa na Zanzibar isipokuwa kwa mambo ya Ulinzi na Usalama ambapo hapo ndiyo nikasema nguvu....... Then kwa worst scenario ambayo ndomo unateteneka kusema kama Katiba imevunjwa na kutengua uhalali wa Zanzibar kuwa sehemu ya Tanzania Pinda ni Waziri mkuu wa nchi isiyo sehemu ya JMT?

Well kama ni kwa ubishi basi nakupa ushindi ila kwa sensivity ya hili jambo acha niishie hapo; mwenye kuelewa ataelewa asiyeelewa haambiwi maana
 
Ni Buchanan,
Nashukuru umeelezea vizuri ila ukiangalia Katiba ya Muungano haina ukuu wowote, yaani haijasema kuwa katiba za "Nchi Washirika" zikigongana na Katiba ya Muungano zinakuwa batili! "Nchi Washirika" zitadai kuwa zenyewe ni "Nchi Kamili" kama inavyojidai Zanzibar kwa sasa!
Kwa kifupi hizo "Nchi 3" ni balaa badala ya baraka!

Sasa hilo haliwezi kuwa hoja ya watu kutokwa na mapovu, ni kazi ya Wajumbe kuboresha. Hii ikiwa ni pamoja na kuongeza vifungu na masharti ili kuipa nguvu Serikali ya JMT, ambapo nchi washirika watatakiwa kuzifuata!
 
Kimsingi mi nashangaa san kusem serikal ya muungano itakosa vyanzo vya uchumi naona hoja dhaifu. Kwani tanzania mwak 1964 ilizaliwa na vyanzo vya mapato? Na ni kwanin CCM iwe na vyanzo vya mapato tena vya uhakika alafu serikal ya muungano kukosa. Mi naona uwezekano upo sema dhamira haipo ndo maan hili jambo linafanywa kuwa shina la kudhoofisha hoja za serikali 3.
 
Kimsingi mi nashangaa san kusem serikal ya muungano itakosa vyanzo vya uchumi naona hoja dhaifu. Kwani tanzania mwak 1964 ilizaliwa na vyanzo vya mapato? Na ni kwanin CCM iwe na vyanzo vya mapato tena vya uhakika alafu serikal ya muungano kukosa. Mi naona uwezekano upo sema dhamira haipo ndo maan hili jambo linafanywa kuwa shina la kudhoofisha hoja za serikali 3.

Tuambie kwa mujibu wa Katiba Mpya vyanzo vya mapato ni vipi kwa upande wa Muungano?
 
Maana ya empty set maana yake ni kwamba Tanganyika na Zanzibar zina intersect katika katiba ya JMT kwenye empty set yaani set inayobeba mambo ya Tanganyika ndiyo inayobeba na ile sub set ya Zanzibar.... Zanzibar ni subset kwani nje ya universal set kwa mambo yasiyo ya muungano Tanganyika ina empty set kwamaana hakuna set inayo describe Tanganyika nje ya universal set Tanzania ndiyo kusema hakuna jina Tanganyika exclusively nje Tanzania haipo "empty"

Sasa wewe unanieleza nikupe kifungu cha katiba inayosena Pinda ni waziri mkuu wa Tanganyika, kwani hiyo katiba ipo? Ndiyo kitu kinachoifanya hii katiba ya sasa kama tutaitambua Zanzibar kama ni nchi kinyume na katiba ya JMT kuwa ni sehemu ya Tanzania basi katiba ya Zanzibar inaondoa uhalali wa katiba ya JMT kwa Zanzibar; labda uniambie katiba ya JMT imerekebishwa kuitambua Zanzibar kuwa ni nchi.

Sasa basi ndiyo kusema ile empty set iliyokuwa ina intersect nje ya Muungano imeindolewa na Zanzibar isipokuwa kwa mambo ya Ulinzi na Usalama ambapo hapo ndiyo nikasema nguvu....... Then kwa worst scenario ambayo ndomo unateteneka kusema kama Katiba imevunjwa na kutengua uhalali wa Zanzibar kuwa sehemu ya Tanzania Pinda ni Waziri mkuu wa nchi isiyo sehemu ya JMT?

Well kama ni kwa ubishi basi nakupa ushindi ila kwa sensivity ya hili jambo acha niishie hapo; mwenye kuelewa ataelewa asiyeelewa haambiwi maana

Mkuu hizo hesabu zako za "Set" ndio zinazokufanya uchanganyikiwe! Nimeuliza swali rahisi tu: Kama Zanzibar ni nchi huru wanachokidai Wazanzibari kwa sasa ni kipi? Ukielezea bila kujumuisha hizo hesabu za "Set" ndio utaeleweka vizuri!
 
Jamani watanzania wenzangu tusiyumbishwe na hawa walafi wachache wa madaraka.tutatue kero zinazotukabili na zitakazojiteza kwa kipindi hiki cha kuelekea kupata katiba bora na yenye mashiko. mungu ibariki Afrika mungu ibariki tanzania.
 
haya ni maneno yako ninayanukuu,..


Ulisahau kuiuanganisha Hata pwani ya Kenya pamoja na Kusini ya Somalia ilikuwa nchi moja ,

Mbona hao wengine hawaleti hoja kama hizi zako ???

