Athari ya mtandao na luninga kwa watoto

Athari ya mtandao na luninga kwa watoto

damian marijani

JF-Expert Member
Joined
Jan 31, 2010
Posts
695
Reaction score
466
Wakuu, naomba leo nitoe hii hoja ambayo inaniumiza kichwa. Wataalam waliobobea kwenye nyanja za watoto wanatuasa kuwa internet na luninga inapotumiwa sana na watoto inawafanya wasiweze kupevuka kiakili,kwani vitu hivi havileti changamoto yoyote ile kwa akili changa ya mtoto kuweza kumjenga aweze kutafakari na kuweza kutatua matatizo ambayo anaweza kukutana nayo katika maisha yake. Kwa maana nyingine ubongo wa huyu mtoto ambaye huwa anatumia muda mrefu kwenye tv au internet unabweteka kwani kila mara anapata jibu kwenye mtandao au tv.
Ninajua hili tatizo halipo katika majority ya Watanzania kwa sababu ya accessibility issues, lakini kwa wale wachache waliojaliwa kuaccess hizi huduma tuwe macho!!
 
Inategemeana wanatumia mtandao au TV kwa ajili ya nini. Kama mtoto kutwa anashinda mbele ya TV akiangalia Cartoon Network au movie za kina Bruce Lee au Van Damme then of course hapati changamoto yoyote. Lakini kama anaangalia vipindi vinavyofundisha, au anatumia internet kufanya research kuhusu topic yoyote, problem solving games n.k k sioni tatizo. Ukizingatia Bongo shule nyingi hazina maktaba, na hata public library ninayoifahamu Dar ni moja tu, internet ni nzuri sana kupata up to date information, and e-books for free.

Kama mzazi inabidi usimamie matumizi ya TV na internet. Weka ratiba na ukague browsing history ya kompyuta kuhakikisha hawaangalii madudu. Weka block kwenye sites za hatari pia. Tuko kwenye karne ya 21, vitoto vya miaka miwili vinatumia iPad..


Wakuu, naomba leo nitoe hii hoja ambayo inaniumiza kichwa. Wataalam waliobobea kwenye nyanja za watoto wanatuasa kuwa internet na luninga inapotumiwa sana na watoto inawafanya wasiweze kupevuka kiakili,kwani vitu hivi havileti changamoto yoyote ile kwa akili changa ya mtoto kuweza kumjenga aweze kutafakari na kuweza kutatua matatizo ambayo anaweza kukutana nayo katika maisha yake. Kwa maana nyingine ubongo wa huyu mtoto ambaye huwa anatumia muda mrefu kwenye tv au internet unabweteka kwani kila mara anapata jibu kwenye mtandao au tv.
Ninajua hili tatizo halipo katika majority ya Watanzania kwa sababu ya accessibility issues, lakini kwa wale wachache waliojaliwa kuaccess hizi huduma tuwe macho!!
 
Kwa kuhamia DIGITAL watoto wetu wataharibika ile mbaya maana channel nyingine ni matusi (mambo machafu) kwa kwenda mbele. Mmomonyoko wa maadili utaongezeka hasa kwa masuala ya mapenzi. Channel nyingine zinarusha mambo hayo usiku huko kwao lakini huku kwetu ni mchana kweupe!

Tuliambiwa kuna mamlaka ya kuachuja content zinazorushwa na vituo vya TV, yawezekana ilishasahau majukumu yake.
 
Inategemeana wanatumia mtandao au TV kwa ajili ya nini. Kama mtoto kutwa anashinda mbele ya TV akiangalia Cartoon Network au movie za kina Bruce Lee au Van Damme then of course hapati changamoto yoyote. Lakini kama anaangalia vipindi vinavyofundisha, au anatumia internet kufanya research kuhusu topic yoyote, problem solving games n.k k sioni tatizo. Ukizingatia Bongo shule nyingi hazina maktaba, na hata public library ninayoifahamu Dar ni moja tu, internet ni nzuri sana kupata up to date information, and e-books for free.

Kama mzazi inabidi usimamie matumizi ya TV na internet. Weka ratiba na ukague browsing history ya kompyuta kuhakikisha hawaangalii madudu. Weka block kwenye sites za hatari pia. Tuko kwenye karne ya 21, vitoto vya miaka miwili vinatumia iPad..

I second mchango wako, kweli internet ikitumika vizuri inajenga zaidi ya kubomoa. Changamoto ni utamonitor vipi matumizi mazuri hasa kwa simu zenye internet. Kwa computer ya nyumbani unaweza lkn vijana wengi (at least kwa bongo) wanaaccess internet via mobile.
 
Back
Top Bottom