Nigeria: Marekani yashusha mabomu dhidi ya Boko Haram

Nigeria: Marekani yashusha mabomu dhidi ya Boko Haram

Christians? Hao magaidi wanaua dini zote in fact wameua waislam wengi kuliko wakristo.

sijawahi kusikia waki-target muslims, au madrasa huwa wana-attack Christian schools na kuteka watoto wa shule, kama kuna muslim ameuliwa na jihadists basi labda ni collateral damage tu lkn muslim siyo tartget wa jihadists kwanza ni kinyume chake ...
 
sijawahi kusikia waki-target muslims, au madrasa huwa wana-attack Christian schools na kuteka watoto wa shule, kama kuna muslim ameuliwa na jihadists basi labda ni collateral damage tu lkn muslim siyo tartget wa jihadists kwanza ni kinyume chake ...
Muwe mnasoma sio kusubiri propaganda tu za JF.
Hii siku 2 tu zimepita msikiti umelipuliwa wamekufa watu zaidi ya 10 huko jimbo la Borno.

Magaidi yameshaua waislam maelfu tokea 2010 huko. Sijui kwanini kila kitun tunawaza udini tu
 
Marekani akikutamani, anakutaftia kisa ukijaa TU imooo, Niliwambia mambo ya who are you dunia hii, hata vyoo TU kuchimba mtihani, acheni KABISA , wahenga walisema mwenye nguvu mpishe.
 
Kuna taarifa zinasambaa kuwa huko Nigeria kumedondoshwa mabomu kuwapa ujumbe hao wenye misimamo ya kidini nchini humo wanbaosababisha vurugu na mateso kwa waNigeria wengine wasiokubaliana na misimamo yao.

Chonde chonde, maana inaonyesha Tanzania nako kumeanza kuwepo na viashiria vya msimamo mkali wa kidini dhidi ya wengine.

Maoni yangu ni kwamba, kudondosha mabomu hakutoshi. Kazi ya kudhibiti imani hizo kali ni ya muda mrefu na uvumilivu mkubwa.

Isitoshe, ufumbuzi wa matatizo ya ndani ya nchi nyingine hayawezi kufanyika toka nje ya nchi. Ni jukumu la viongozi wa nchi husika kufanya juhudi kubwa za kujenga umoja wa taifa lao.

======
UPDATE:

US launches strike against Islamic State militants in northwest Nigeria​


Summary
  • U.S. military says Nigeria requested strike
  • Trump has warned of threat to Christians in West African country
  • U.S. has conducted intelligence-gathering flights
PALM BEACH, Florida, Dec 25 (Reuters) - The United States carried out an airstrike against Islamic State militants in northwest Nigeria at the request of Nigeria's government, U.S. President Donald Trump and the U.S. military said on Thursday, claiming the group had been targeting Christians in the region.

"Tonight, at my direction as Commander in Chief, the United States launched a powerful and deadly strike against ISIS Terrorist Scum in Northwest Nigeria, who have been targeting and viciously killing, primarily, innocent Christians, at levels not seen for many years, and even Centuries!," Trump said in a post on Truth Social.

The U.S. military’s Africa Command said the strike was carried out in Sokoto state at the request of the Nigerian authorities, and killed multiple ISIS militants.

The strike comes after Trump starting in late October began warning that Christianity faces an "existential threat" in Nigeria and threatened to militarily intervene in the West African country over what he says is its failure to stop violence targeting Christian communities.

Source: US launches strike against Islamic State militants in northwest Nigeria

Kwa maelekezo ya Rais wa Marekani na Waziri wa Vita, na kwa ushirikiano na mamlaka za Nigeria, Kamandi ya Marekani ya Afrika ilifanya mashambulizi dhidi ya magaidi wa ISIS nchini Nigeria mnamo Desemba 25, 2025, katika Jimbo la Sokoto​


Lagos, Nigeria

Nigerian Armed Forces, U.S. Conduct Precision Strikes Against ISIS-Linked Terrorists​


View: https://m.youtube.com/watch?v=AFPvv8RwBU8
Tathmini ya awali ya amri hiyo ni kwamba magaidi wengi wa ISIS waliuawa katika kambi za ISIS.

"Kamanda wa Marekani wa Afrika anashirikiana na washirika wa Nigeria na wa kikanda ili kuongeza juhudi za ushirikiano dhidi ya ugaidi zinazohusiana na vurugu zinazoendelea na vitisho dhidi ya maisha yasiyo na hatia," alisema Jenerali Dagvin Anderson, kamanda wa Kamanda wa Marekani wa Afrika. "Lengo letu ni kuwalinda Wamarekani na kuvuruga mashirika yenye msimamo mkali popote walipo."

