Mutant Leo
Member
- Jun 21, 2021
- 9
- 7
Katika dunia ya sasa, Tanzania inakua na changamoto nyingi za kijamii na kielimu. Mojawapo ya changamoto hizo ni mfumo wa shule za bweni za jinsia moja (hasa zile zisizo za kidini). Ingawa mfumo huu ulikuwa na nafasi yake katika historia, leo hii unazalisha matatizo makubwa kuliko faida.
1. Chanzo cha Mahusiano Yasiyo na Afya
Shule za bweni za jinsia moja mara nyingi zinakuwa mazingira ya kuzalisha mahusiano yasiyo ya kawaida, ikiwemo mapenzi ya jinsia moja. Hii hutokana na ukosefu wa mwingiliano wa kijamii kati ya wavulana na wasichana, hali inayowafanya vijana kutafuta mbadala wa mahusiano ya kawaida. Matokeo yake ni kuibuka kwa tabia ambazo baadaye huleta changamoto kubwa katika maisha ya kijamii na kifamilia.
Mfano: Katika shule nyingi za bweni, kumekuwa na visa vya wanafunzi kushiriki mahusiano ya siri, jambo linaloathiri kisaikolojia na hata kupelekea kushindwa kimasomo.
2. Mimba za Utotoni
Kinyume na dhana kwamba shule za bweni hulinda watoto dhidi ya mimba, ukweli ni kwamba mara nyingi zinachangia tatizo hilo. Vijana wanapokosa elimu ya kijamii na mwingiliano wa kawaida, wanapopata nafasi ya kutoka nje ya shule hukimbilia mahusiano bila maandalizi ya kisaikolojia na maarifa ya kujilinda. Hii huongeza uwezekano wa mimba za utotoni.
Mfano: Wasichana wanaosoma shule za bweni mara nyingi wanapokutana na wavulana nje ya shule hukosa ujasiri wa kujadiliana kwa usawa, na matokeo yake ni kuingia kwenye mahusiano hatarishi.
3. Ushindani Badala ya Ushirikiano
Mfumo wa shule za jinsia moja unawajengea vijana dhana kwamba jinsia ni wapinzani. Badala ya kujifunza kushirikiana na kushindana kwa afya, wanajengewa tabia ya kuona jinsia nyingine kama mpinzani wa moja kwa moja. Hii inaleta changamoto kubwa katika maisha ya baadaye ya kikazi na kifamilia.
Mfano: Katika shule mchanganyiko, mwanafunzi wa kike na wa kiume wanaweza kushirikiana katika miradi ya sayansi au michezo, wakijifunza kwamba mafanikio hutokana na mshikamano. Lakini katika shule za jinsia moja, mshikamano huo hukosekana.
Hitimisho
Serikali inapaswa kuangalia upya mfumo wa shule za bweni za jinsia moja. Shule za kidini za makasisi na masista zina nafasi yake maalum kwa sababu ya malezi ya kiimani, lakini kwa shule za kawaida, mfumo huu unazalisha matatizo zaidi kuliko suluhisho. Tanzania ya sasa inahitaji shule zinazojenga mshikamano, ushirikiano na uelewa wa kijinsia, ili vijana wetu wawe tayari kushirikiana katika maisha ya kijamii na kitaifa.
1. Chanzo cha Mahusiano Yasiyo na Afya
Shule za bweni za jinsia moja mara nyingi zinakuwa mazingira ya kuzalisha mahusiano yasiyo ya kawaida, ikiwemo mapenzi ya jinsia moja. Hii hutokana na ukosefu wa mwingiliano wa kijamii kati ya wavulana na wasichana, hali inayowafanya vijana kutafuta mbadala wa mahusiano ya kawaida. Matokeo yake ni kuibuka kwa tabia ambazo baadaye huleta changamoto kubwa katika maisha ya kijamii na kifamilia.
Mfano: Katika shule nyingi za bweni, kumekuwa na visa vya wanafunzi kushiriki mahusiano ya siri, jambo linaloathiri kisaikolojia na hata kupelekea kushindwa kimasomo.
2. Mimba za Utotoni
Kinyume na dhana kwamba shule za bweni hulinda watoto dhidi ya mimba, ukweli ni kwamba mara nyingi zinachangia tatizo hilo. Vijana wanapokosa elimu ya kijamii na mwingiliano wa kawaida, wanapopata nafasi ya kutoka nje ya shule hukimbilia mahusiano bila maandalizi ya kisaikolojia na maarifa ya kujilinda. Hii huongeza uwezekano wa mimba za utotoni.
Mfano: Wasichana wanaosoma shule za bweni mara nyingi wanapokutana na wavulana nje ya shule hukosa ujasiri wa kujadiliana kwa usawa, na matokeo yake ni kuingia kwenye mahusiano hatarishi.
3. Ushindani Badala ya Ushirikiano
Mfumo wa shule za jinsia moja unawajengea vijana dhana kwamba jinsia ni wapinzani. Badala ya kujifunza kushirikiana na kushindana kwa afya, wanajengewa tabia ya kuona jinsia nyingine kama mpinzani wa moja kwa moja. Hii inaleta changamoto kubwa katika maisha ya baadaye ya kikazi na kifamilia.
Mfano: Katika shule mchanganyiko, mwanafunzi wa kike na wa kiume wanaweza kushirikiana katika miradi ya sayansi au michezo, wakijifunza kwamba mafanikio hutokana na mshikamano. Lakini katika shule za jinsia moja, mshikamano huo hukosekana.
Hitimisho
Serikali inapaswa kuangalia upya mfumo wa shule za bweni za jinsia moja. Shule za kidini za makasisi na masista zina nafasi yake maalum kwa sababu ya malezi ya kiimani, lakini kwa shule za kawaida, mfumo huu unazalisha matatizo zaidi kuliko suluhisho. Tanzania ya sasa inahitaji shule zinazojenga mshikamano, ushirikiano na uelewa wa kijinsia, ili vijana wetu wawe tayari kushirikiana katika maisha ya kijamii na kitaifa.