Dr. Mpango tuambie ukweli uchumi unakua au unadorora?

Dr. Mpango tuambie ukweli uchumi unakua au unadorora?

Ileje

JF-Expert Member
Joined
Dec 20, 2011
Posts
13,610
Reaction score
21,184
Dr. Mpango umesema:
  1. Mapato ya nchi ni wastani wa shilingi trilioni 1.3 kwa mwezi;
  2. Mishahara kwa mwezi ni shilingi bilioni 500 kwa mwezi;
  3. Kulipa madeni ya ndani na nje ni shilingi bilioni 600 kwa mwezi;
  4. Fedha inayobaki kwa matumizi ya kawaida ya serikali, ulinzi na usalama wa nchi na viongozi ni shilingi bilioni 200 kwa mwezi.
Bajeti ya serikali unapanga karibu shilingi trilioni 30 kwa mwaka yaani shilingi bilioni 2.5 kwa mwezi. Hii maana yake ni bajeti kwa mwezi inazidi mapato kwa shilingi trilioni 1.2 ambazo lazima zipatikane kwa kukopa na misaada ya wahisani.

Uzoefu unaonyesha kuwa fedha za misaada kutoka kwa wahisani zinapatikana kwa mbinde sana na wakati fulani ni ahadi hewa. Wananchi wanailalamikia serikali kuwa mikopo imezidi na deni limekuwa kubwa mno kulingana na uwezo wetu lakini wewe Dr. Mpango unasema deni ni himilivu!

Matokeo yake inafika mwisho wa mwaka fedha za maendeleo zinazokuwa zimetolewa na serikali ni wastani wa 30% ya bajeti uliyopanga. Sasa maswali:
  1. Kwanini unapanga bajeti kubwa kuliko uwezo wa serikali kimapato?
  2. Kwanini unaendelea kukopa huku ukijua fika uwezo wa serikali kulipa ni mdogo?
  3. Kwanini unasema uchumi unakuwa huku ukijua wazi kuwa wananchi wako hoi bin taabani mifukoni?
  4. Unatumia kigezo gani kuwa uchumi unakua?
  5. Kwanini usiachie ngazi haraka kuliko kuendelea kuwagandamiza wananchi?
  6. Je, hayo unayoyafanya si matumizi mabaya ya madaraka?
Mheshimiwa nitashukuru sana kama utajibu maswali haya kupitia kikao cha bunge la bajeti linaloendelea sasa.
 
Kama uzi usipofutwa ataipata tu na atatujibu.
 
Mtoa mada Upo vizuri ,Sidhani kama utapata majibu halisia, kwa sasa, kazi ni kumfurahisha mfalme.
 
Kipimo cha uchumi kukua au kudorola kipo katika mizani ya GDP (zao la taifa) yaani uzalishaji wa bidhaa na huduma ambapo zikiuzwa soko la ndani na nje. Hivyo wananchi hujiingizia kipato na Serikali hupata kodi.

Ulichoandika ni kuhusu;
1. Mapato na matumizi ya Serikali (bajeti)
2. Mgawanyo wa bajeti kwa juu juu sana

Hivyo basi unahoji utendaji na usimamizi wa rasilimali fedha.
 
Mficha ficha maradhi mwisho kilio kitamwumbua

Huyo Dr Mpango na data zake za "kupika" ili tu amfurahishe Bwana Mkubwa hakika ataadhirika

Uchumi gani unaokua wakati hali za maisha za wananchi zikiendelea kuwa mbaya??

Hivi huo uchumi wake unaokua, unaonekana kwenye makaratasi yao tu??
 
Sijaelewa tunaongelea uchumi au mapato na matumizi ya Serikali?
 
Sasa siamesema unakuwa!nacheka mwenyewe ujue !hakuna siku hawasemi haukui kinachoonekana UCHUMI WAO UNAKUA UCHUMI WA WANANCHI AU WAKO NDIO AUKUWI.jiangalie Mpango hana jibu Haaaaaaa CCM oyee!!!
 
