Tozo ya zuio(withholding tax) kwa wapangaji

Tozo ya zuio(withholding tax) kwa wapangaji

luteadam

Member
Joined
Aug 10, 2015
Posts
71
Reaction score
60
Kwa mujibu wa sheria anayetakiwa kulipa kodi hii ni mwenye jengo kwa maana ya mmiliki, hili suala la mpangaji kupeleka tra kodi hiyo na kuhakikisha anarudishiwa na mmiliki wa jengo binafsi naona c sahihi kwa sababu itajenga uhasama kati ya mmiliki na mpangaji, hapa kumbuka mpangaji na mmiliki hawana elimu kuhusu kodi hivyo ni mzigo mkubwa anaopewa mpangaji ku hakikisha anamshawishi mmiliki kwa kumpa elimu ya kodi hiyo mpaka pale atakapomuelewa ndipo amrudishie. Wao tra w huwa wanasema ukimwambia mmiliki na akikataa kukurudishia kodi hiyo basi wape taarifa ili washughulike nae wao (wafanya biashara wanajua hili), sasa hapa tafsiri yake ni kwamba umemchongea mmiliki tra. Hili la kutaka wapangaji wazuie 10% lina changamoto kwenye utekelezaji na cdhani km litafanikiwa kwa sababu zifuatazo.

1) Kila mpangaji atatakiwa kuwa na TIN No

2) Kila mpanga atatakiwa kupata seminar juu elimu kwa mlipa kodi kwa ajiri ya kutoa elimu hiyo kwa mmiliki

3) Uandaliwe utaratibu wa namna ya kumuondoa mpangaji ambae ameshajenga na kahamia kwake kwenye huu mfumo.

4) Namna ya kumfanya mmiliki kuwa na leseni ya biashara ili kudhibiti back market.

Angalizo: Elimu kwa mlipa kodi ni juu yenu nyie tra, acheni uvivu. Hebu kuweni wabunifu juu namna ya kuhakikisha elimu hii inamfikia kila mtu.
 
Kama mpangaji ndo analipa wasiite withhold tax! Coz withhold tax analipa anayepokea na sio anayetoa!
Swala la kodi halisi ya pango/nyumba watagunduaje?
 
Huu mpango wa mpangaji kulipa 'witholding' tax yeye ni wa hovyo kuliko maelezo kwa sababu zifuatazo: 1. Kodi ya witholding tax miaka yote inalipwa na yule anayepokea pesa. TRA wanapobadilisha huu mtindo sasa wanafanya shughuli ya kukusanya hiyo kodi iwe ngumu mara kumi kuliko inavyotakiwa. Kama nyumba moja (huku Uswazi kwetu) ina wapangaji kumi, basi TRA itakuwa imejipa kazi ya kufuatilia wapangaji kumi badala ya mpangaji mmoja. Hili ni jambo ambalo halina mantiki ya kulianzisha. 2. Mpango huu utawasukuma wenye nyumba wengi kula njama na wapangaji ili kutangaza (declare) kiwango cha kodi ambacho ni kidogo sana kuliko ilivyo. Mwenye nyumba akiwa na wapangaji wanne wanaomlipa laki mbili kwa mwezi kila mmoja, anaweza kukubaliana na mpangaji kwamba atampunguzia kodi kwa elfu thelathini ili mradi akubali
 
Nadhani hawajafanya utafiti. Hili jambo kwa nchi yetu bado kabisa.
 
Mnataka tugawane jasho langu,manina zenu jengeni zenu mjilipe kama rahisi

Mtu najinyima lager,bapa,machangu na starehe zote ili nijenge ,nikimaliza tugawane mapato
mfyuuu shikeni ukuta kwanza
 
Hapa naona kodi itaongezeka....

Kama nimemuelewa sawa mleta mada ina maana mpangaji anazuia 10% ya kodi na kuiwasilisha tra.

