Msanii
Platinum Member
- Jul 4, 2007
- 26,479
- 40,120
Waungwana,
Inawezekana Watanzania wengi wanatembea kwa kupapasa-papasa kama wapo kizani. Tena hili linawahusu hata wasomi wetu wengi na wanasiasa wa pande zote mbili yaani tawala na shindani.
Tangu nchi iamue kuingia kwenye mfumo wa vyama vingi kumekuwa na maigizo na miendendo ya kifutuhi kwenye mfumo wa utawala wa nchi hii. Sheria ya vyama vingi ilipopitishwa kuliambatana na mabadiliko (viraka) ya katiba ili iendane na mfumo tulioukurupukia kabla ya kuutathmini na kujenga misingi yake.
Mojawapo ya sheria zilizorekebishwa ni kutenganisha utumishi wa umma na siasa ambapo waajiriwa wa serikali hawapaswi kujiingiza kwenye movements za kisiasa. Watumishi wa vyombo vya ulinzi na usalama walitenganishwa kabisa na siasa hadi kupigwa marufuku kujiunga na chama ama kundi lolote la siasa. Haya ni baadhi tu lakini kinachoendelea ni maigizo tena ya kitoto mno.
Leo mtu kama Chenge ambaye aliwahi kuwa Mwanasheria Mkuu wa serikali, anasimama na kutumia akili, nguvu na elimu yake kupiga siasa za hovyo. Haiyumkiniki hata mrithi wake Mwanyika na sasa Werema wamewahi kutoa kauli zinazoashiria bila shaka yeyote unazi wao wa kisiasa hasa ukichukulia wao ni watumishi wa umma ambao hawapaswi kuwa na maslahi ya kisiasa. Tukumbuke tukio la mmoja wa wagombea wa jimbo la Mhe. Tibaijuka katika kura za maoni alikuwa ni Alfred Tibaigana ambaye alitoka kustaafu muda mfupi nafasi ya RPC wa Dar lakini alirusha karata yake kutaka kuingia siasa huku akiacha maswali lukuki nyuma, vivyo hivyo ilitokea kwa Mboma (Mkuu wa majeshi mstaafu). Ikumbukwe CCM na vyama vingine wamekuwa na hulka ya kutoa kadi kwa wanachama paywa kwa mbwembwe kama ilivyofanyika kwa vijana wale wasanii kule Mbeya wakati wa maadhimisho ya kuzaliwa kwa CCM na kadhalika. Lakini Hakujawahi tokea siku ambayo watu kama Mahita, Mboma, Tibaigana, Fabian Massawe na wengineo walipewa kadi zao na rekodi kuwekwa hadharani.
Hoja yangu hapa ni kwamba, wanasiasa wengi tulionao leo madarakani ni wale ambao ktk utendaji wao walikiuka sheria za nchi kwa kuchanganya siasa na utumishi wa umma hususani ulinzi na usalama huku wakiwa na kadi za chama mfukoni ambapo zimewasaidia kupata ulaji (kama wanavyouita wenyewe) kwenye nafasi za dhamana. Hii inapelekea tija kutozingatiwa kwenye utendaji wa maafisa wengi wa serikali ambapo wanafanya hivyo kukipendezesha chama zaidi ya job descriptions zao.
Tujiulize, kwa utendaji upi uliompatia Kanali Shimbo nafasi ya kuiwakilisha nchi kama Balozi hasa ukichukulia matamko yake dhidi ya umma wakati wa Uchaguzi Mkuu 2010 ambapo alitoa vitisho vya kijeshi kwa wapiga kura huku akilazimisha watu kukubali matokeo huku akijua uchaguzi hautakuwa Huru na Haki kutokana na bias ya uteuzi wa wajumbe wa Tume yetu ya Uchaguzi.
Tujiulize sasa TIJA ya yote haya na mengieyo kwa mustakabali wa nchi yetu hasa tukiamini kwamba kiongozi na Afisa wa serikali lazima wawe mstari wa mbele katika kushika na kuheshimu sheria za nchi.
Inawezekana kwa UPOFU tu watu hawalioni hili na wanakurupukia sheria ambazo zitawasaidia kuingia madarakani wale matunda ya uhuru.
Kikwazo kikubwa ni hawa marais tunaowapata siku hizi ambao hawana soni wala uoga mbele ya sheria. Wanafanya lolote hata kuweka jamaa zao na makada kwenye nafasi ambazo hawana sifa nazo na kuwaacha Watanzania wenye sifa na uwezo nje.
