Una swali la uchumi au maswala ya kifedha?

Una swali la uchumi au maswala ya kifedha?

Jay2525

Member
Joined
Mar 5, 2014
Posts
68
Reaction score
121
Ndugu wana jamvi leo kwa namna ya pekee nimeguswa na nukuu ya mwanasayansi albert Einstein ''The world is a dangerous place to live, not because of the people who are evil, but because of the people who don't do anything about it.”

Kwakuwa mimi ni mwanazuoni niliyebobea kwenye masuala ya uchumi na fedha nimeona nisikae kimya. Bali nitumie maarifa na elimu nilio nayo kwa lengo la kuwaelimisha wenzangu pia. Hivyo nakaribisha maswali yote yanayo husu maswala ya uchumi au fedha popote duniani nitayajibu kiufasaha.

56ab080a99ae7f8cab211bcbed099c3c.png
 
Swali:.je endapo bei ya vitu ikabaki vilevile lakini upatikanaji wa hela ukawa mgumu kupelekea watu kushindwa kuvinunua hizo bidhaa kwa bei ile ile??
Je,hilo nalo litahesabiwa kama mfumuko wa bei(inflation)??
 
Swali:.je endapo bei ya vitu ikabaki vilevile lakini upatikanaji wa hela ukawa mgumu kupelekea watu kushindwa kuvinunua hizo bidhaa kwa bei ile ile??
Je,hilo nalo litahesabiwa kama mfumuko wa bei(inflation)??
Mr dullavirux:
Katika uchumi wa soko yaani market economy pesa inapo pungua kwenye mzunguko na kupelekea ugumu kwa watu kuimiliki . Uwezo wa watu kununua bidhaa yaani purchasing power hupungua.Hii itapelekea kushuka kwa wahitaji wa bidhaa (demand) na kama wauzaji wataweka bei ile ile supply itakuwa kubwa kuliko demand hivyo kutengeneza bidhaa za ziada sokoni ambazo zitapelekea kushuka automatically ili kuleta ulinganifu kati ya uhitaji na usambazaji (demand and supply). Hivyo mfumuko wa bei ni ngumu kutokea katika mazingira kama hayo. Hata ikitokea ni ndani ya kipindi kifupi saana.lakini pia haita itwa inflation, kwani inflation ni ongezeko wima kwa bei ya bidhaa.Kama bei haija ongezeka ipo palepale wachumi tunaendelea kuita kuwa bei ipo stable. Lakini kupungua saana kwa fedha kwenye mzunguko hupelekea price deflation(mdorolo wa bei) na kudorola kwa uchumi.
28d8b2b7b3f143c71c7097ac0af89910.jpg
 
Me naomba unifafanulie vitu vinne

Jay2525 Hela inavyoingizwa kwenye mzunguko na inavyotengeneza thamani.mfano umetengeneza hela na umeipa thaman ya sh 100 Ila material uliotumia ni ya thamani kuliko 100 yenyewe.kipi kitakuwa chenye thamani.ie umetengeneza sh100 kwenye 50gm ya dhahabu.

2>Kati ya viwanda na kilimo nini huanza kuinua wananchi kwenye kipato.
Nini kinafaa kupewa kipaumbele na kwa muda gan.kutengeneza ma trekta ili tulime kwa ufanisi au kulima ili tutengeneze trekta???

3>Kama uchumi wa nchi unakuwa kwenye takwimu ila kwenye maisha ya kawaida ni tofauti,nini inakuwa shida???
Na nini kifanyike kutengeneza uwiano kwenye uchumi wa makaratasi na uchumi halisi wa mtu mmoja mmoja.

4>kama nchi ulikuwa kwenye mfumo wa kifisadi maana ile hela aliyokuwa anapata fisadi ilikuwa inamnufaisha mpk mtu wa chini na Sasa huo mzunguko haupo,nini kifanyike kutengeneza mzunguko upya,ambao hauta athiri mwananchi wa kawaida,mfano fisadi alikuwa anapata hela yake anapeleka kwenye miladi yake.i.e ujenzi,pale muuza cement,mabati mfytuaji matofari,fundi,mama ntilie mpk muuza genge alikuwa anapata kutoka kwenye huo mzunguko il Sasa haupo na serikali inasema watu wafanye kwa kwa bidii wakati kazi hazipo.nn cha kulekebisha.
 