Pili Zanzibar ilikuwa ni huru , Nyerere aliivamia Zanzibar kwa kisingizio cha mapinduzi mwezi Januari 1964 .

Wakati huo zanzibar ikiwa na baraza lake la mawaziri.

Mawaziri hawa waliwekwa katika magereza ya Nyerere huku Tanganyika kabla ya huo uitwao Muungano April 1964.

Jee hapa kuna muungano au ni uvamizi ??

Okello toka Uganda ndiye aliongoza Mapinduzi! Chuki zako kwa Nyerere zisikupofushe macho! Ni gereza lipi, lini na ni mawaziri gani waliwekwa ndani? Ama kweli ukitaka kumuua mbwa mpe jina baya!
 
Mkuu hizo hesabu zako za "Set" ndio zinazokufanya uchanganyikiwe! Nimeuliza swali rahisi tu: Kama Zanzibar ni nchi huru wanachokidai Wazanzibari kwa sasa ni kipi? Ukielezea bila kujumuisha hizo hesabu za "Set" ndio utaeleweka vizuri!

Wanataka wajilinde na wawe na utambulisho rasmi kimataifa; na kama siyo huru kwanini katiba yao inatamka ni nchi na hii ya JMT inasema ni sehemu ya nchi?

Kwahiyo tukubali kuwa kwa sasa hatuna specific definition ama ya Zanzibar au JMT.....

To be precise kuna mgogoro wa kikatiba.....Na tukitumia katiba ya Zanzibar viongozi wote wa JMT wanakosa uhalali maana Katiba ya Zanzibar inajitosheleza kama nchi. Tukikubaliana na wazanzibar katiba ya JMT inakosa uhalali kwani ili iwe halali lazima Zanzibar iwe sehemu ya JMT so kuiondoa Zanzibar kama hesehemu ya JMT Kunaiacha Tanganyika hewani kwani watu wa nchi nyingine ya Zanzibar wanaingia nchi nyingine isiyo na jina yaani ile Tanganyika ya zamani less sehemu ya Zanzibar bila makubaliano ya kikatiba!

Japo kuwa hesabu ina luga rahisi kuliko mere words nimejitahidi kukufafanulia; sasa zamu kwako kunitoa tongotongo!
 
Well,
Tuanze na hili la Pinda, yeye ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na majukumu yake yameelezwa kwenye Katiba Ibara ya 52:

"(1) Waziri Mkuu atakuwa na madaraka juu ya udhibiti, usimamiaji, utekelezaji wa siku hata siku wa kazi na shughuli za Serikali ya Jamhuri ya Muungano.
(2) Waziri Mkuu atakuwa Kiongozi wa Shughuli za Serikali Bungeni.
(3) Katika utekelezaji wa madaraka yake, Waziri Mkuu atatekeleza au kusababisha utekelezaji wa jambo lolote au mambo yoyote ambayo Rais ataagiza kwamba yatekelezwe."

Kama jambo linalohusu Jamhuri ya Muungano, Waziri Mkuu "atasimamia na kutekeleza" kama ilivyoelezwa kwenye Ibara ya 52 (1) hapo juu! Kama miradi ya maendeleo ni
jambo la Muungano anatakiwa akatekeleze huko Zanzibar na popote nchini. Otherwise, unampa kazi asiyokuwa nayo!


Wewe unayedai kuwa Pinda ni Waziri Mkuu wa Tanganyika naomba kifungu cha Katiba kinachosema hivyo!

Turudi kwenye suala la Zanzibar kuwa nchi huru! Kama Zanzibar ni nchi huru, wanachodai ni nini hasa kwa sasa? Au mwenzetu hujui kwamba "nchi huru" huwa zinakuwaje?

Kuhusu Tanganyika kuwa eti ni "empty set" sijui unalenga nini hapo? Ibara ya 34 (3) ya Katiba inasema kama ifuatavyo:
"Mamlaka yote ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano juu ya mambo yote ya Muungano katika Jamhuri ya Muungano, na pia juu ya mambo mengineyo yote yahusuyo Tanzania Bara, yatakuwa mikononi mwa Rais wa Jamhuri ya Muungano." Sasa hiyo "empty set" kwako maana yake ni nini?

JK ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hata kama hutaki, hilo ni shauri lako! (Soma Ibara ya 33 ya Katiba).

Jitahidi kusoma vizuri hayo maswali uliyoulizwa, usijibu kisanii kma poyoyo. Je ulishawahi kumwona Pinda amekwenda Zenji kufanya kazi yeyote? Je ulishawahi kumwona JK akizunguka kama ambavyo huwa anazunguka bara? Protocol za sherehe za mapinduzi ukiweza kuzijibu basi tayari utakuwa umeshaelewa na kupata majibu. Ki ufupi Pinda hana nafasi Zanzibar hata kidogo, kwa hiyo huyo unaweza either ukahisi ni Raisi wa Tanganyika na Jk kuwa wa Muungano ingawa hata JK pia hafiti saana . Huu muungano uko kisiasa na kimagumashi zaidi. Hakuna uhalisia wowote. Je Bilali akienda Zenji ananguvu gani?
 
  • Thanks
Reactions: Ame
Back
Top Bottom