Inawezekana Watanzania wengi wanatembea kwa kupapasa-papasa kama wapo kizani. Tena hili linawahusu hata wasomi wetu wengi na wanasiasa wa pande zote mbili yaani tawala na shindani.
Tangu nchi iamue kuingia kwenye mfumo wa vyama vingi kumekuwa na maigizo na miendendo ya kifutuhi kwenye mfumo wa utawala wa nchi hii. Sheria ya vyama vingi ilipopitishwa kuliambatana na mabadiliko (viraka) ya katiba ili iendane na mfumo tulioukurupukia kabla ya kuutathmini na kujenga misingi yake.
Mojawapo ya sheria zilizorekebishwa ni kutenganisha utumishi wa umma na siasa ambapo waajiriwa wa serikali hawapaswi kujiingiza kwenye movements za kisiasa. Watumishi wa vyombo vya ulinzi na usalama walitenganishwa kabisa na siasa hadi kupigwa marufuku kujiunga na chama ama kundi lolote la siasa. Haya ni baadhi tu lakini kinachoendelea ni maigizo tena ya kitoto mno.
Leo mtu kama Chenge ambaye aliwahi kuwa Mwanasheria Mkuu wa serikali, anasimama na kutumia akili, nguvu na elimu yake kupiga siasa za hovyo. Haiyumkiniki hata mrithi wake Mwanyika na sasa Werema wamewahi kutoa kauli zinazoashiria bila shaka yeyote unazi wao wa kisiasa hasa ukichukulia wao ni watumishi wa umma ambao hawapaswi kuwa na maslahi ya kisiasa. Tukumbuke tukio la mmoja wa wagombea wa jimbo la Mhe. Tibaijuka katika kura za maoni alikuwa ni Alfred Tibaigana ambaye alitoka kustaafu muda mfupi nafasi ya RPC wa Dar lakini alirusha karata yake kutaka kuingia siasa huku akiacha maswali lukuki nyuma, vivyo hivyo ilitokea kwa Mboma (Mkuu wa majeshi mstaafu). Ikumbukwe CCM na vyama vingine wamekuwa na hulka ya kutoa kadi kwa wanachama paywa kwa mbwembwe kama ilivyofanyika kwa vijana wale wasanii kule Mbeya wakati wa maadhimisho ya kuzaliwa kwa CCM na kadhalika. Lakini Hakujawahi tokea siku ambayo watu kama Mahita, Mboma, Tibaigana, Fabian Massawe na wengineo walipewa kadi zao na rekodi kuwekwa hadharani.
Hoja yangu hapa ni kwamba, wanasiasa wengi tulionao leo madarakani ni wale ambao ktk utendaji wao walikiuka sheria za nchi kwa kuchanganya siasa na utumishi wa umma hususani ulinzi na usalama huku wakiwa na kadi za chama mfukoni ambapo zimewasaidia kupata ulaji (kama wanavyouita wenyewe) kwenye nafasi za dhamana. Hii inapelekea tija kutozingatiwa kwenye utendaji wa maafisa wengi wa serikali ambapo wanafanya hivyo kukipendezesha chama zaidi ya job descriptions zao.
Tujiulize, kwa utendaji upi uliompatia Kanali Shimbo nafasi ya kuiwakilisha nchi kama Balozi hasa ukichukulia matamko yake dhidi ya umma wakati wa Uchaguzi Mkuu 2010 ambapo alitoa vitisho vya kijeshi kwa wapiga kura huku akilazimisha watu kukubali matokeo huku akijua uchaguzi hautakuwa Huru na Haki kutokana na bias ya uteuzi wa wajumbe wa Tume yetu ya Uchaguzi.
Tujiulize sasa TIJA ya yote haya na mengieyo kwa mustakabali wa nchi yetu hasa tukiamini kwamba kiongozi na Afisa wa serikali lazima wawe mstari wa mbele katika kushika na kuheshimu sheria za nchi.
Inawezekana kwa UPOFU tu watu hawalioni hili na wanakurupukia sheria ambazo zitawasaidia kuingia madarakani wale matunda ya uhuru.
Kikwazo kikubwa ni hawa marais tunaowapata siku hizi ambao hawana soni wala uoga mbele ya sheria. Wanafanya lolote hata kuweka jamaa zao na makada kwenye nafasi ambazo hawana sifa nazo na kuwaacha Watanzania wenye sifa na uwezo nje.