Tunashindwa kutokomeza malaria kwa kukosa right strategies na right means. Tunawategemea wazungu waje na misaada na strategies zao. Kama uchumi wetu unategemea kilimo, halafu bajeti ya kilimo ni issue bila misaada, itakuwa hela ya elimu kuzuia malaria. Nilibahatika kuwemo kwenye msafara wa Roll Back Malaria toka Cape Town mpaka Cairo Misri, ulikuwa ni ulaji tuu wa pesa ambazo zingetosha kutokomeza Malaria nchini za Afrika Mashariki.
Zanzibar wanakaribia kutokana na udogo wake na kuzungukwa na bahari ambayo siyo mazalia ya mbu na tabia nchi ukijumlisha na iliyojaa permiable rocks ni aghlabu sana kukuta madibwa kwenye maeneo ya udongo wa kichanga.
Pamoja na vita yote dhidi ya matumizi ya DDT, kwa vile inasumu, ila ni kiboko!. Madawa mengi ya kuuwa wadudu yanasumu, waulize Wasukuma kuhusu dawa ya pamba ya Thiodan, ni kizunguzungu, DDT afadhali.
Madawa mengi ya malaria yana maisha mafupi kabla wadudu hawajayazoea na kugeuka sugu, hivyo pamoja na kukosekana kwa kiwango cha dose stahiki ya Muarobaini (Cinchona Tree), ndiyo hutumika viwandani kutengeneza Quinine, hivyo ni kiboko ya malaria.
Na kuhusu vyandarua vya dawa, nashauri uvifue kabla ya kutumia, kuna wakati watoto wenye sensetive skin wanawashwa na kupata vipele fulani kwenye ngozi zao kutokana na sumu ya vyandarua, na pia usishangae watoto kupata vikohozi vya ajabu mara tuu baada ya kufunga chandarua kipya chenye dawa ya miaka mitano!.