Kamandi ya Marekani ya Afrika itaendelea kutathmini matokeo ya operesheni hiyo na itatoa taarifa zaidi inavyofaa. Maelezo mahususi kuhusu operesheni hiyo hayatatolewa ili kuhakikisha usalama wa operesheni hiyo.
Source : U.S. Africa Command Conducts Strike against ISIS in Nigeria
 

Marekani yashambulia kundi la Islamic State nchini Nigeria​

Na Caleb Weiss | Desemba 26, 2025
us-strikes-islamic-state-christmas-800-1024x615.jpg
Meli ya Jeshi la Wanamaji la Marekani yafyatua makombora ya Tomahawk kwenye maeneo ya Islamic State nchini Nigeria mnamo Desemba 25. (Idara ya Vita ya Marekani)

Mashambulizi hayo yalihusisha makombora ya meli ya Tomahawk yaliyofyatuliwa kutoka kwa meli ya Jeshi la Wanamaji la Marekani. Nigeria imethibitisha mashambulizi hayo, ikibainisha kwamba yalifanywa kwa ushirikiano kati ya nchi hizo mbili.

Jimbo la Sokoto linapakana na Niger na limekuwa moja ya matukio ya upanuzi wa jihadist kutoka Sahel hadi Nigeria. Kwa mfano, Sokoto ndipo ambapo Jimbo la Kiislamu la Sahel (ISSP), ambalo kimsingi lina makao yake nchini Mali, Burkina Faso, na Niger, limeingia Nigeria katika miaka ya hivi karibuni. Hivyo, ingawa haijathibitishwa, kuna uwezekano kwamba operesheni ya jana ililenga ISSP.

ISSP ni kundi moja tu la jihadi linalofanya kazi ndani ya Nigeria. Kundi kubwa zaidi la jihadi nchini Nigeria ni Jimbo la Kiislamu la Afrika Magharibi (ISWAP), ambalo kimsingi liko kaskazini mashariki mwa Nigeria, ingawa pia linapanuka kwingineko nchini. ISSP na ISWAP zinajulikana kuwasiliana na kushirikiana katika uwezo mbalimbali, hasa katika majukumu ya vifaa, mafunzo, na ushauri.

Boko Haram, ambayo inajiita Jamaat Ahl al Sunnah li Dawah wal Jihad (JAS), pia inafanya kazi kaskazini mashariki mwa Nigeria, ingawa pia imeonyesha dalili za kupanuka kote kaskazini na katikati mwa Nigeria. JAS inabaki kuwa huru kutoka kwa Dola ya Kiislamu na Al Qaeda.

Al Qaeda pia inadumisha uwepo ndani ya Nigeria, hasa kaskazini magharibi. Hii inajumuisha vikundi vya Jamaat Ansar al Muslimeen fi Bilad al Sudan, au Ansaru tu , na Kundi la Kuunga Mkono Uislamu na Waislamu (JNIM), ambalo, kama ISSP, lina makao yake makuu nchini Mali, Burkina Faso, na Niger. JNIM pia imeanza kuingia Nigeria, huku kundi hilo likidai shambulio lake la kwanza rasmi kaskazini magharibi mwa nchi hiyo katika miezi ya hivi karibuni. Tangu wakati huo limedai operesheni zingine katika sehemu hiyo ya Nigeria.

Kuna pia kundi kubwa la mashirika ya majambazi kaskazini-magharibi mwa Nigeria, na hivyo kuchangia zaidi katika kutokuwa na utulivu wa eneo hilo. Ingawa si majambazi wote wanaoshirikiana na wanajihadi, makundi mbalimbali ya wanajihadi, ikiwa ni pamoja na mengi yaliyotajwa hapo juu, yana uhusiano na baadhi ya makundi haya ya uhalifu.

Mashambulizi yanayowezekana ya Marekani dhidi ya misimamo ya Islamic State inayomilikiwa na kundi hilo katika Mkoa wa Sahel yanasisitiza hali tata sana ya mazingira ya jihadi ya Nigeria na yanaweza kuonyesha kwamba mgogoro katika Sahel na migogoro mbalimbali nchini Nigeria inaungana. Nigeria inakabiliwa na changamoto nyingi za usalama zinazoathiri mamilioni ya raia wake, ikiwa ni pamoja na lakini pia zaidi ya vurugu za jihadi dhidi ya Wakristo.

