Duma hatarini kutoweka duniani

comrade igwe

JF-Expert Member
Jan 12, 2015
7,315
2,000



Watafiti kutoka Shirika la Wanyama la London, Shirika la Uhifadhi wa Wanyama pori wa Familia ya Paka la Panthera na Shirika la Uhifadhi wa Wanyama pori nchini Uingereza wamefanya utafiti na kutoa ripoti kwenye Gazeti jipya la Proceedings of the National Academy of Sciences la Marekani, wakitoa onyo kwamba idadi ya duma ambao ni wanyama wanaokimbia kwa kasi zaidi duniani ni 7100 tu, wapo hatarini kutoweka katika uso wa dunia.
Watafiti wamesema licha ya kupungua kwa idadi ya duma, maeneo wanakoishi pia yamepungua na kuwa asilimia 9 tu ya maeneo ya zamani. Duma wanaoishi barani Asia wanaathiriwa zaidi, hivi sasa idadi ya duma wanaoishi nchini Iran ni chini ya 50. Idadi ya duma wanaoishi nchini Zimbabwe imepungua kuwa 170 kutoka 1200 katika miaka 16 iliyopita.
Watafiti wamesema kupotea kwa maskani, ukosefu wa chakula unaosababishwa na uwindaji kupita kiasi wa wanyama wengine, uwindaji haramu na biashara ya duma vimetishia maisha ya duma. Aidha, asilimia 77 ya duma wanaishi nje ya hifadhi mbalimbali, hivyo ni rahisi zaidi kuathiriwa na vitendo vya binadamu.Kutokana na kupungua kwa kiasi kikubwa kwa idadi ya duma, watafiti wametoa wito kulitaka Shirika la Uhifadhi wa Maumbile la Kimataifa kuweka duma kwenye orodha ya wanyama walioko hatarini badala ya wanyama walioko katika hali ngumu.
 

Mahandeiboho

Member
Dec 27, 2016
88
125
Mnyama huyu duma (Acynonimus jabatus) anatufurahisha kwa mbio zake anapokimbiza mawindo yake. Anamkimbiza mnyama spidi kali na kumpiga kofi na akianguka humbana mdomoni au shingoni kumnyima pumzi hadi afe. Udhaifu wa duma ni woga. Akiua mnyama lazima amle haraka kabla ya wengine kama simba, chui, fisi na mbweha hajaja kumnyanganya. Akitishiwa kidogo hukimbia na kuacha mawindo yake yaliwe na wavamizi hao. Kama hakuna mawindo ya kutosha ni wazi duma ataathirika kuliko wanyama wengine wanao winda kama simba, chui, mbweha, mmbwa mwitu na wengine
 

mkorinto

JF-Expert Member
Jun 11, 2014
17,407
2,000
Ila huyu bro anakimbia aisee.

anaweza akakipita hata anachokimbiza.
 

jay311

JF-Expert Member
Oct 21, 2012
2,883
2,000
Hebu nipeni link ya vidwo ikimuoneaha huyu kiumne akiwa kwwnye full speed yak
 

Toa taarifa ya maudhui yasiyofaa!

Kuna taarifa umeiona humu JamiiForums na haifai kubaki mtandaoni?
Fanya hivi...

Umesahau Password au akaunti yako?

Unapata ugumu kuikumbuka akaunti yako? Unakwama kuanzisha akaunti?
Contact us

Top Bottom