Kwa hiyo kama nimepangisha kwa 300,000 simple ni kuwaandikia mapeeeeema kuwa kodi itapanda kwa 335,000... kisha mpangaji akijiendea tra atapeleka 33,500 yake mwenyenyumba ataendelea na maisha yake ya 300lk

Sijui kama wapangaji watakuwa tayari. Watafute mbinu mbadala ilo zoezi lifanikiwe
 
Da hapa ni shughuli sana. Anaetakiwa kudaiwa ni mwenye nyumba na si mpangaji
 
Huu mpango wa mpangaji kulipa 'witholding' tax yeye ni wa hovyo kuliko maelezo kwa sababu zifuatazo: 1. Kodi ya witholding tax miaka yote inalipwa na yule anayepokea pesa. TRA wanapobadilisha huu mtindo sasa wanafanya shughuli ya kukusanya hiyo kodi iwe ngumu mara kumi kuliko inavyotakiwa. Kama nyumba moja (huku Uswazi kwetu) ina wapangaji kumi, basi TRA itakuwa imejipa kazi ya kufuatilia wapangaji kumi badala ya mpangaji mmoja. Hili ni jambo ambalo halina mantiki ya kulianzisha. 2. Mpango huu utawasukuma wenye nyumba wengi kula njama na wapangaji ili kutangaza (declare) kiwango cha kodi ambacho ni kidogo sana kuliko ilivyo. Mwenye nyumba akiwa na wapangaji wanne wanaomlipa laki mbili kwa mwezi kila mmoja, anaweza kukubaliana na mpangaji kwamba atampunguzia kodi kwa elfu thelathini ili mradi akubali
Kwani malipo ya Kodi ya PAYE ni nani anayefanya withholding? Nadhani ni mlipaji...lakini nakubaliana na wewe kuwa tax compliance costs itakuwa kubwa kwa kila mpangaji kufanya remittance TRA.
Pia tax administrative costs itakuwa kubwa kutokana na hoja yako no.2 inayotokana na collusion ya tenant na landlord.
A way forward ni kufanya upya utafiti.
 
Nadhani hawajafanya utafiti. Hili jambo kwa nchi yetu bado kabisa.
Ni mambo ya kushamgaza mara kodi ya ongezeko la thamani ilipwe na mfanya biashata badala ya mlaji wa mwishi
Na sasa kodi ya zuio ilipwe na mlaji wa wa mwisho badala ya anayefanya biashara.hii ni taharuki(confussion)
 
Yani hii serikali inavyohuburi kuwajali wanyonge sijui ni wanyinge gani ...hapo mwisho wa sku wanaoumia ni sisi wanyonge ambao ni wapangaji
 
Huu mpango wa mpangaji kulipa 'witholding' tax yeye ni wa hovyo kuliko maelezo kwa sababu zifuatazo: 1. Kodi ya witholding tax miaka yote inalipwa na yule anayepokea pesa. TRA wanapobadilisha huu mtindo sasa wanafanya shughuli ya kukusanya hiyo kodi iwe ngumu mara kumi kuliko inavyotakiwa. Kama nyumba moja (huku Uswazi kwetu) ina wapangaji kumi, basi TRA itakuwa imejipa kazi ya kufuatilia wapangaji kumi badala ya mpangaji mmoja. Hili ni jambo ambalo halina mantiki ya kulianzisha. 2. Mpango huu utawasukuma wenye nyumba wengi kula njama na wapangaji ili kutangaza (declare) kiwango cha kodi ambacho ni kidogo sana kuliko ilivyo. Mwenye nyumba akiwa na wapangaji wanne wanaomlipa laki mbili kwa mwezi kila mmoja, anaweza kukubaliana na mpangaji kwamba atampunguzia kodi kwa elfu thelathini ili mradi akubali
Mkuu witholding tax inalipwa na anaelipa na si anaepokea.Nikupe mfano kukusaidia Halmashauri wakimlipa mzabuni wanakata hiyo WHT, vivyo hivyo mwajiri akilipa watumishi wake anakata PAYE ambayo pia ni miongoni mwa witholding taxes.
 
Ni mambo ya kushamgaza mara kodi ya ongezeko la thamani ilipwe na mfanya biashata badala ya mlaji wa mwishi
Na sasa kodi ya zuio ilipwe na mlaji wa wa mwisho badala ya anayefanya biashara.hii ni taharuki(confussion)
Ni shida hata kuelewa lengo lao ni nini hasa kwa mwananchi mwenye kipato cha chini.
 
