Bank charges ndio mapato ya Bank ambayo mwishowe hutozwa kodi. Unatozaje VAT!?


T

TheDealer

JF-Expert Member
Joined
Nov 19, 2012
Messages
2,430
Likes
225
Points
160
T

TheDealer

JF-Expert Member
Joined Nov 19, 2012
2,430 225 160
Pale benki inapochaji bank charges yaani makato kwa muamala wowote ujue ndio mapato ya benki. Pale ipochaji interest kwenye mkopo ujue ndio mapato ya benki. Makato ya namna yoyote yale kwa ujumla yafanywayo na benki ndio 'REVENUE' yake.

Mwisho wa mwaka wa mahesabu lazima mapato yote hayo yachajiwe kodi tunaita 'income tax' ama corporate tax..

Sasa serikali kama itaamua kuchaji VAT kwenye makato yoyote ya miamala ya kibenki ama taasisi ya kifedha maana yake ni kuwa hio VAT anawekewa anayekatwa. Mwisho wa mwezi benki hupeleka VAT hio TRA kwa kufanya hesabu za ulinganisho wa output na input VAT. Kila mwisho wa mwezi lazima hesabu hizo zifanyike na TRA kupata chao. Mara nyingi unaweza kukuta TRA hawapati kitu yaani wanadaiwa baada ya kufanyika mahesabu hayo ya VAT.

Sasa, serikali inapoamua kuchaji VAT kwa kila muamala wa mteja wa benki kwa namna alivyosema CG-Commissioner General maana yake ni kuwa hio sio VAT bali ni income tax yenye rate ya 18% badala ya 30% inayotakiwa kuchajiwa kwenye corporate businesses! Kwa hio hapo anachoongelea CG sio VAT bali ni income tax.!

Kwa mujibu wa kanuni za kodi za nchi yetu income tax huchajiwa mwishoni mwa mwaka wa mahesabu na VAT huchajiwa kila mwezi. Maana yake ni kwamba serikali iseme jina la kodi hio itakayokatwa kwenye muamala wa mteja lakini wasisema VAT maana sio VAT. Ama kama wamekubaliana na benki; benki wakatwe kwenye miamala wanayoyafanya basi mwishoni mwa mwaka itabidi benki ilipe corporate tax ya 12% maana 18% iliShachukuliwa kwa kila mwezi. Of which kitu kama hiki hakipo kwenye kanuni za ki kodi!

Nilichoelewa ni kwamba. Kwanza, Serikali wanataka kugawana na benki makato wanayokatwa wateja. Tatizo kubwa ni kuwa walidhani jina VAT ndio itatimiliza malengo hayo vizuri, bila kujua namna VAT inavyotakikana kuchajiwa. Pili, naona hawajaangaliana kwa kina kuhusu namna benki inavyopata mapato yake ambayo mwisho wa siku hulipia kodi. Tatu, hakuna namna yeyote ile serikali ikataka kuchaji kodi kwenye hizi miamala za kibenki halafu wananchi wasibebeshwe mzigo. HAKUNA. Nne, Naona Serikali haijabaini kuwa VAT kwenye maisha ya wananchi wa kawaida ndio inaongeza gharama za maisha. Naweza kusema kwa 'jicho la tatu' VAT inasaidia kwa kiwango kikubwa sana kudhoofisha sarafu ya Tanzania kutokana na kutundikwa kwenye bidhaa nyingi zenye watumiaji wa kawaida!

Ndio hivyo!
 
S

Salary Slip

JF-Expert Member
Joined
Apr 3, 2012
Messages
31,777
Likes
64,701
Points
280
S

Salary Slip

JF-Expert Member
Joined Apr 3, 2012
31,777 64,701 280
Hili jambo limefanywa kwa makusudi tu na sidhani kama kweli walikuwa hawajui nini kingefuata baadae na kutokuwepo wapinzani Bungeni ndio kulitoa mwanya wa kupitisha hii kodi na huenda ndio sababu ya kina Zitto kuzuiliwa kujadili hii bajeti pale Millenium Towers.
 
sibusiso dlomo

sibusiso dlomo

JF-Expert Member
Joined
Apr 23, 2016
Messages
681
Likes
369
Points
80
sibusiso dlomo

sibusiso dlomo

JF-Expert Member
Joined Apr 23, 2016
681 369 80
Pale benki inapochaji bank charges yaani makato kwa muamala wowote ujue ndio mapato ya benki. Pale ipochaji interest kwenye mkopo ujue ndio mapato ya benki. Makato ya namna yoyote yale kwa ujumla yafanywayo na benki ndio 'REVENUE' yake.

Mwisho wa mwaka wa mahesabu lazima mapato yote hayo yachajiwe kodi tunaita 'income tax' ama corporate tax..

