Awamu ya tano: Shauri nini kifanyike katika kuboresha Elimu

Awamu ya tano: Shauri nini kifanyike katika kuboresha Elimu

kosa kubwa walilofanya ni kushusha viwango vya ufaulu kwa o-level and Advance level na kuweka mfumo wa GPA km tulivokutia sisi chuo, kushusha viwango vya ufaulu hiyo mdo "worst blunder" iliyofanywa na shukuru kawambwa.

Inaitwa BRN mkuu, ni Janga kwa kweli.
 
maslah ya waalm yaboreshwe ikiwezkana mwl wa private aone shule za public ndo kmbilio kielm na maslah, mazngra ya kutolea Elim yaboreshwe mfn madarasa, viti, vitabu kwa Hal ya ju xn pia mfumo wa Elim cshaur kuboreshwa bt kuvunjw kabsa mana Kiujumla wasomi tunaopata wapo more theorical,,, GPA kwa graduates ukiangalia utampa salute mpeleke kwenye fld ya alchosomea weng wanaboronga,
 
Magamba mbona hamsauriki. Matatizo yanayoshusha kiwango cha elimu kwani hamuyajui? Fanyieni kazi irani ya ukawa wala msituchoshe na porojo zenu.
 
Kitendawili cha elimu ya Tanzania kitateguliwa kwa kuanza kwa KUWAHESHIMU WAALIMU! Waalimu hawaheshimiwi na serikali na hiyo imepelekea kutokuheshimiwa na jamii pia! Matokeo take waalimu walio wengi wamekata tamaa na kusababisha kutokutimiza majukumu yao kama wanavyopaswa!
Magufuli anza kuwaheshimu waalimu kwa kuwafanyia yafuatayo:
1. Kuwalipa madeni yao yote kwa mkupuo mmoja na yasilimbikizwe tens!
2. Mishahara yao irekebishwe kwa wrote wenye mapunjo.
3. Waalimu wanapokuwa nje kikazi walipwe posho ya kujikimu kama watumishi wengine, HASA wanapokuwa kwenye kazi maalumu ambako hufanyakazi zaidi ya Massa 12 kwa Siku lakini hulazwa kwenye vitanda vya wanafunzi vya futi 2.5 na vigodoro vya inchi 3!
Boresha mishahara ya waalimu.
 
Ndugu yangu tunakuomba Umshauri Rais Arudishe Alama za ufaulu za zamani Tunakuomba sana! Hizi Alama zinaua Elimu nchini. Tunakuomba sana Ndugu mshauri. Nashukuru sana Mzee Mkapa KWA kupigia chapuo hili swala. Inakela sana tena sana
 
suala la kuboresha elimu ni kuangalia mizizi ya elimu hapa kuna

shule
walimu
shule zinaitajika kuboreshwa kuwa na vifaa vinavyoendana na matakwa ya elimu hapa nazungumzia uwepo wa vifaa vya kujifunzia MF maabara, uwepo wa madawati, vitabu nk

ukija walimu ipo wazi walimu kila siku tunasikia wanalalamika wanaitaji posho, mazingira mazuri ya kazi malimbikizo ya madai yao mbali mbali basi hii serikali haina budi kutatua hizi kero

hizi kero ndio chanzo cha ufauru kupungua kupata wahitimu wa elimu ya juu wasio na weredi wakutosha pia kupelekea wizara husika kuja na mipango mingi isiyo na tija MF BRN kwani wanasahau chanzo nini
 
Walimu wapewe mshahara unaokidhi na posho pia zana na miundombinu rafiki ziwepo.

Hiyo ni kweli, lakn inapaswa kabla ya kutoa ushauri wa jambo, kwanza ujue tatizo au chanzo sababishi cha jambo hilo, mfano hapa kwetu tanzania upande wa elimu kuna matatizo mengi ambayo yakipatiwa ufumbuzi ndipo elimu itakuwa bora, matatizo hayo ni
1. Absence qualfied teachers at both levels (primary anda sec)
2. Lack of basic textbooks.
3. Poor language background.
4. Lack of exposure and motivation.
na mengne mengi,
 
Ndugu yangu tunakuomba Umshauri Rais Arudishe Alama za ufaulu za zamani Tunakuomba sana! Hizi Alama zinaua Elimu nchini. Tunakuomba sana Ndugu mshauri. Nashukuru sana Mzee Mkapa KWA kupigia chapuo hili swala. Inakela sana tena sana

Grading haiui elimu, ni matokeo tu ya ulichofanya kama utoaji wa elimu ni mbovu ata irudishwe system ya zamani kama product ni mbaya basi ni mbaya tu.
 
