Tunahitaji Rais mwenye PhD, asie fisadi

Tunahitaji Rais mwenye PhD, asie fisadi

Msomi kama Dr. Magufuli atatuvusha katika sekta mbalimbali ikiwemo elimu ya BURE, kuimarika kwa shilingi ya Tanzania na mahakama ya KADHI/MAFISADI

acheni ujinga. elimu ya bure bila madawati, vitabu, vyoo na madarasa ni kutuharibia watoto.
inaondolewa ada ya 20000 aafu michango inafikia 200000!!!

bado mnawadanganya watanganyika kuwa mnatoa elimu ya bure.
 
kwanza tutafsiri maana ya ufisadi.
UFISADI
Neno hili kwakawaida lina maana ya maovu au uharibifu wa aina yoyote ile.Aidha laweza kuletamaana ya matumizi ya madaraka au mamlaka katika ofisi za umma au za kibinafsikwa manufaa ya mtu binafsi au kundi la watu.Wanaojihusisha katika ufisadihujulikana kama mafisadi au kwa umoja mfisadi.
Ufisadi unawezakugawanywa katika viwango viwili vikuu.Mosi kuna ufisadi wa kiwango chachini.Hizi ni sakata zinazohusisha watu wa kila siku na wa kawaida katikajamii.Kuna mifano anuwai ya ufisadi wa kiwango cha chini.Maafisa wa trafikikatika barabara hupokea milungura kutokakwa wenye magari yaliyo na kasoro ili wasiadhibiwe kulingana na sheria.Hiihupelekea abiria kupakiwa mithili ya magunia ya kabeji jambo ambalo huchangiakuongezeka kwa ajali za barabarani zinazowaua watu wengi.Tamaa ya madereva hawakupata pesa zaidi kutokana na kubeba abiria wengi kupita kiasi huwapelekeakupoteza kazi zao na maisha yao vilevile.
Ufisadi huonekanawakati raia anapokosa kupewa huduma inavyotakikana.Sakata za watu kuto kitukidogo ili faili zao zipatikane ofisini si jambo la ajabu.Watoaji hudumahospitalini na katika zahanati za umma hutuma wagonjwa katika kliniki zao au zamarafiki zao ili wapate kiinua mgongo badala ya kuwahudumiainavyotakikana.Maafisa wa kuchunguza ubora wa bidhaa hupokea rushwa ilikuruhusu bibhaa zisizostahili kutumika kuendelea kutumika.Jambo hili huwatishio kwa maisha ya wananchi wanaoendelea kutumia bidhaa hizi bila kujuahatari inayowakodolea macho.
Aina ya pili yasakata za ufisadi ni zile zilizofikia kiwango cha kimataifa.Kwa kawida hizihuhusisha utoaji na upokeaji wa mabilioni ya pesa.zabuni za ujenzi wa barabarhutolewa kwa makontrakta waliotayari kutoa chai.Huduma zingine zilizoadhiriwana ufisadi ni zile za bima kwa mashirika au makampuni makubwa,zabuni zauagizaji wa bidhaa zinazohitajika kwa wingi kama magari ya serikali,madawa nakadhalika.Vilevile vituo vya forodha wakati mizigo inaingia au kutoka nchi mojakwenda nyingine vimeadhiriwa na ufisadi.
Kuna mambo kadhaayanayoimarisha na kukuza ufisadi Tanzania.Mojawapo wa mambo haya ni tamaainayowasukuma watu kunyakua vya umma au vya wengine kiharamu.Aidha sheriadhaifu huchangia pakubwa kwa kuwa mafisadi hufahamu kuwa serikali hizihaziwatafanya lolote.Hivyo wao hupata motisha ya kuendeleza ufisadi.Waohawachukuliwi hatua yoyote kwa sababu ya cheo au nafasi yao katikajamii.Viongozi wa nchi huchangia kukuza ufisadi kwa njia moja au nyingine.Waohutumia vikaragosi wao kutekeleza shughuli zao za kifisadi.Wakati mwingiutapata kuwa,wanaotumiwa kutekeleza sakata hizi ni marafiki wa viongozihao.Viongozi hawa pia huwapopea nyadhifa wafanyikazi wadogo kazinikwa kuwa nijamaa au marafiki zao.Hivyo basi utenda kazi huadhiriwa,pesa kutumiwa vibaya nahatimaye umma hunyimwa huduma inayostahili.
Njia nyingineinayochangia kustawisha ufisadi ni usimamizi mbaya wa fedha na mali yaumma.Mara nyingi utapata kwamba hakuna utaratibu mzuri wa matumizi ya pesa zaumma,hesabu za matumizi hufanywa vibaya au kutokuwepo.Hivyo basi ufisadi hupatafursa mwafaka kupenyeza na kusakini.
Madhara ya ufisadihayahesabiki.Umma hupoteza pesa nyingi sana.Si ajabu kupata miradi ya ummailiyokwama au magofu ya nyumba za umma ambazo hazijakamilika ingawaje kandarasiililipwa kitambo.Wahisani wa nchi husika hususia kutoa misaada kwa nchihizi.Umaskini husakini na kukita mizizi.Vilevile wawekezaji wa kutoka nje na wanchi hizo husika hulimatia kuwekeza nchini humo.Wao huhamia nchizisizofisadi.Hivyo basi uchumi wa nchi husika huzorota na wananchi huishikatika dhiki na taabu isiyokadirika.Maadili ya jamii hudhoofika na wananchikuendeleza ufisadi zaidi.Wao hupuuza kutekeleza wajibu wao ,kwa mfano,kulipakodi,jambo linalonyima serikali fedha zinazotumiwa katika utoaji wa huduma kamaza afya,elimu na kadhalika kwa watu wake.
Kuna njia kadhaazinazoweza kutumiwa kukabiliana na ufisadi.Sharti wananchi watambua hasara zaufisadi,wawajibike na kushikana bega kwa bega kukabiliana na ufisadi.Serikalilazima iweke utaratibu wa kupambana na ufisadi,kwa mfano,kuanzisha vikosimaaalum vya kupambana na ufisadi.Bunge lazima lipitishe sheria za kukabilianana ufisadi vilivyo.Vijana pia wanapaswa kujiunga na kampeni za kukomeshaufisadi na kuihamasisha jamii kuhusu madhara ya ufisadi kwa kuielimisha.Kwavyovyote vile sharti kimelea hiki cha ufisadi tukiangamize Tanzania kwa kuwaufisadi ni kizingiti kikubwa cha maendeleo na ufanisi wa nchi yoyote ile.