Sasa serikali kama itaamua kuchaji VAT kwenye makato yoyote ya miamala ya kibenki ama taasisi ya kifedha maana yake ni kuwa hio VAT anawekewa anayekatwa. Mwisho wa mwezi benki hupeleka VAT hio TRA kwa kufanya hesabu za ulinganisho wa output na input VAT. Kila mwisho wa mwezi lazima hesabu hizo zifanyike na TRA kupata chao. Mara nyingi unaweza kukuta TRA hawapati kitu yaani wanadaiwa baada ya kufanyika mahesabu hayo ya VAT.

Sasa, serikali inapoamua kuchaji VAT kwa kila muamala wa mteja wa benki kwa namna alivyosema CG-Commissioner General maana yake ni kuwa hio sio VAT bali ni income tax yenye rate ya 18% badala ya 30% inayotakiwa kuchajiwa kwenye corporate businesses! Kwa hio hapo anachoongelea CG sio VAT bali ni income tax.!

Kwa mujibu wa kanuni za kodi za nchi yetu income tax huchajiwa mwishoni mwa mwaka wa mahesabu na VAT huchajiwa kila mwezi. Maana yake ni kwamba serikali iseme jina la kodi hio itakayokatwa kwenye muamala wa mteja lakini wasisema VAT maana sio VAT. Ama kama wamekubaliana na benki; benki wakatwe kwenye miamala wanayoyafanya basi mwishoni mwa mwaka itabidi benki ilipe corporate tax ya 12% maana 18% iliShachukuliwa kwa kila mwezi. Of which kitu kama hiki hakipo kwenye kanuni za ki kodi!

Nilichoelewa ni kwamba. Kwanza, Serikali wanataka kugawana na benki makato wanayokatwa wateja. Tatizo kubwa ni kuwa walidhani jina VAT ndio itatimiliza malengo hayo vizuri, bila kujua namna VAT inavyotakikana kuchajiwa. Pili, naona hawajaangaliana kwa kina kuhusu namna benki inavyopata mapato yake ambayo mwisho wa siku hulipia kodi. Tatu, hakuna namna yeyote ile serikali ikataka kuchaji kodi kwenye hizi miamala za kibenki halafu wananchi wasibebeshwe mzigo. HAKUNA. Nne, Naona Serikali haijabaini kuwa VAT kwenye maisha ya wananchi wa kawaida ndio inaongeza gharama za maisha. Naweza kusema kwa 'jicho la tatu' VAT inasaidia kwa kiwango kikubwa sana kudhoofisha sarafu ya Tanzania kutokana na kutundikwa kwenye bidhaa nyingi zenye watumiaji wa kawaida!

Ndio hivyo!
thank you sana sana....kuna kipindi najiulizaga hivi elimu zetu tunazitumiaga ama kila mtu anakuwa na mawazo yake bila kuingiza elimu..
 
Mr.Venture

Mr.Venture

JF-Expert Member
Joined
Jan 2, 2014
Messages
1,606
Likes
253
Points
180
Mr.Venture

Mr.Venture

JF-Expert Member
Joined Jan 2, 2014
1,606 253 180
Kumbe wao ndio vilaza ha ha ha.
 
OKW BOBAN SUNZU

OKW BOBAN SUNZU

JF-Expert Member
Joined
Aug 24, 2011
Messages
24,827
Likes
22,488
Points
280
OKW BOBAN SUNZU

OKW BOBAN SUNZU

JF-Expert Member
Joined Aug 24, 2011
24,827 22,488 280
Nakwambia Tyta yule sio Commissioner,kuna mtu anazungumza kupitia yeye.Tax expert hawezi kuongea hayo.Nihakikishieni 7m nimtaje
 
Alexandry Nemesi

Alexandry Nemesi

JF-Expert Member
Joined
Jun 7, 2014
Messages
1,479
Likes
210
Points
160
Age
35
Alexandry Nemesi

Alexandry Nemesi

JF-Expert Member
Joined Jun 7, 2014
1,479 210 160
the DEALER,

Umeandika vyema sana ndugu,Gavana Ndulu alichosema ni sahihi,Waliopitisha hili wanataka kutanguliza siasa kuwapooza Watanzania.
 
C

Chillo97

JF-Expert Member
Joined
Jun 18, 2016
Messages
590
Likes
848
Points
180
Age
26
C

Chillo97

JF-Expert Member
Joined Jun 18, 2016
590 848 180
Mkuuu uko sawa kabisa 100%
 
OKW BOBAN SUNZU

OKW BOBAN SUNZU

JF-Expert Member
Joined
Aug 24, 2011
Messages
24,827
Likes
22,488
Points
280
OKW BOBAN SUNZU

OKW BOBAN SUNZU

JF-Expert Member
Joined Aug 24, 2011
24,827 22,488 280
Teh teh....mtaje tu mkuu......
huyu huyu ameweka kwenye bajeti hii mapato ya kodi za pensheni za wabunge,wakati kodi itakusanywa 2020.Nishikeni nisimtaje
 
Edward Sambai

Edward Sambai

JF-Expert Member
Joined
Nov 16, 2013
Messages
2,352
Likes
1,511
Points
280
Age
34
Edward Sambai

Edward Sambai

JF-Expert Member
Joined Nov 16, 2013
2,352 1,511 280
Naomba msaada huu ya haya....