Cha msingi michango ya shule ifutwe yote ili elimu bure iwe bure kweli. Na hii inawezekana maana hii michango aina tija.
 
#MABWENI YA JENGWE KWA WANAFUNZI WA VIJIJINI WAANZE NA WANAWAKE.
#NYUMBA ZA WAALIMU KWA MAZINGIRA YA VIJIJI.
*******kwani huku ndo kunawatz wengi ambao uwezo wao upo chini kimaisha*****
 
Cha msingi michango ya shule ifutwe yote ili elimu bure iwe bure kweli. Na hii inawezekana maana hii michango aina tija.

Sijaona ni kwanamna gani elimu ikiwa bure kwa wote ndipo elimu itakuwa bora.

Huwezi kuiboresha elimu kuwa bora huku wakandarasi wakuu(walim) wakiachwa kando.

Kila siku tunasikia malalamiko yasiyo isha
Dharau kwa walimu imekithiri mishahara midogo huku makato makubwa.

Unategemea Elimu ikiwa bure huku mifuko ya walimu inetoboka kunakitakacho kuwa kimeboreka hapo?

Kwanza nahisi ndipo elimu itadhuka zaidi coz watu watakuwa hawana uchungu kwa chochote 'NATOA BURE SAWA ILA NACHO KITOA NAKITOA HOVYO HOVYO TU'
At the end of the day tunarudi kule kule downlevel ki elimu
 
Wadau suala la elimu naona ni jinamizi kubwa kuliko wengi wanavyofikiria.
wapo watu wanaamini katika aliyokuwa anasema Lowasa ya elimu bure na kulipa malimbikizi ya walimu, lakini hayo sio ndio matatizo yote. ikiwa hamna ada na walimu hawadai pesa zao za zamani bado haitoshi! tunaishije baada ya hapo?
Ni mkakati upi kwa mfano wa kuboresha malipo ya walimu, je ni kuset mshahara kwa ngazi ya kipekee, kwa mfano askari, BOT, TRA na baadhi ya mashirika yanaset mishahara katika viwango tofauti na wengine, lakini pia kuna posho maalum za baadhi ya wafanyakazi na idara!
Kuna watu wako entitled na house allowances, special allowances kwa ajili ya overtime na posho za kujikimu wanapokuwa nje ya vituo vyao vya kazi.
Ni ukweli kwanza wazazi hawawaheshimu walimu, hivyo hivyo watoto wao hawatoi heshima ya kutosha. walimu wa Nursery wanaenjoy life kuliko wa primary na secondary simply kwa kuwa watoto wa nursery wanaheshima zote kwa walimu wao. so pamoja na kipato lakini pia kuna kitu chapaswa kifanyike kuongeza heshima na kujiamini kwa walimu wetu.
mfano. ualimu usichukue watu wenye alama za chini, walimu wakijiendeleza wawe wakilipwa kwa kadri wanavyopata certificates za taaluma husika, so far walimu wengi hawana hata mpango wa kwenda beyond first degree kwa kuwa baada ya hapo hakuna reward nyingine yeyote.
ualimu hauna opportunity nyingine yeyote, zaidi ya mshahara na vijisenti vya tuition! hakuna vitu kama research ambazo taifa linazitambua! walimu hawalipwi kwa mikakati ya ubunifu, wao hupimwa kwa kufaulisha mtihani wa mwisho tu. badala yake ufaulu wa shule hata kama watu wananunua mitihani, no body cares watu wanaangalia shule ni ya ngapi na wangapi wamepata 1 etc. hakuna walimu wanaocreate wanafunzi ila walimu wanaheshimika kwa kufaulisha matokeo ya kidato cha 4 au 6 pekee. walimu wenye bidii ktk shule za kata hawatoweza kuonekana maana wale wa St. XX ndio waliochukua wanafunzi wote wenye ufaulu wa juu hivyo kutoa matokeo mazuri mwisho ya masomo.
Tunasahau kuwa mwalimu wa kata aliletewa form 1 ambaye hajui hata kuandika jina lake ingawa alimaliza std 7, huyu asiyejua kuandika jina leo hata akipata div 4 hakuna anayeona, wote mnakuwa fooled na matokeo ya div 1 tu, tena zote kutoka shule zilizokusanya wanafunzi waliopata kila somo 90 - 99% walipomaliza std 7 na wakafanya pre-form 1, wakawa wanafundishwa kila kipindi na waliosoma ktk mazingira mazuri.
walimu wa kata ndio wanawafikia watoto wengi zaidi. walimu hawa ndio wanaoinua elimu ktk nyumba ambazo kama wasingejitoa walimu hawa basi elimu ktk nyumba hizo ingekuwa ni historia tu, walimu hawa ndio wanaofundisha watu 5-10 ktk shule zenye madarasa 12 au zaidi tena unaweza kukuta mwl mmoja tu wa sayansi form 1 - 4.
kuna reward zaidi ya mshahara wanastahili kupewa hawa majemedari wetu.
Basically walimu wetu wa sasa ni watu masikini wa kipato, lakini pia ni wanyonge kwa kukosa kuthaminiwa na jamii.
Serikali ya awamu ya 5 inapaswa iwekeze vya kutosha ktk elimu.
mwalimu mnyonge hawezi kutoa mwanafunzi machachari, ona hata katika familia zetu, wale ndugu maskini wanyonge, hata watoto wao huwa wanyonge na watoto wa watu wenye maisha bora hutamba pia kwa watoto wenzao na kuishi maisha ya kutoakuwa na woga na unyonge kwa wenzao.
tukiwa na walimu wanyonge na legelege, tutatengeneza taifa la wanyonge na watu legelege
 