Caleb Weiss ni mhariri wa Jarida la Vita Virefu la FDD na mchambuzi mkuu katika Wakfu wa Bridgeway, ambapo anaangazia kuenea kwa Dola ya Kiislamu katika Afrika ya Kati.
 

Marekani yashambulia kundi la Islamic State nchini Nigeria​

Na Caleb Weiss | Desemba 26, 2025
us-strikes-islamic-state-christmas-800-1024x615.jpg
Meli ya Jeshi la Wanamaji la Marekani yafyatua makombora ya Tomahawk kwenye maeneo ya Islamic State nchini Nigeria mnamo Desemba 25. (Idara ya Vita ya Marekani)

Mashambulizi hayo yalihusisha makombora ya meli ya Tomahawk yaliyofyatuliwa kutoka kwa meli ya Jeshi la Wanamaji la Marekani. Nigeria imethibitisha mashambulizi hayo, ikibainisha kwamba yalifanywa kwa ushirikiano kati ya nchi hizo mbili.

Jimbo la Sokoto linapakana na Niger na limekuwa moja ya matukio ya upanuzi wa jihadist kutoka Sahel hadi Nigeria. Kwa mfano, Sokoto ndipo ambapo Jimbo la Kiislamu la Sahel (ISSP), ambalo kimsingi lina makao yake nchini Mali, Burkina Faso, na Niger, limeingia Nigeria katika miaka ya hivi karibuni. Hivyo, ingawa haijathibitishwa, kuna uwezekano kwamba operesheni ya jana ililenga ISSP.

ISSP ni kundi moja tu la jihadi linalofanya kazi ndani ya Nigeria. Kundi kubwa zaidi la jihadi nchini Nigeria ni Jimbo la Kiislamu la Afrika Magharibi (ISWAP), ambalo kimsingi liko kaskazini mashariki mwa Nigeria, ingawa pia linapanuka kwingineko nchini. ISSP na ISWAP zinajulikana kuwasiliana na kushirikiana katika uwezo mbalimbali, hasa katika majukumu ya vifaa, mafunzo, na ushauri.

Boko Haram, ambayo inajiita Jamaat Ahl al Sunnah li Dawah wal Jihad (JAS), pia inafanya kazi kaskazini mashariki mwa Nigeria, ingawa pia imeonyesha dalili za kupanuka kote kaskazini na katikati mwa Nigeria. JAS inabaki kuwa huru kutoka kwa Dola ya Kiislamu na Al Qaeda.

Al Qaeda pia inadumisha uwepo ndani ya Nigeria, hasa kaskazini magharibi. Hii inajumuisha vikundi vya Jamaat Ansar al Muslimeen fi Bilad al Sudan, au Ansaru tu , na Kundi la Kuunga Mkono Uislamu na Waislamu (JNIM), ambalo, kama ISSP, lina makao yake makuu nchini Mali, Burkina Faso, na Niger. JNIM pia imeanza kuingia Nigeria, huku kundi hilo likidai shambulio lake la kwanza rasmi kaskazini magharibi mwa nchi hiyo katika miezi ya hivi karibuni. Tangu wakati huo limedai operesheni zingine katika sehemu hiyo ya Nigeria.

Kuna pia kundi kubwa la mashirika ya majambazi kaskazini-magharibi mwa Nigeria, na hivyo kuchangia zaidi katika kutokuwa na utulivu wa eneo hilo. Ingawa si majambazi wote wanaoshirikiana na wanajihadi, makundi mbalimbali ya wanajihadi, ikiwa ni pamoja na mengi yaliyotajwa hapo juu, yana uhusiano na baadhi ya makundi haya ya uhalifu.

Mashambulizi yanayowezekana ya Marekani dhidi ya misimamo ya Islamic State inayomilikiwa na kundi hilo katika Mkoa wa Sahel yanasisitiza hali tata sana ya mazingira ya jihadi ya Nigeria na yanaweza kuonyesha kwamba mgogoro katika Sahel na migogoro mbalimbali nchini Nigeria inaungana. Nigeria inakabiliwa na changamoto nyingi za usalama zinazoathiri mamilioni ya raia wake, ikiwa ni pamoja na lakini pia zaidi ya vurugu za jihadi dhidi ya Wakristo.

Caleb Weiss ni mhariri wa Jarida la Vita Virefu la FDD na mchambuzi mkuu katika Wakfu wa Bridgeway, ambapo anaangazia kuenea kwa Dola ya Kiislamu katika Afrika ya Kati.


