Prisoner’s dilemma” na siasa za madola makubwa

Prisoner’s dilemma” na siasa za madola makubwa

Solo J Mwigulu

New Member
Joined
Jun 4, 2026
Posts
2
Reaction score
1
Katika nadharia ya mchezo (game theory), mojawapo ya mifano maarufu zaidi ni “mtanziko wa wafungwa” (Prisoner’s Dilemma).

Mfano huu unaonyesha jambo la msingi: mataifa au watu wawili wanaweza kushirikiana ili wote wanufaike, lakini hofu ya kusalitiwa huwafanya wachague kujilinda wenyewe, hata kama matokeo yake ni mabaya kwa wote kwa muda mrefu.

Katika siasa za kimataifa, hasa kati ya mataifa makubwa kama Marekani, Urusi na China, mantiki hii inaonekana mara kwa mara. Hapa “uaminifu wa kudumu” ni mdogo, na “maslahi ya taifa” huwa juu ya ahadi kwa washirika.

Mantiki ya msingi: Kwa nini usaliti hutokea

Katika Prisoner’s Dilemma:
Ukimwamini mshirika wako, unaweza kupata faida kubwa.
Lakini akikusaliti, unapoteza zaidi.
Ukimsaliti kwanza unaweza kujiokoa au kupata faida ya muda mfupi.

Hivyo mataifa hufikia hali ya:
“Ni bora nijilinde hata kama inaharibu ushirikiano.”
Huu ndiyo msingi wa matendo mengi ya kisiasa duniani.

Marekani na mantiki ya “kuachana na washirika”

Katika historia ya vita baridi na baada yake, Marekani imeonekana mara kadhaa kuhama au kupunguza uungaji mkono wake kwa washirika pale maslahi yalipobadilika:
Vietnam (Saigon, 1975): Marekani iliondoka Vietnam Kusini, na serikali mshirika ikaanguka.
Afghanistan (2021): Baada ya miaka 20, Marekani iliondoka na serikali iliyokuwa ikiungwa mkono ikaanguka haraka.

Georgia 2008: Marekani haikuingia moja kwa moja kijeshi kupigana na Urusi kumsaidia mshirika.

Chechnya (vita vya pili): Marekani haikuingilia moja kwa moja licha ya mzozo mkubwa ndani ya Urusi.
Hapa unaweza kuita ni usaliti ama si “usaliti wa kihisia”, bali ni:
gharama ya kuendelea kusaidia mshirika imezidi faida ya kimkakati.

China na Urusi: urafiki wa maslahi, si wa kudumu

China na USSR:
Uhusiano wa China na Umoja wa Kisovieti uligeuka kutoka ushirikiano hadi uhasama:
Mvutano wa kiitikadi na mipaka ulisababisha mgawanyiko wa Sino-Soviet.

Hatimaye China na Soviet zikawa karibu maadui badala ya washirika.

Hii inaonyesha kuwa hata “marafiki wa kiitikadi” wanaweza kutengana haraka katika game theory.

Halafu pia Urusi na China mara nyingi hutajwa kama waliounga mkono nchi kama:
Syria (Bashar al-Assad),
Venezuela (Nicolás Maduro).
Lakini uhalisia wa kimkakati ni kwamba:
Msaada wao ni wa kikomo (diplomasia, silaha, au misaada ya kiuchumi).

Hawajihusishi moja kwa moja kila mara pale gharama inapoongezeka sana.
Hii kivyovyote vile unaweza kusema ni usaliti au si “usaliti wa moja kwa moja”, bali ni mantiki ya:
kuepuka kuingia kwenye vita visivyohitajika (overcommitment).

Kwa nini nchi kubwa “huacha washirika”

Katika mantiki ya mataifa makubwa, kuna mambo mawili muhimu:
(a) Kuepuka kunaswa (entrapment):
Hofu ya kuingia vita kwa ajili ya mshirika mdogo.
(b) Kuepuka kuachwa (abandonment):
Hofu ya kupoteza sifa ya kuwa mshirika mwaminifu.
Mataifa makubwa yanatembea kati ya hatari hizi mbili.

Sasa Kutokana na mifano hii, nchi ndogo mara nyingi hujifunza kuwa:
Kuegemea upande mmoja kikamilifu kunaweza kuwa hatari.

Ushirika unaweza kubadilika ghafla kulingana na maslahi ya mataifa makubwa.

Kutoegemea upande mmoja (neutrality) kunaweza kupunguza hatari ya kuachwa au kuvutwa kwenye vita vya wakubwa.
Hata hivyo, neutrality pia ina changamoto:
Nchi inaweza kukosa ulinzi wa moja kwa moja.
Inaweza kushinikizwa kiuchumi au kisiasa na pande zote.
Kwa ujumla Mataifa hayana marafiki wa kudumu—yana maslahi ya kudumu.

Marekani, Urusi, China na mataifa mengine makubwa mara nyingi hufanya maamuzi si kwa msingi wa uaminifu wa kihistoria, bali kwa hesabu ya gharama na faida ya muda mrefu.

Kwa nchi ndogo, somo kuu ni hili:
Ushirika ni muhimu,
lakini utegemezi wa kupita kiasi kwa upande mmoja unaweza kuwa hatari zaidi kuliko manufaa yake.

©️Solo J Mwigulu
 

Attachments

  • Screenshot_20260429-155228.png
    Screenshot_20260429-155228.png
    142 KB · Views: 15
Back
Top Bottom