Kwa mujibu wa sheria anayetakiwa kulipa kodi hii ni mwenye jengo kwa maana ya mmiliki, hili suala la mpangaji kupeleka tra kodi hiyo na kuhakikisha anarudishiwa na mmiliki wa jengo binafsi naona c sahihi kwa sababu itajenga uhasama kati ya mmiliki na mpangaji, hapa kumbuka mpangaji na mmiliki hawana elimu kuhusu kodi hivyo ni mzigo mkubwa anaopewa mpangaji ku hakikisha anamshawishi mmiliki kwa kumpa elimu ya kodi hiyo mpaka pale atakapomuelewa ndipo amrudishie. Wao tra w huwa wanasema ukimwambia mmiliki na akikataa kukurudishia kodi hiyo basi wape taarifa ili washughulike nae wao (wafanya biashara wanajua hili), sasa hapa tafsiri yake ni kwamba umemchongea mmiliki tra. Hili la kutaka wapangaji wazuie 10% lina changamoto kwenye utekelezaji na cdhani km litafanikiwa kwa sababu zifuatazo.

1) Kila mpangaji atatakiwa kuwa na TIN No

2) Kila mpanga atatakiwa kupata seminar juu elimu kwa mlipa kodi kwa ajiri ya kutoa elimu hiyo kwa mmiliki

3) Uandaliwe utaratibu wa namna ya kumuondoa mpangaji ambae ameshajenga na kahamia kwake kwenye huu mfumo.

4) Namna ya kumfanya mmiliki kuwa na leseni ya biashara ili kudhibiti back market.

Angalizo: Elimu kwa mlipa kodi ni juu yenu nyie tra, acheni uvivu. Hebu kuweni wabunifu juu namna ya kuhakikisha elimu hii inamfikia kila mtu.
Kuhusu hii kodi ya zuio me kila nikienda kulipa kodi huwa na waeleza sana TRA kuwa kila mtu anatakiwa kulipa kodi yake, mwaka huu niliwaletea varangati kule kwenye ofisi zao shauri moyo nikawaambia wamfuate mwenyewe nyumba awalipe hiyo kodi ya zuio, wakasalenda bana, ivi nasubiria na mwakani nikalianzishe tena, najua ukimfuata mwenye nyumba umueleze kuhusu hii kitu hatokuelewa, kinachofuata atakupandishia kodi tu ili hiyo 10% uilipe mwenyewe
 
Kuhusu hii kodi ya zuio me kila nikienda kulipa kodi huwa na waeleza sana TRA kuwa kila mtu anatakiwa kulipa kodi yake, mwaka huu niliwaletea varangati kule kwenye ofisi zao shauri moyo nikawaambia wamfuate mwenyewe nyumba awalipe hiyo kodi ya zuio, wakasalenda bana, ivi nasubiria na mwakani nikalianzishe tena, najua ukimfuata mwenye nyumba umueleze kuhusu hii kitu hatokuelewa, kinachofuata atakupandishia kodi tu ili hiyo 10% uilipe mwenyewe
Mkuu hii kwa mfanyabiashara aliyepanga sehemu anayofanyia biashara hawezi kwepa huu utaratibu wao, sababu ucpofanya hivyo wanakuacha tu huku wakijua watakubana pindi utapokua ukihitaji ku renew leseni ya biashara coz lazima tax clearence itahitajika na km una deni tra huwezi pata hiyo form mpaka utapoclear hilo deni lako. Nakushauri km hukulipa kalipe. Labda km ulitifuana nao then ukalipa.
 
withhold tax hailipwi na anayepokea.... inalipwa na mtoaji wa malipo na ndo maana ya withhold tx mfano wake ni PAYE,
 
Mnataka tugawane jasho langu,manina zenu jengeni zenu mjilipe kama rahisi

Mtu najinyima lager,bapa,machangu na starehe zote ili nijenge ,nikimaliza tugawane mapato
mfyuuu shikeni ukuta kwanza

Utalipa tu hakuna namna..
 
Mkuu hii kwa mfanyabiashara aliyepanga sehemu anayofanyia biashara hawezi kwepa huu utaratibu wao, sababu ucpofanya hivyo wanakuacha tu huku wakijua watakubana pindi utapokua ukihitaji ku renew leseni ya biashara coz lazima tax clearence itahitajika na km una deni tra huwezi pata hiyo form mpaka utapoclear hilo deni lako. Nakushauri km hukulipa kalipe. Labda km ulitifuana nao then ukalipa.
Sijalipa mkuu na tax clearance nimeshafanya kabisa,
 
Back
Top Bottom