TOKA MAKTABA :

Mbele ya kamati ya Bunge la Wawakilishi, Wahanga watoa ushuhuda

"Watoto wake watano WALICHINJWA": Mhanga aliyenusurika kutoka Nigeria anaelezea hadithi yake

View: https://m.youtube.com/watch?v=x12zCYyXtvk
Novemba 24, 2025
Mapema mwaka huu mwezi Juni, 2025 mgambo wa Fulani waliokuwa na silaha nzito waliwaua mamia ya raia wa Nigeria usiku kucha huko Yelwata Nigeria.

Bi. Msurshima Akpen ni mmoja wa walionusurika hapa kusimulia madhila yaliyomkuta
Source : Kamati ya Mambo ya Nje ya Bunge Warepublican
 
TOKA MAKTABA :

Nayo taifa la Afrika ya Mashariki la kimbilia Marekani kujisafisha:

Tanzania inahaha kutafuta mshawishi 'Lobbyist' kwa Bunge la Marekani ili kujisafisha na mauaji yaliyotokea​


 
MAHMOOD KOMBO KATIKA ZIARA NDEFU

Samia anahaha kutafuta mtu mwenye ushawishi mkubwa ktk Mabaraza ya Maamuzi ya Marekani ya Capitol Hill kujinusuru

Kisiri / Tanzania yatafuta mshawishi wa Marekani kutuliza ukosoaji kuhusu ghasia za baada ya uchaguzi

1766764895130.jpeg

Picha maktaba : Sheikh Kombo



Serikali ya Tanzania iko mbioni ikifanya juhudi kubwa kumtafuta mshawishi wa Washington ili kusaidia "kuunda simulizi yake itakayobadii mawazo ya maseneta na wajumbe wa baraza la congress" huko Capitol Hill na kwingineko huku taifa hilo la Afrika Mashariki likikabiliwa na maandamano ya kupinga utawala wa Samia uliojitawaza baada ya uchaguzi wa 29 Oktoba 2025 ambazo zimesababisha mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa katika miongo kadhaa, kulingana na watu wawili wanaofahamu mipango yake.
Mamia ya watu wanaopinga mchakato wa uchaguzi wameuawa au kukamatwa na vikosi vya usalama tangu uchaguzi wa Oktoba 29, 2025 Umoja wa Mataifa uliripoti.

Mnamo Desemba 4,2025 Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ilisema inapitia upya uhusiano wake na Tanzania , ikidai wasiwasi kuhusu "uhuru wa kidini, uhuru wa kujieleza, vikwazo vya uwekezaji wa Marekani na vurugu dhidi ya raia."

Ombi la serikali ya Tanzania la mapendekezo kutoka kwa washawishi limekuwa likizunguka Washington wiki iliyopita huku serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan ikitafuta usaidizi wa watu wenye ushawishi ili kuimarisha uhusiano wake uliopo na mabunge ya seneti na congress ya capitol Hill kwa kuzingatia hasa kutumia utaalamu wa vyombo vya habari inapojaribu kupinga ripoti za ukandamizaji na madai ya ukandamizaji wa kidini, ambayo imeyapinga.

Maandamano ya Tanzania yalichochewa na kutengwa kwa wagombea wakuu wa upinzani katika uchaguzi wa rais ambapo Hassan aliye madarakani alijitangaza mshindi kwa karibu asilimia 98 ya kura.

Serikali ya Samia ilikiri kwamba watu waliuawa lakini haijatoa idadi ya vifo, na imekataa madai kwamba polisi walitumia nguvu kupita kiasi.

Samia Hassan ameteua Tume kuchunguza ghasia zinazohusiana na uchaguzi lakini amekana mara kwa mara makosa yaliyofanywa na vikosi vya usalama, badala yake akiwashutumu waandamanaji kwa kujaribu kuipindua serikali.

Katika taarifa tofauti, wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa walisema wamepokea ripoti kwamba mabaki ya wale waliouawa katika maandamano hayo yalizikwa katika makaburi ya pamoja ambayo hayajatambuliwa au yalichomwa moto baada ya kutoweka kutoka kwenye vyumba vya kuhifadhia maiti.
"Serikali lazima itoe taarifa kuhusu hatima na mahali walipo watu wote waliotoweka na kuhakikisha utambuzi na urejeshaji wa mabaki hayo kwa familia zao kwa heshima," wataalamu wa Umoja wa Mataifa UN walisema.