mtoa mada nakuunga mkono japo umeandika stori ndeefu you could summarize it into simple statements. maoni yangu idara ya ukaguzi wa shule iboreshwe wapewe vitendea kazi na serikali kupitia WEMU wawape wakaguzi wakuu stahili waliyowaahidi siyo blabla tu
 
Mleta mada huyo ni rais wenu,tambua kuwa watu hawamtambui na wanamfumo mpya wa kuishi bila kiongozi.MISHAHARA WALIMU BAS
 
mijitu mingine inasema eti nagufuli sio raisi wao........it doesnt make any sence yule ni raisi wa Tanzania kama humtaki HAMA nenda nchi yenye raisi unaemtaka....


HAPA KAZI TUU
 
Mleta mada huyo ni rais wenu,tambua kuwa watu hawamtambui na wanamfumo mpya wa kuishi bila kiongozi.MISHAHARA WALIMU BAS
Dah hii kali, so jamaa wa kaskazini ndio wamegoma kabisa kukubali kuwa watanzania wamewakataa?
 
Sijaona ni kwanamna gani elimu ikiwa bure kwa wote ndipo elimu itakuwa bora.

Huwezi kuiboresha elimu kuwa bora huku wakandarasi wakuu(walim) wakiachwa kando.

Kila siku tunasikia malalamiko yasiyo isha
Dharau kwa walimu imekithiri mishahara midogo huku makato makubwa.

Unategemea Elimu ikiwa bure huku mifuko ya walimu inetoboka kunakitakacho kuwa kimeboreka hapo?

Kwanza nahisi ndipo elimu itadhuka zaidi coz watu watakuwa hawana uchungu kwa chochote 'NATOA BURE SAWA ILA NACHO KITOA NAKITOA HOVYO HOVYO TU'
At the end of the day tunarudi kule kule downlevel ki elimu

Elimu ikiwa bure watoto wengi watapata bila vikwazo. Kuna watoto leo wanakaa nyumbani sababu ya kukosa michango ya shuleni. Acha watoto wengi wasome ubora ni changamoto inayohitaji mkakati wa kudumu.
 
Sijaona ni kwanamna gani elimu ikiwa bure kwa wote ndipo elimu itakuwa bora.

Huwezi kuiboresha elimu kuwa bora huku wakandarasi wakuu(walim) wakiachwa kando.

Kila siku tunasikia malalamiko yasiyo isha
Dharau kwa walimu imekithiri mishahara midogo huku makato makubwa.

Unategemea Elimu ikiwa bure huku mifuko ya walimu inetoboka kunakitakacho kuwa kimeboreka hapo?

