Samson Kwayu
Member
- Jun 9, 2022
- 29
- 107
Katika miaka minne ya uongozi wa Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, Tanzania imeonyesha kwa vitendo kwamba uchumi imara si nadharia tu, bali ni matokeo ya maamuzi thabiti, sera zenye mwelekeo, na usimamizi makini wa fedha za umma. Kupitia ushirikiano wake na Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, Taifa limetekeleza mageuzi makubwa ya kiuchumi yanayokidhi viwango vya kimataifa vya uthabiti wa uchumi.
Kwa kuangalia viashiria vya msingi, Tanzania iko kwenye nafasi nzuri mno. Pato la Taifa (GDP) limeendelea kukua kwa wastani wa zaidi ya asilimia 5 kwa mwaka, licha ya changamoto za kidunia kama janga la COVID-19 na mzozo wa Ukraine. Hili linaashiria mazingira ya uzalishaji yanayoimarika. Mfumuko wa bei umedhibitiwa katika kiwango cha wastani cha asilimia 3.6 mwaka 2024, chini ya viwango vya tahadhari vya Afrika Mashariki. Thamani ya shilingi ya Tanzania pia imesalia kuwa tulivu dhidi ya dola, hatua inayotokana na sera bora za fedha na matumizi ya akiba ya fedha za kigeni kwa uangalifu.
Kwa upande wa ajira, Serikali kupitia bajeti ya maendeleo imewekeza katika sekta zenye uwezo mkubwa wa kuzalisha nafasi za kazi kama kilimo, viwanda, ujenzi na TEHAMA. Sera ya elimu bure na mpango wa elimu ya ufundi umetafsiri dira ya ajira kuwa fursa halisi kwa vijana wengi. Aidha, ukusanyaji wa mapato ya ndani umeimarika sana. Dkt. Mwigulu, akiwa Waziri wa Fedha, amesimamia maboresho ya mifumo ya ukusanyaji mapato na kupanua wigo wa walipakodi bila kuongeza mzigo kwa wananchi. Matokeo yake ni rekodi mpya ya makusanyo ya zaidi ya Shilingi trilioni 2 kwa mwezi, hatua ambayo inaimarisha uwezo wa Serikali kujitegemea.
Katika mizania ya biashara, Tanzania imeongeza mauzo ya bidhaa nje ikiwemo dhahabu, mazao ya kilimo na bidhaa zilizoongezwa thamani. Juhudi hizi zimeboresha usawa wa biashara na kupunguza utegemezi wa bidhaa kutoka nje. Akiba ya fedha za kigeni imefikia zaidi ya miezi minne ya uagizaji bidhaa, ikiwemo mafuta, chakula na dawa—kiwango kinachozidi kiwango cha chini kinachotakiwa na Shirika la Fedha Duniani (IMF).
Katika usimamizi wa deni la Taifa, Serikali ya awamu ya sita imeendelea kujiendesha kwa nidhamu, kuhakikisha mikopo yote inachukuliwa kwa masharti nafuu na inaelekezwa moja kwa moja kwenye miradi ya kimkakati. Mageuzi ya kifedha, ikiwemo kuanzishwa kwa thematic bonds, blended finance, pamoja na kuhimiza uwekezaji wa sekta binafsi, yameimarisha mfumo wa fedha jumuishi na kuleta fursa kwa wanawake na vijana.
Kwa kuzingatia haya yote, ni wazi kwamba Tanzania inatembea katika njia salama ya maendeleo. Hii ni kwa sababu ya maono ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan—kiongozi mwenye dira ya mshikamano, mageuzi, na diplomasia ya kiuchumi; na utekelezaji madhubuti unaoongozwa na Dkt. Mwigulu—mchumi mahiri, mwenye msimamo wa kizalendo na asiyeogopa kufanya maamuzi magumu kwa faida ya wengi.