Mnamo Desemba 9, 2025 Seneta wa Marekani Jim Risch, ambaye ni mwenyekiti wa Kamati ya Mahusiano ya Kigeni, alisema serikali ya Tanzania "haikutoa maelezo yoyote ya kuaminika kwa msako wake unaohusiana na uchaguzi." Risch pia alidai "viongozi wa Kikristo walitengwa kwa mashambulizi na utekaji nyara."

Wiki iliyopita mamlaka ya Tanzania ilipiga marufuku maandamano yaliyopangwa na kufutwa sherehe za Siku ya Uhuru za Desemba 9, 2025 siku ya uhuru wa Tabganyika ikiwahimiza raia kukaa ndani ya nyumba. Ripoti kutoka miji muhimu zilisema kulikuwa na usalama mkubwa na kwamba mitaa ilikuwa kimya.

Madai ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ya mateso ya Wakristo nchini Tanzania huenda yamesababisha kengele za tahadhari kusikika katika Ikulu ya taifa hilo la Afrika Mashariki ambayo ipo huko Dodoma baada ya kuona mkondo wa madai kama hayo nchini Nigeria, ambayo yaliongezwa kwenye orodha ya "Nchi Yenye Mashaka Mahususi" muda mfupi baadaye.

Lakini Tanzania inaonekana kuwa katika nafasi nzuri zaidi ya kuwa mbele kuliko nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Kwanza, imekuwa na balozi wa Marekani tangu 2021 na sasa inajaribu kuwaomba watetezi wapya ili kusaidia katika maeneo yenye udhaifu.

Tanzania haijawa na mtetezi wa muda wote wa Washington kwa zaidi ya muongo mmoja, kulingana na hati za Marekani. Lakini hata hivyo, hakuna hata moja kati ya haya linalohakikisha kwamba Dodoma haitaishia kwenye aina fulani ya orodha mbaya ya kustahili watawala kupelekwa ICC au kuona uwekezaji unaowezekana wa Marekani ukipunguzwa, viongozi kuwekewa vikwazo, akauti za kibenki za viongozi kufungiwa n.k.

Jambo lingine linaloonekana ni jinsi gani hakuna mazungumzo mengi kuhusu hali ya demokrasia ya Tanzania katika ukosoaji wa Washington. Hilo lilikuwa kipimo kinachopigiwa debe mara nyingi kwa chaguzi za Afrika hivi karibuni kama mwaka mmoja uliopita. Maandamano ya raia nchini Tanzania yalikuwa jibu la moja kwa moja kwa wasiwasi kuhusu jinsi serikali, kama nchi zingine kadhaa za Afrika katika miezi ya hivi karibuni , ilivyowazuia watu muhimu wa upinzani au vyama kushiriki katika mchakato wa uchaguzi. Ingawa hilo limekubaliwa, hata hivyo, halijawa lengo kuu la mapitio ya Wizara ya Mambo ya Nje ya utawala wa Trump. Badala yake imezingatia dalili na matokeo yanayowezekana badala ya kile ambacho hapo awali kingeweza kudaiwa kuwa chanzo cha msingi.

Ingawa mvutano wa kisiasa wa hivi karibuni umesababisha maswali kuhusu Tanzania, wawekezaji kadhaa wakongwe wanasema kesi ya muda mrefu bado haijabadilika kwa uchumi wa pili kwa ukubwa Afrika Mashariki. Nchi hiyo imeendeleza ukuaji wa Pato la Taifa wa 5 hadi 6% kwa zaidi ya muongo mmoja, ikiendeshwa na misingi imara, idadi ya watu inayokua kwa kasi, na kuongezeka kwa mahitaji ya ndani, alisema Michael Strain, mshirika mkuu katika kampuni ya sheria ya Bowmans Tanzania katika chapisho la hivi karibuni la mtandao wa LinkedIn. "Changamoto za leo hazitafuta misingi ya muda mrefu ya Tanzania; zinafanya tu fursa hiyo ionekane zaidi kwa wale wanaozingatia kwa muda mrefu," aliandika.

Ripoti ya kina kuhusu jinsi polisi wa Tanzania walivyoangamiza kikatili maandamano ya uchaguzi kwa nguvu kubwa kupita kiasi kutoka kwa BBC Verify, timu maalum ya waandishi wa habari wanaotumia mbinu kama vile ujasusi huria, picha za setilaiti, na uchambuzi wa data
 
Back
Top Bottom