Uchumi ni pamoja na uwezo wa serikali kukusanya mapato!
Sasa utasemaje uchumi umedorora wakati report ya CAG imesema Serikali inakusanya 94% ya mapato(kama sijakosea)?

Yaani awamu ya nne walikuwa wanakusanya takribani 850 billion kwa mwezi na awamu ya tano 1.2 trillion au report ya CAG imesema mapato yameshuka au kupanda kwa mapato ya Serikali inaashilia uchumi umedorora?
 
Sasa utasemaje uchumi umedorora wakati report ya CAG imesema Serikali inakusanya 94% ya mapato(kama sijakosea)?

Yaani awamu ya nne walikuwa wanakusanya takribani 850 billion kwa mwezi na awamu ya tano 1.2 trillion au report ya CAG imesema mapato yameshuka au kupanda kwa mapato ya Serikali inaashilia uchumi umedorora?
Kama mapato ya serikali yameongezeka inakuwaje fedha za maendeleo ni 30% tu zilizotolewa? Kama mapato yameongezeka kwa nini Halmashauri za miji na wilaya zinashindwa kutekeleza majukumu yao kwa kukosa fedha?

Sasa tunataka Dr. Mpango aeleze kwa nini fedha hizo anazokusanya haziwafikii walengwa? Au kuna bajeti mbadala inatekelezwa tofauti na ile iliyopitishwa na bunge?
 
Kama mapato ya serikali yameongezeka inakuwaje fedha za maendeleo ni 30% tu zilizotolewa? Kama mapato yameongezeka kwa nini Halmashauri za miji na wilaya zinashindwa kutekeleza majukumu yao kwa kukosa fedha?

Sasa tunataka Dr. Mpango aeleze kwa nini fedha hizo anazokusanya haziwafikii walengwa? Au kuna bajeti mbadala inatekelezwa tofauti na ile iliyopitishwa na bunge?
Lakini sio ishara ya uchumi kudorora na ameshatolea maelezo tayari na hata wewe umeoanisha hapo juu jinsi pesa inavyotumika.

Labda ungeshauri tusilipe deni au kama tulipe kwa kiasi gani au tusilipe mishahara au tulipe kwa kiasi gani?
 
Lakini sio ishara ya uchumi kudorora na ameshatolea maelezo tayari na hata wewe umeoanisha hapo juu jinsi pesa inavyotumika.

Labda ungeshauri tusilipe deni au kama tulipe kwa kiasi gani au tusilipe mishahara au tulipe kwa kiasi gani?
Du hivi wewe ni Mtanzania na kama ni hivyo unaishi Tanzania?

Asilipe mishahara? Wafanyakazi wataishi vipi?

Asilipe madeni? Hujui kuwa tutapigwa faini!

Kazi kweli kweli!!!!
 
Kipimo cha uchumi kukua au kudorola kipo katika mizani ya GDP (zao la taifa) yaani uzalishaji wa bidhaa na huduma ambapo zikiuzwa soko la ndani na nje. Hivyo wananchi hujiingizia kipato na Serikali hupata kodi.

Ulichoandika ni kuhusu;
1. Mapato na matumizi ya Serikali (bajeti)
2. Mgawanyo wa bajeti kwa juu juu sana

Hivyo basi unahoji utendaji na usimamizi wa rasilimali fedha.

Pato la taifa kwa maana ya uzalishaji wa bidhaa na huduma huathiriwa na njia/sera zinazotumika katika kukusanya mapato na matumizi ya Serikali.

Mfano, Serikali inavyoongeza ukusanyaji wa mapato (kodi) na kujisifu, hii inaweza kuwa inaathiri ukuaji wa biashara nchini kama viwango hivyo vya kodi si rafiki kwa biashara. Hii inaathiri uzalishaji na pato la taifa.

Serikali inapochelewesha malipo (malipo ni sehemu ya matumizi), pia hii inaathiri uzalishaji wa bidhaa na huduma.