Sasa tujiulize nani sio fisadi ?

  • Jee kivuko cha Bagamoyohakina ufisadi ? jee kuna namna ambayo wananchi wanaweza kuchunguza ? bungelilikataa kulichunguza
  • Jee barabara zetuzipo za kiwango na zina wiana na fedha ilo tumika ?
  • Jee kilwa roadhaikufisadiwa?
  • Jee Ferry mpya yaKigamboni inalingana na fedha ilionunuliwa ?
  • Jee huko bandarikuna afueni ? jee bandari zetu na airport Unga au drugs hazipiti ? watanzaniawangapi wamepitisha drugs hapa na kukamatiwa nje?
    Jee EPA sio ufisadi? nani anahusika?
    Jee kuuza nyumba zaumma kwa bei ya kutupa jee sio ufisadi ? jee walopewa wote ni wafanyakazi waumma na wanastahili ? jee uamuzi huu sio ufisadi?
    Jee Richmond niufisadi ? kama ni ufisadi kwa nini majenereta yalo letwa na tenda hio kwa niniyanatumika na kuuza umeme kwa Tanesco ? kwa nini magenereta hayo yalifunguliwana viongozi wa ccm baada ya Lowassa kujiuzulu zamani ? jee kwanini Dowans /Richmond walishinda kesi zote ndani na nje kwamba mikataba ilikua halali?
    Nadhani lowassaalikataliwa na nyerere kwa kuogopa motto wake Ben hatopita urais hivyo alitumiahila ya kupaka matope.
Inauma sana....we need changes
 
Tanzania kwa mara nyingine itavunja rekodi Afrika nzima kwa kuwa na Raisi msomi wa ngazi wa shahada ya uzamivu ya Kemia(PhD in Chemistry) tena asie FISADI. UKAWA jiandaeni kisaikolojia.

Atavunja vipi record kwa Africa kuwa na president mwenye PhD wakati hapo Malawi tu huyu wa sasa na yule kabla yake (RIP) ni ma-professor.
 
JK ana PHD na uprofesa juu lakini utawala wake umegubikwa na ufisadi wa kufa mtu.
 
Kakundanganya nani Kenya inapaa? Tafadhali usilinganishe kimo cha mbilikimo kwa kutafuta yupi ni mrefu zaidi. Wote ni mbilikimo tu! Inakera sana kujilinganisha na kenya. Tafuta nchi zenye maendeleo ya Kweli na wako mbali haswa. Kenya kuna nini hasa cha ajabu au cha kutushinda? Ni mambo madogo ana machache. Nao pia yapo tuliowapita. Au ni hizo barabara na reli wanayojenga sasa? Mbona SGR Tanzania inayo toka miaka ya sabini!!! Acha mzaha ndugu.
Kenya ni chi ya uchumi wa kati na si nchi maskini kama Tanzania.
Katika East Africa Kenya ni nchi ya pili kwa utawala bora baada ya Rwanda.
 
Tanzania kwa mara nyingine itavunja rekodi Afrika nzima kwa kuwa na Raisi msomi wa ngazi wa shahada ya uzamivu ya Kemia(PhD in Chemistry) tena asie FISADI. UKAWA jiandaeni kisaikolojia.

Kweli kabisa.
 
Hongera tena Dr. Magufuli kwa ushindi mnono wewe na chama chako. Sasa fanuya kazi bila hofu tuvushe salama baba maana wewe ndie tulikusubiri kwa muda mrefu sana
 
Nimegundua wengi wetu ni watoto sana, na atusomi vitu vingi. Atujui kuwa SGR tanzania tulikuwa nayo 1970s na sasa tunatarajia kujenga nyingine. Tanzania ina mtandao mkubwa wa barabara kuliko nchi za EAC. Mnaangalia nini zaidi. Ni viwanda zaidi, sisi migodi
 
Back
Top Bottom