Ndugu wana janvi leo kwa namna ya pekee nimeguswa na nukuu ya mwanasayansi albert Einstein ''The world is a dangerous place to live, not because of the people who are evil, but because of the people who don't do anything about it.” na kwa kuwa mimi ni mwanazuoni nilie bobea kwenye masuala ya uchumi na fedha nimeona nisikae kimya.Bali nitumie maarifa na elimu nilio nayo kwa lengo la kuwaelimisha wenzangu pia. Hivyo nakaribisha maswali yote yanayo husu maswala ya uchumi au fedha popote duniani nitayajibu kiufasaha.
4623e62e6e99abaa12e3d0060ecf4538.jpg
Mkuu Jay2525 kimya
 
Uchumi wetu ni kweli unakua au ni siasa pia kama unakua nipe dalili za kukua kwa uchumi na kama unashuka thibitisha
 
Me naomba unifafanulie vitu vinne

Jay2525 Hela inavyoingizwa kwenye mzunguko na inavyotengeneza thamani.mfano umetengeneza hela na umeipa thaman ya sh 100 Ila material uliotumia ni ya thamani kuliko 100 yenyewe.kipi kitakuwa chenye thamani.ie umetengeneza sh100 kwenye 50gm ya dhahabu.

2>Kati ya viwanda na kilimo nini huanza kuinua wananchi kwenye kipato.
Nini kinafaa kupewa kipaumbele na kwa muda gan.kutengeneza ma trekta ili tulime kwa ufanisi au kulima ili tutengeneze trekta???

3>Kama uchumi wa nchi unakuwa kwenye takwimu ila kwenye maisha ya kawaida ni tofauti,nini inakuwa shida???
Na nini kifanyike kutengeneza uwiano kwenye uchumi wa makaratasi na uchumi halisi wa mtu mmoja mmoja.

4>kama nchi ulikuwa kwenye mfumo wa kifisadi maana ile hela aliyokuwa anapata fisadi ilikuwa inamnufaisha mpk mtu wa chini na Sasa huo mzunguko haupo,nini kifanyike kutengeneza mzunguko upya,ambao hauta athiri mwananchi wa kawaida,mfano fisadi alikuwa anapata hela yake anapeleka kwenye miladi yake.i.e ujenzi,pale muuza cement,mabati mfytuaji matofari,fundi,mama ntilie mpk muuza genge alikuwa anapata kutoka kwenye huo mzunguko il Sasa haupo na serikali inasema watu wafanye kwa kwa bidii wakati kazi hazipo.nn cha kulekebisha.
Jibu kwa swali 01

Pesa huingizwa kwenye mzunguko kwa kuratibiwa na benki kuu ya nchi husika. Hivyo kutengeneza pesa au kuprinti pesa ni moja ya kazi ya benki kuu. Kuhusu pesa kuutengenezwa kwa material ya gharama kuliko thamani yake . Ni kwamba inaweza kutokea hususani kwa fedha za sarafu lakini hata hivyo wachumi tunaamini kuwa pesa inatakiwa kutengenezwa kwa thamani ndogo kuliko thamani yake katika soko. Kwani ikiwa thamani ya malighafi ilio tumika kutengeneza pesa itakuwa ghali kuliko thamani ya pesa watu wataanza kuitumia pesa hiyo kwa shughuli nyingine. Mfano mzuri ni Lupia ya ugerumani. Kwa upande mwingine malighafi zinazo tumika kutengeneza fedha za noti zimeonekana kuwa na thamani kidogo kuliko thamani ya fedha hivyo kutumika mara nyingi kutengenezea kiwango kikubwa cha fedha zinazo tumika kwenye uchumi. Pamoja na hayo sifa nyingine za fedha iliyo bora ni pamoja na:

I. Iweze kukubalika kwa watu wote

II. Kubebeka kilahisi

III. Uwezo wa kudumu kwa muda mrefu

IV. Kugawanyika katika thamani

V. Kuwa na mfanano

VI. Kuwa na utulivu wa thamani (stable in value)

VII. Kutengenezwa katika shepu tofauti (meleability)

VIII. Kutambulika Kilahisi



00dea1fd8d3eae569ea8272508034eac.jpg
 
kwanini tanzania maskini?ilhali tumezungukwa na rasilimali nyingi?
 
kwanini tanzania maskini?ilhali tumezungukwa na rasilimali nyingi?
Ndugu yangu rasilimali za nchi si kigezo pekee cha maendeleo.Maendeleo ya nchi hutegemea vigezo vingi ikiwemo:
Rasilimali watu
Amani na utulivu
Teknologia
Uongozi bora na mgawanyo sawa wa rasilimali. Tanzania tuna rasilimali nyingi lakini bado ni nchi maskini kwa kuwa hatuna rasilimali watu wanao hitajika kuvuna rasilimali hizo na kuzifanya zitumike kwa maendeleo ya nchi.Mfano tuna madini mengi lakini hatujawekeza kwenye rasilimali watu ili tuweze kuvuna rasilimali hii adimu sisi wenyewe.Badala yake tunatumia watalaam wa nje ambao hunufaika zaidi kuliko sisi katika rasilimali zetu. Pili Teknologia duni na ukosefu wa uongozi bora ni mambo mengine yanayo changia umasikini wetu ijapokuwa tuna rasilimali za kutosha.
 
Ndugu yangu rasilimali za nchi si kigezo pekee cha maendeleo.Maendeleo ya nchi hutegemea vigezo vingi ikiwemo:
Rasilimali watu
Amani na utulivu
Teknologia
Uongozi bora na mgawanyo sawa wa rasilimali. Tanzania tuna rasilimali nyingi lakini bado ni nchi maskini kwa kuwa hatuna rasilimali watu wanao hitajika kuvuna rasilimali hizo na kuzifanya zitumike kwa maendeleo ya nchi.Mfano tuna madini mengi lakini hatujawekeza kwenye rasilimali watu ili tuweze kuvuna rasilimali hii adimu sisi wenyewe.Badala yake tunatumia watalaam wa nje ambao hunufaika zaidi kuliko sisi katika rasilimali zetu. Pili Teknologia duni na ukosefu wa uongozi bora ni mambo mengine yanayo changia umasikini wetu ijapokuwa tuna rasilimali za kutosha.
Naendelea mkuu
Jay2525 Mkuu kuna vipengele vingine hujavigusa kwenye swali lang u
 
Mr dullavirux:
Katika uchumi wa soko yaani market economy pesa inapo pungua kwenye mzunguko na kupelekea ugumu kwa watu kuimiliki . Uwezo wa watu kununua bidhaa yaani purchasing power hupungua.Hii itapelekea kushuka kwa wahitaji wa bidhaa (demand) na kama wauzaji wataweka bei ile ile supply itakuwa kubwa kuliko demand hivyo kutengeneza bidhaa za ziada sokoni ambazo zitapelekea kushuka automatically ili kuleta ulinganifu kati ya uhitaji na usambazaji (demand and supply). Hivyo mfumuko wa bei ni ngumu kutokea katika mazingira kama hayo. Hata ikitokea ni ndani ya kipindi kifupi saana.lakini pia haita itwa inflation, kwani inflation ni ongezeko wima kwa bei ya bidhaa.Kama bei haija ongezeka ipo palepale wachumi tunaendelea kuita kuwa bei ipo stable. Lakini kupungua saana kwa fedha kwenye mzunguko hupelekea price deflation(mdorolo wa bei) na kudorola kwa uchumi.
28d8b2b7b3f143c71c7097ac0af89910.jpg
Safi sana...
 