Wakati nchi ikielekea kwenye Bajeti Kuu ya 2025/2026 tarehe 12 Juni, Watanzania wana kila sababu ya kuwa na matumaini. Bajeti hiyo inatarajiwa kuendeleza mwelekeo wa uchumi thabiti, ushindani wa kimataifa, na ujenzi wa msingi imara wa Dira ya Taifa ya 2050. Tanzania mpya inawezekana—kwa uongozi madhubuti, sera thabiti, na wananchi wanaoamini katika ndoto za pamoja.
Kwa kuangalia viashiria vya msingi, Tanzania iko kwenye nafasi nzuri mno. Pato la Taifa (GDP) limeendelea kukua kwa wastani wa zaidi ya asilimia 5 kwa mwaka, licha ya changamoto za kidunia kama janga la COVID-19 na mzozo wa Ukraine. Hili linaashiria mazingira ya uzalishaji yanayoimarika. Mfumuko wa bei umedhibitiwa katika kiwango cha wastani cha asilimia 3.6 mwaka 2024, chini ya viwango vya tahadhari vya Afrika Mashariki. Thamani ya shilingi ya Tanzania pia imesalia kuwa tulivu dhidi ya dola, hatua inayotokana na sera bora za fedha na matumizi ya akiba ya fedha za kigeni kwa uangalifu.
Kwa upande wa ajira, Serikali kupitia bajeti ya maendeleo imewekeza katika sekta zenye uwezo mkubwa wa kuzalisha nafasi za kazi kama kilimo, viwanda, ujenzi na TEHAMA. Sera ya elimu bure na mpango wa elimu ya ufundi umetafsiri dira ya ajira kuwa fursa halisi kwa vijana wengi. Aidha, ukusanyaji wa mapato ya ndani umeimarika sana. Dkt. Mwigulu, akiwa Waziri wa Fedha, amesimamia maboresho ya mifumo ya ukusanyaji mapato na kupanua wigo wa walipakodi bila kuongeza mzigo kwa wananchi. Matokeo yake ni rekodi mpya ya makusanyo ya zaidi ya Shilingi trilioni 2 kwa mwezi, hatua ambayo inaimarisha uwezo wa Serikali kujitegemea.
Katika mizania ya biashara, Tanzania imeongeza mauzo ya bidhaa nje ikiwemo dhahabu, mazao ya kilimo na bidhaa zilizoongezwa thamani. Juhudi hizi zimeboresha usawa wa biashara na kupunguza utegemezi wa bidhaa kutoka nje. Akiba ya fedha za kigeni imefikia zaidi ya miezi minne ya uagizaji bidhaa, ikiwemo mafuta, chakula na dawa—kiwango kinachozidi kiwango cha chini kinachotakiwa na Shirika la Fedha Duniani (IMF).
Katika usimamizi wa deni la Taifa, Serikali ya awamu ya sita imeendelea kujiendesha kwa nidhamu, kuhakikisha mikopo yote inachukuliwa kwa masharti nafuu na inaelekezwa moja kwa moja kwenye miradi ya kimkakati. Mageuzi ya kifedha, ikiwemo kuanzishwa kwa thematic bonds, blended finance, pamoja na kuhimiza uwekezaji wa sekta binafsi, yameimarisha mfumo wa fedha jumuishi na kuleta fursa kwa wanawake na vijana.
Kwa kuzingatia haya yote, ni wazi kwamba Tanzania inatembea katika njia salama ya maendeleo. Hii ni kwa sababu ya maono ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan—kiongozi mwenye dira ya mshikamano, mageuzi, na diplomasia ya kiuchumi; na utekelezaji madhubuti unaoongozwa na Dkt. Mwigulu—mchumi mahiri, mwenye msimamo wa kizalendo na asiyeogopa kufanya maamuzi magumu kwa faida ya wengi.
Wakati nchi ikielekea kwenye Bajeti Kuu ya 2025/2026 tarehe 12 Juni, Watanzania wana kila sababu ya kuwa na matumaini. Bajeti hiyo inatarajiwa kuendeleza mwelekeo wa uchumi thabiti, ushindani wa kimataifa, na ujenzi wa msingi imara wa Dira ya Taifa ya 2050. Tanzania mpya inawezekana—kwa uongozi madhubuti, sera thabiti, na wananchi wanaoamini katika ndoto za pamoja.