Kwanza nahisi ndipo elimu itadhuka zaidi coz watu watakuwa hawana uchungu kwa chochote 'NATOA BURE SAWA ILA NACHO KITOA NAKITOA HOVYO HOVYO TU'
At the end of the day tunarudi kule kule downlevel ki elimu

Elimu ikiwa bure watoto wengi watapata bila vikwazo. Kuna watoto leo wanakaa nyumbani sababu ya kukosa michango ya shuleni. Acha watoto wengi wasome ubora ni changamoto inayohitaji mkakati wa kudumu.

Hao walimu nao wabadilike wamezidi kulialia utafikiri wao ndio wanapokea pesa ndogo wakati wana mishahara mikubwa tu siku hizi. Kazi wengi hawafanyi ni kuiba michango ya watoto wa maskini kila mwaka watu wanachangia madawati ila cha kushangaza kila siku hayatoshi na wanaaoondoka wanayaacha.
 
Wadau wakati umefika kwa wananchi kushiriki kwa vitendo katika kuleta tija kwa taifa letu. sehemu ya kwanza ni kutafuta mbinu za kutatua changamoto za kielimu.
Je wadau tunaweza kumshauri raisi wetu juu ya kuimarisha elimu na kuifanya elimu yenye tija kwa taifa?
Naomba michango yenu ktk uzi huu.
Kwa upande wangu nafikiri mambo haya yafuatayo yanaweza kutuletea tija.
1. Wadau kupata nafasi zaidi ya kuchangia katika mbinu za uboreshwaji wa huduma hii muhimu katika jamii.
-vyuo vikuu na wasomi waongoze makongamano katika kutoa tafakari juu ya nini kifanyike katika kuleta na kuimarisha elimu yetu. si vema kuwa na mijadala isiyo na kikomo, lakini katika siku 100 za mwanzo wa awamu ya tano jambo hili lilitakiwa lipewe namba moja ili baada ya hapo tuanze kuonesha muelekeo mpya.
2. kuweka vigezo vya ubora, tuzo na adhabu kwa shule na taasisi zingine za elimu.
Kutengeneza vigezo kwa taasisi za kielimu ili tuwe na sifa zinazoendana katika mashule yote hapa nchini.
yes huwezi kosa uwepo wa shule zenye viwango vya juu, kati na chini lakini shule zipimwe kwa vigezo, daraja za ubora zibainishwe na taasisi husika iwe halmashauri au taasisi ya dini, shirika au mtu binafsi zipewe majukumu ya kufanyia uboreshwaji wa viwango katika vipindi maalum na kushindwa kufanya hivyo taasisi husika inyimwe haki ya kuendelea kutoa huduma na ifidie gharama za kuwahamisha wanafunzi na penalt ya usumbufu kwa taasisi. pale inapogusa halmashauri, basi na mkurugenzi wa halmashauri husika na maofisa wa elimu nao waondolewe katika nafasi zao kwa kushindwa kusimamia elimu.
Kwa vyuo vyote kuanzia vile vidogo vinavyotoa certificates pekee hadi universities, serikali isigharamie chochote ikiwemo kupeleka wanafunzi kama hawatofikia viwango ailivyowekwa.
-zawadi ikiwemo pamoja na pesa na medali kwa taasisi zitakazofanya vema pamoja na mkurugenzi na maofisa wa elimu.
3. Uwepo wa scholarships kwa wanafunzi wanaofanya vema.
kwa mpango uliopo sasa wa wanafunzi kusoma bure hadi A-level, wanafunzi wanapaswa kuwa na eneo jingine la kushindania inapokuja kumaliza elimu ya sekondari. Suala la bodi ya mikopo kutoa nafasi ya mikopo just kwa kufiwa na wazazi na kuwaacha watoto wengine wenye wazazi wa kipato cha kati lakini wenye ufaulu mzuri katika masomo yao ya sekondari kuishi kwa kutaabika wakiwa vyuo vikuu pia linapunguza ufanisi kwa wanataaluma wetu. Wale wenye umri wa kati watakumbuka kipindi kabla ya kluanza bodi ya mikopo, serikali ilikuwa inagharamia wanafunzi wote wenye alama za ufaulu wanapoingia vyuo vikuu. hapa ilikuwa ni kutokana na nafasi zinazopatikana UDSM, Mzumbe na Sokoine,. pamoja na vyuo vingine hasa vile vya ufundi kwa FTC. wote tulisoma na kupambana kupata nafasi hiyo, kwa hiyo ushindani na juhudi zilitumika kufikia malengo ya kuifikia nafasi hii hadhimu. mambo yamebadilika hasa baada ya kuanzishwa kwa bodi ambapo suala la kupata ni bahati nasibu tu, ufaulu sasa si kigezo, lakini vigezo vingine visivyo na tija ndio vimepewa kipaumbele zaidi, kwa bahati mbaya hata huko kukosa wazazi au kuishi mazingira magumu watu wamekuwa wakifoji maana kuna watoto wa vigogo wenye uwezo mzuri tu na wanapata 80-100% ya mkopo!
Nadhani special scheme yenye public na private scholarships ianzishwe ili kuhamasisha afaulu kwa wedge zetu, serikali irejee kuangalia vipimo vya alama za ufaulu kama ndio kigezo namba moja katika kutoa mkopo kwa ajili ya elimu ya juu. Vyuo vya umma vipewe kipaumbele, kisha taasisi nyingine zenye rekodi nzuri kama tulivyoainisha hapo juu (no.2).
4. Uwepo wa mitihani inayofanana kwa taasisi za juu
mfumo wetu wa sasa wa elimu unaweza kutoa Digrii moja ya fani hiyo hiyo lakini tunaweza kuwapata wanataaluma waliopitia elimu tofauti. Misisitizo ya kufuata mtaala unaofanana nadhani hadi sasa haupo, jambo hili linapelekea kuporomoka kwa taaluma na udhaifu wa wanataaluma wetu hasa hawa wasomi wa sasa.
Jambo hili linawezekana kwa wale waliofanya CPA au mitihani mingine ya bodi wanaweza kuona jinsi gani mtihani wa aina moja unaweza kutungwa na kuwapata watu wenye taaluma katika ushindani linganifu. kama tunataka kuset standards then hiki ni kigezo kikubwa sana. Vinginevyo A ya UDOM inaweza kuwa tofauti na UDSM na ile Ya Kampala University kwa kozi hiyohiyo.
tumefikia sehemu tunapaswa kustandardize elimu yetu.
5. Kufutwa kwa taasisi zote zisizona sifa
Wizara ya elimu inapaswa kutazama upya leseni zake zote ilizozitoa kwa taasisi mbalimbali ili kuona kama wamefikia vigezo, na kwa wale wanaoshindwa hakuna tena nafasi ya kufikiriwa, wafutiwe usajili ili kupunguza huu ubabaishaji tunaouona sasa.

