Malcom Lumumba
Mkuu nimeongelea suala la 'sensitivity' nadhani si wote wataelewa. Naomba niliweke sawa
RC X alipoamua kijiji kizima kuwekwa mahabusu ilikuwa habari ya dunia.
Ilibaki kuwa kichekesho kama vituko vya kawaida duniani tunavyosikia pia, ni suala ''local''
RC X akisema kijiji Y kina magaidi wa Alshabaab,si suala local. Linakuwa la kitaifa na kimataifa. Sababu ni moja, ugaidi ni suala ''sensitive' katika dunia, haliwezi kubezwa
RC akIkataza watu kutumia vyoo, hilo linabaki kuwa local na kituko kimoja katika dunia
RC akiruhusu ndugu zetu wa jamii ya albino ' waachwe tu' linakuwa la kitaifa na kimataifa. Mauaji au mateso ya ndugu zetu albino ni jambo ''sensitive'', haliwezi kupuuzwa na dunia
Madawa ya kulevya ni suala la kitaifa na kimataifa(sensitive. Unapoliongelea kama suala ''local' kuna impact katika image ya nchi. Unaeleza dunia tatizo la kitaifa kwa njia local
Kwa mwenye kujifunza kila siku kwa kusoma, kusikiliza, kudadidisi n.k. anaelewa nini ni jambo 'sensitive' ni lipi local na ukubwa wa madhara. Vijana wetu hawana weledi huo
Mwl Nyerere alifanya mambo ambayo tukiyaangalia leo tunaona alikuwa na maono sana
Vijana wa form 6 waliajiriwa kisha kwenda jeshini. ''Walijifunza uongozi'' na nidhamu za kazini
Mwl alianzisha chuo cha uongozi Mzumbe(IDM) ambacho wazee wengi wastaafu walipitia
Chuo kilitoa mafunzo ya muda mfupi na muda mrefu kwa viongozi. Tumekiua leo hii
Wakati wa Mwl, uongozi ulizingatia ngazi, uzoefu na sifa katika kazi.
Sasa uongozi umekuwa ni kama 'chambo' au zawadi. Tunavua kila kitu kwa kokoro
Ndiyo maana tunajiuliza, katika zama hizi kuna haja ya kuwa na katiba bora.
Kuna maswali ya kujiuliza. Hivi kwanini DC au RC aletwe kutoka Dar es Salaam?
Kwanini mwenyekiti wa CCM achaguliwe na watu wa Wilaya na mkoa husika na si DC na RC?
Kwanini viongozi wateuliwe bila kuthibitishwa na mamlaka nyingine ili wawajibike kwa ukamilifu?
Mjadala si suala la Ushoga. Wengi wanachanganya na kuchanganyikiwa.
Kinachojadiliwa ni namna gani suala hilo limeanza na lilipofikia.
Jibu ni rahisi, suala zima halikuangaliwa kwa kuzinga 'scope na mandate' ya kazi, ''sensitivity ya kauli'', impact katika diplomacy, impact yake kwa nchi n.k.
Kwa kioo hicho, ni CEO gani wa dunia atakubali kuajiri Wtz waitie taasisi yake katika matatizo?
Katika Admin na management Watz tupo nyuma na tutaendelea kulalamika Wakenya na South Africa wanachukua kazi zetu. Tutazuia vibali vya kazi bila kujua, ''wachawi'' wetu ni sisi wenyewe.
JokaKuu