Africa history made (Marejeo)

Africa history made (Marejeo)

Ukatili wa wabelgiji Congo
1788882522377.jpg
1788882516472.jpg
 
Kule Lari, ghasia hazikufika kama janga la pekee. Takriban watu 74 waliuawa kwa usiku mmoja mnamo 1953, na kuziacha familia zikiwa zimenaswa kati ya uasi wa kutumia silaha, nguvu za kikoloni, na gharama kubwa ya maisha kwa kuchagua upande.
Mauaji hayo yalikuwa sehemu ya Uasi wa Mau Mau, uliojulikana rasmi na serikali ya kikoloni ya Uingereza kama Hali ya Hatari ya Kenya (Kenya Emergency). Kuanzia mwaka 1952 hadi 1960, sehemu kubwa ya mapigano ilijikita katika jamii za Wakikuyu, huku watu wa Embu na Meru nao wakishiriki katika mapambano dhidi ya utawala wa Waingereza.
Kwa familia nyingi za Kikuyu, mgogoro huo ulikuwa ukifukuta kwa miaka mingi. Walowezi weupe walikuwa wamechukua maeneo makubwa ya ardhi kwa ajili ya mashamba, wakati viongozi wa wenyeji akiwemo Jomo Kenyatta wakishinikiza haki za ardhi na usawa wa kisiasa bila mafanikio yoyote kutoka kwa mamlaka za kikoloni.
Uasi huo ulianza kama vuguvugu la siri na kuwa mzozo wa silaha. Uingereza ilitangaza hali ya hatari, ikashambulia mitandao ya Mau Mau, na kuwahamisha zaidi ya Wakikuyu milioni 1 hadi kwenye vijiji vinavyodhibitiwa vilivyoundwa ili kutenganisha raia na wapiganaji.
Dedan Kimathi akawa mmoja wa makamanda muhimu zaidi wa uasi huo. Kukamatwa kwake mnamo Oktoba 1956, kulikofuatiwa na kuuawa kwake, kulileta pigo kubwa kwa vuguvugu hilo, lakini gharama ya maisha ya binadamu ilitofautiana, huku maelfu ya Wakenya wakiuawa na ripoti zikiweka vifo vya Mau Mau zaidi ya 10,000.
Baadhi ya jamii ziliwaunga mkono waasi, nyingine ziliunga mkono serikali ya kikoloni, na nyingi zilinaswa katikati ya pande zote mbili. Njia ya Kenya kuelekea uhuru haikuchongwa tu na mapigano ya misituni, bali na ardhi, hofu, uaminifu, na kumbukumbu ambazo zilidumu kwa muda mrefu hata baada ya hali hiyo ya hatari kwisha.
#HistoriaYaAfrika #HistoriaYaKenya #MauMau


1789082589896.jpg
 
Naomi Whitehead alizaliwa kwenye shamba moja huko Georgia mwaka wa 1910. Wakati huo Harriet Tubman alikuwa bado hai. Wanawake wa Marekani walikuwa hawajaruhusiwa kupiga kura nchi nzima. Vita Vikuu vya Kwanza vya Dunia vilikuwa bado havijaanza. Redio za kibiashara zilikuwa hazijaanza kutumika.
Na Naomi bado yuko hapa.
Mnamo Septemba 26, 2026, alisherehekea siku yake ya kuzaliwa ya 116. Umri wake umethibitishwa na watafiti wa maisha marefu, jambo linalomfanya kuwa mtu mwenye umri mkubwa zaidi anayejulikana kuwa hai nchini Marekani na mtu wa pili kwa umri mkubwa zaidi anayejulikana kuwa hai duniani.
Alizaliwa kama Naomi Washington na alikua akichuma pamba na tumbaku kwenye shamba la familia yake. Kulikuwa na farasi pia, na zaidi ya karne moja baadaye, bado alikuwa akizikumbuka hofu zake za kupigwa teke na mmoja wao. Mwaka wa 1930, aliolewa na Sylvester Whitehead, na kwa pamoja walipata watoto wa kiume watatu.
Kisha, maisha ya kawaida yalianza kushuhudia mabadiliko makubwa ya kihistoria. Naomi aliishi wakati wa Mdororo Mkuu wa Kiuchumi, Vita Vikuu vya Pili vya Dunia, harakati za haki za kiraia, kutua kwa binadamu mwezini, uvumbuzi wa televisheni, kompyuta binafsi, mtandao (internet), na simu janja (smartphones). Alikuwa na umri wa miaka 45 wakati Rosa Parks alipokataa kuachia kiti chake kwenye basi, na miaka 98 wakati Barack Obama alipochaguliwa kuwa rais.
Hata hivyo, kuishi maisha marefu kulimaanisha pia kubeba huzuni kubwa ya kufiliwa. Naomi ameishi muda mrefu kuliko mume wake na watoto wake wote watatu wa kiume. Mtoto wake wa mwisho aliyekuwa hai alifariki mnamo 2011, wakati Naomi akiwa tayari na umri wa miaka 100.
Licha ya hayo, vizazi viliendelea kuongezeka kumzunguka. Kufikia siku yake ya kuzaliwa ya 110, alikuwa na wajukuu 12, vitukuu 28, kilembwe 49, na vilembweke watatu.
Ni vigumu kufikiria umbali wa safari ya maisha kati ya yule msichana mdogo Mweusi aliyekuwa akichuma pamba huko Georgia mnamo 1910, na mwanamke huyu mwenye umri wa miaka 116 aliyezungukwa na vizazi vya familia yake huko Pennsylvania mnamo 2026.
Naomi Whitehead hajasoma tu kuhusu historia ya zaidi ya karne moja ya Marekani.
Ameiishi.
1791075852323.jpg
 
Back
Top Bottom