1.kwa nin kunakua na overnight inflation ktk baadhi ya nchi?
2.kama mchumi,utafanyaje ili kuleta price stability ktk nchi yako?
3.kupunguza matumizi ya serikali kuna madhara gani kwa mwananchi wa kawaida both in short run and long run?
4.kwa nini Tanzania ni maskini wkt tuna maliasili za kutosha?
5.yapi ni madhara kwa mkulima wa tanzania yatakayosababishwa na kufluctuates kwa bei ya mazao ya biashara kama kahawa,korosho na pamba katka soko la dunia?
6.nini kitatokea endapo serikali haitapiga marufuku matumizi ya pesa za kigeni kwenye mzunguko?
7.unaweza kuipa ushauri wa aina gani BOT kuhusu kuzibana commercial banks hapa nchin kuhusiana na kuongeza au kushusha interest rates kwa wakopaji wao hasa ktk kipindi hiki ambacho uchumi unaonekana kushrink?
 
Jay2525

2>Kati ya viwanda na kilimo nini huanza kuinua wananchi kwenye kipato.
Nini kinafaa kupewa kipaumbele na kwa muda gan.kutengeneza ma trekta ili tulime kwa ufanisi au kulima ili tutengeneze trekta???

3>Kama uchumi wa nchi unakuwa kwenye takwimu ila kwenye maisha ya kawaida ni tofauti,nini inakuwa shida???
Na nini kifanyike kutengeneza uwiano kwenye uchumi wa makaratasi na uchumi halisi wa mtu mmoja mmoja.

4>kama nchi ulikuwa kwenye mfumo wa kifisadi maana ile hela aliyokuwa anapata fisadi ilikuwa inamnufaisha mpk mtu wa chini na Sasa huo mzunguko haupo,nini kifanyike kutengeneza mzunguko upya,ambao hauta athiri mwananchi wa kawaida,mfano fisadi alikuwa anapata hela yake anapeleka kwenye miladi yake.i.e ujenzi,pale muuza cement,mabati mfytuaji matofari,fundi,mama ntilie mpk muuza genge alikuwa anapata kutoka kwenye huo mzunguko il Sasa haupo na serikali inasema watu wafanye kwa kwa bidii wakati kazi hazipo.nn cha kulekebisha.

Jibu Kwa Swali #2
Kuhusu nini tuanze kuzalisha kati ya bidhaa za kilimo au viwanda inategemea na ufanisi uliopo katika matumizi ya rasilimali zetu kwenye uzalishaji wa bidhaa husika. Swali la kujiuliza ni bidhaa zipi tunazo weza kuizalisha kwa gharama kidogo?. Tukibaini ni bidhaa zipi tunazo weza kuzalisha kwa gharama kidogo hizo ndizo za kupewa kipaumbele na kuzalishwa kwa lengo la kuinua uchumi wa wananchi. Dhana hii imeelezwa vizuri na wachumi Robert Torren na Davidi Ricardo kwenye kanuni muhimu itwayo Comperative advantage" Nchi itanufaika zaidi kwa kuzalisha bidhaa ambayo inaweza tumia ghama kidogo kwenye uzalishaji ukilinganisha na nchi nyingine na kuagiza nje bidhaa ambayo inatumia gharama kubwa kwenye uzalishaji.
Mfano: Kaama Tanzania inaweza kutumia rasilimali zake zote kwenye uzalishaji wa Matrector 8 na tani za Ufuta 30. Wakati china ina uwezo wa kuzalisha matrecta 21 na Tani za ufuta 35. Chukulia ikiwa tani moja ya ufuta inabadilishwa na trecta moja. Basi Tanzania ingeweza kunufaika zaidi na kwa kuzalisha ufuta na kununua matrecta toka china. Wakati huohuo china ingeweza kunufaika zaidi kwa kununua ufuta tanzania na kuzalisha matrecta.

upload_2016-11-8_15-49-23.png

Hata hivyo tuna comperative advantage kubwa kwenye kilimo kuliko uzalishaji wa bidhaa za viwanda hivyo hata mashine na viwanda ambavyo vinaweza kumuinua mwananchi wa kawaida ni vile vinavyo chakata malighafi za kilimo. Lakini kwa sasa hatuna haja ya kutengeneza matrecta bali kuagiza nje na kuzalisha mazao ya kilimo kwa ufanisi ili kuinua uchumi wa taifa letu
 
Back
Top Bottom