1: Tax clearance

2:VAT

3: Mapato (TAX)
 
dudus

dudus

JF-Expert Member
Joined
Feb 28, 2011
Messages
9,154
Likes
8,889
Points
280
dudus

dudus

JF-Expert Member
Joined Feb 28, 2011
9,154 8,889 280
OK. Naomba pia kujua kuhusu Islamic Banking ambao hawana makato au charges zozote kwa mteja. Huwa wanaendeshaje biashara zao? Wanalipa kodi Serikalini? Kama hawa wanaweza kwanini mabenki mengine yashindwe japo kuiga utaratibu huu wenye gharama nafuu za uendeshaji?
 
Mungo Park

Mungo Park

JF-Expert Member
Joined
Sep 14, 2010
Messages
736
Likes
308
Points
80
Mungo Park

Mungo Park

JF-Expert Member
Joined Sep 14, 2010
736 308 80
Uko sawa 100%. Haitawezekana kuweka VAT kwenye 'bank charges' bila kuiangushia 18% kwa wateja wa bank. Kazi ya bank ni kutoa huduma ya kuhifadhi fedha, kutoa mikopo na kufanya malipo(miamala) mbalimbali kwa niaba ya wateja. Mapato yake ni riba,tozo za akaunti na tozo za huduma za miamala. Ni kwa vipi Serikali italazimisha kugawana mapato (revenue) ya benki bila kupitia kodi mwisho wa mwaka wa kodi?
 
M

mao dn

Member
Joined
Jul 12, 2015
Messages
48
Likes
13
Points
15
M

mao dn

Member
Joined Jul 12, 2015
48 13 15
Pale benki inapochaji bank charges yaani makato kwa muamala wowote ujue ndio mapato ya benki. Pale ipochaji interest kwenye mkopo ujue ndio mapato ya benki. Makato ya namna yoyote yale kwa ujumla yafanywayo na benki ndio 'REVENUE' yake.

Mwisho wa mwaka wa mahesabu lazima mapato yote hayo yachajiwe kodi tunaita 'income tax' ama corporate tax..

Sasa serikali kama itaamua kuchaji VAT kwenye makato yoyote ya miamala ya kibenki ama taasisi ya kifedha maana yake ni kuwa hio VAT anawekewa anayekatwa. Mwisho wa mwezi benki hupeleka VAT hio TRA kwa kufanya hesabu za ulinganisho wa output na input VAT. Kila mwisho wa mwezi lazima hesabu hizo zifanyike na TRA kupata chao. Mara nyingi unaweza kukuta TRA hawapati kitu yaani wanadaiwa baada ya kufanyika mahesabu hayo ya VAT.

Sasa, serikali inapoamua kuchaji VAT kwa kila muamala wa mteja wa benki kwa namna alivyosema CG-Commissioner General maana yake ni kuwa hio sio VAT bali ni income tax yenye rate ya 18% badala ya 30% inayotakiwa kuchajiwa kwenye corporate businesses! Kwa hio hapo anachoongelea CG sio VAT bali ni income tax.!

Kwa mujibu wa kanuni za kodi za nchi yetu income tax huchajiwa mwishoni mwa mwaka wa mahesabu na VAT huchajiwa kila mwezi. Maana yake ni kwamba serikali iseme jina la kodi hio itakayokatwa kwenye muamala wa mteja lakini wasisema VAT maana sio VAT. Ama kama wamekubaliana na benki; benki wakatwe kwenye miamala wanayoyafanya basi mwishoni mwa mwaka itabidi benki ilipe corporate tax ya 12% maana 18% iliShachukuliwa kwa kila mwezi. Of which kitu kama hiki hakipo kwenye kanuni za ki kodi!

Nilichoelewa ni kwamba. Kwanza, Serikali wanataka kugawana na benki makato wanayokatwa wateja. Tatizo kubwa ni kuwa walidhani jina VAT ndio itatimiliza malengo hayo vizuri, bila kujua namna VAT inavyotakikana kuchajiwa. Pili, naona hawajaangaliana kwa kina kuhusu namna benki inavyopata mapato yake ambayo mwisho wa siku hulipia kodi. Tatu, hakuna namna yeyote ile serikali ikataka kuchaji kodi kwenye hizi miamala za kibenki halafu wananchi wasibebeshwe mzigo. HAKUNA. Nne, Naona Serikali haijabaini kuwa VAT kwenye maisha ya wananchi wa kawaida ndio inaongeza gharama za maisha. Naweza kusema kwa 'jicho la tatu' VAT inasaidia kwa kiwango kikubwa sana kudhoofisha sarafu ya Tanzania kutokana na kutundikwa kwenye bidhaa nyingi zenye watumiaji wa kawaida!

Ndio hivyo!
 

Forum statistics

Threads 1,236,398
Members 475,125
Posts 29,256,698