Wadau naomba mchangie sana uzi huu labda tunaweza kuwafikia wadau wakasikia mawazo yetu.
Pia kukosoana kunaweza kuwafanya wenye nafasi katika nchi wakapima mawazo yao.

Mkuu kabla ya kumaliza kusoma uzi wako huo mimi naomba kwanza viboko virudishwe shuleni na wazazi wasiruhusiwe kumhoji mwalimu kwamba kwa nini kamtandika mwanafunzi baada ya hapo Elimu itaboreka tofauti na hivyo hata tukiita malaika elimu haitaboreka nature ya binadamu yeyote duniani huishi kwa utisho wa adhabu ndipo anakuwa na nidhamu kwa mfano humu JF kuna watu wanatamani kutukana lakini wanaogopa adhabu ya ban na makosa ya mtandao na wewe kama siyo mimi tunawahi msikitini au kanisani kwa hofu ya adhabu ya kuchomwa moto wa milele japo hatujauona sasa ni vipi mwanafunzi ajifunze akiwa free bila utisho wa adhabu? Mwalimu hata ukimlipa milioni moja mshahara pesa atachukua na mambo yatakuwa vilevile kuna wanafunzi ujinga hauwatoki mpaka wapate mkong'onto hapo utaona anaelewa na kuwa mwanafunzi bora kuliko hata wale wengine wasiosukumwa, Mwalimu amekatishwa tamaa na wazazi wa wanafunzi anachokifanya kwa sasa ni kwamba ujue usijue mshahara wake uko palepale na ndiyo maana sasa hivi kuna wanafunzi wanafaulu kwenda form one na hawajui kuandika unajiuliza amefulu vipi? Hakuna majibu ila jibu ndiyo hilo hapigwi na mwalimu anataka sifa anamfanyia mtihani ili akaangamie vizuri huko mbele ya safari.
 
Back
Top Bottom