Pia serikali inapokuwa na misplaced priorities katika matumizi pia inaathiri pato la taifa.

Mifano ipo mingi ya jinsi gani mapato na matumizi, na mgawanyo wa bajeti unaathiri GDP ya nchi husika. Hii ndiyo sababu kipindi cha bajeti wadau wote huweka masikio yao Dodoma.
 
Dr. Mpango umesema:
  1. Mapato ya nchi ni wastani wa shilingi trilioni 1.3 kwa mwezi;
  2. Mishahara kwa mwezi ni shilingi bilioni 500 kwa mwezi;
  3. Kulipa madeni ya ndani na nje ni shilingi bilioni 600 kwa mwezi;
  4. Fedha inayobaki kwa matumizi ya kawaida ya serikali, ulinzi na usalama wa nchi na viongozi ni shilingi bilioni 200 kwa mwezi.
Bajeti ya serikali unapanga karibu shilingi trilioni 30 kwa mwaka yaani shilingi bilioni 2.5 kwa mwezi. Hii maana yake ni bajeti kwa mwezi inazidi mapato kwa shilingi trilioni 1.2 ambazo lazima zipatikane kwa kukopa na misaada ya wahisani.

Uzoefu unaonyesha kuwa fedha za misaada kutoka kwa wahisani zinapatikana kwa mbinde sana na wakati fulani ni ahadi hewa. Wananchi wanailalamikia serikali kuwa mikopo imezidi na deni limekuwa kubwa mno kulingana na uwezo wetu lakini wewe Dr. Mpango unasema deni ni himilivu!

Matokeo yake inafika mwisho wa mwaka fedha za maendeleo zinazokuwa zimetolewa na serikali ni wastani wa 30% ya bajeti uliyopanga. Sasa maswali:
  1. Kwanini unapanga bajeti kubwa kuliko uwezo wa serikali kimapato?
  2. Kwanini unaendelea kukopa huku ukijua fika uwezo wa serikali kulipa ni mdogo?
  3. Kwanini unasema uchumi unakuwa huku ukijua wazi kuwa wananchi wako hoi bin taabani mifukoni?
  4. Unatumia kigezo gani kuwa uchumi unakua?
  5. Kwanini usiachie ngazi haraka kuliko kuendelea kuwagandamiza wananchi?
  6. Je, hayo unayoyafanya si matumizi mabaya ya madaraka?
Mheshimiwa nitashukuru sana kama utajibu maswali haya kupitia kikao cha bunge la bajeti linaloendelea sasa.
Aseme unadorora Atumbuliwe!!
 
Kwani uchumi ni nini?
Mimi sio mchumi ila nilipitia kidogo
20180413_150102.jpg
20180413_150304.jpg
 
Kama mapato ya serikali yameongezeka inakuwaje fedha za maendeleo ni 30% tu zilizotolewa? Kama mapato yameongezeka kwa nini Halmashauri za miji na wilaya zinashindwa kutekeleza majukumu yao kwa kukosa fedha?

Sasa tunataka Dr. Mpango aeleze kwa nini fedha hizo anazokusanya haziwafikii walengwa? Au kuna bajeti mbadala inatekelezwa tofauti na ile iliyopitishwa na bunge?

Hapa kuna mambo ambayo hamyajui yanayosababisha kuonekana mapato yanakuwa.. Kuna makusanyo na maduhuri yalikuwa yanaenda halmashauri kama kodi za majiengo, ushuru na malipo ya viwanja ila yoote yanaenda haina kubust kapu kuu na halmashauri wanabaki hola.. sasa halmashauri hawana uwezo wa kifedha maana vyanzo vyote vimebakwa na TRA na inapofikia kutekeleza miradi ya maendeeo hazina inakuwa haina kitu baada ya fedha kukombwa kwa matumizi maalumu ikiwemo viwanja vipya vya ndege.. kukunua wabunge na madeiwani plus bombahadia.. Data za Mupango ni cooked na ni za uongo tu
 
Back
Top Bottom