Dingswayo
JF-Expert Member
- May 26, 2009
- 4,019
- 2,932
Katika siasa zetu za Tanzania, labda ni kwa sababu ya kuwa chini ya chama kimoja kwa muda mrefu, vyama vya upinzani vimekuwa vikionekana kuwa ni vyama vya uchochezi na kuleta vurugu. Kwa kifupi mtazamo ambao umekuwa ukitolewa na kuboreshwa kuwa ni vyama vya wasaliti.
Mfumo wa vyama vingi umeingizwa nchini bila wananchi kufundishwa na kuelezwa kikamilifu maana halisi ya vyama vya upinzani na majukumu yake. Wakati wa chama kimoja, elimu ya jamii ilizingatiwa sana kwani ilikuwa ni chombo cha kuendeleza itikadi ya chama hicho. Elimu hiyo ya jamii ilitolewa kwa kutumia njia mbalimbali, mojawapo ya njia hizo ikiwa katika Elimu ya Watu Wazima. Tunaona kuwa baada ya kuingizwa mfumo wa vyama vingi, elimu hiyo kwa jamii haikupewa tena kipaumbele. Kukosekana kwa elimu hiyo ndio chanzo ch kuleta mkanganyiko huu tunaounna sasa, wa wananchi kutoolewa ni nini hasa maana ya chama cha upinzani na majukumu yake. Ndio maana leo tunaona ni jambo la kawaida viongozi wa vyama vya upinzani wakitupiana lawama na kulumbana wao kwa wao. Ni ajabu zaidi kusikia hata raisi wa nchi ambayo inatamka kwamba Tanzania ni nchi ya kidemokrasia, anatamka kuwa vyama ya upinzani ni vyama vya msimu!
Jukumu kubwa la chama cha upinzani ni kuangalia kwa makini sera za chama tawala, na kuzipinga pale ipasapo, na kutoa mikakati na sera mbadala na kuwafahamisha wananchi kuhusu masuala yote ambayo yanahusu uendeswaji wa serikali.
Kutokana na tafsiri hiyo, tunaona kwamba vyama vingi vya upinzani hapa Tanzania havitimizi majukumu yao ipaswavyo. Vinapoteza muda na malengo ya vyama vyao kwa kuanza kulumbana na wapinzani wenzao. Kwa kufanya hivyo, vinajidhoofisha vyenyewe.
Ukosefu wa elimu ya uraia imetufanya wengi wetu kuingia katika malumbano ambayo yanafanya safari ya kuelekea demokrasia bora kuwa nyepesi. Kuna haja ya kuanziasha makakati wa kitaifa wa kutoa elimu ya uraia kwa wananchi. Jambo hili litafanyika kama serikali itakuwa na nia ya kuleta demokrasia ya kweli nchini.
Mfumo wa vyama vingi umeingizwa nchini bila wananchi kufundishwa na kuelezwa kikamilifu maana halisi ya vyama vya upinzani na majukumu yake. Wakati wa chama kimoja, elimu ya jamii ilizingatiwa sana kwani ilikuwa ni chombo cha kuendeleza itikadi ya chama hicho. Elimu hiyo ya jamii ilitolewa kwa kutumia njia mbalimbali, mojawapo ya njia hizo ikiwa katika Elimu ya Watu Wazima. Tunaona kuwa baada ya kuingizwa mfumo wa vyama vingi, elimu hiyo kwa jamii haikupewa tena kipaumbele. Kukosekana kwa elimu hiyo ndio chanzo ch kuleta mkanganyiko huu tunaounna sasa, wa wananchi kutoolewa ni nini hasa maana ya chama cha upinzani na majukumu yake. Ndio maana leo tunaona ni jambo la kawaida viongozi wa vyama vya upinzani wakitupiana lawama na kulumbana wao kwa wao. Ni ajabu zaidi kusikia hata raisi wa nchi ambayo inatamka kwamba Tanzania ni nchi ya kidemokrasia, anatamka kuwa vyama ya upinzani ni vyama vya msimu!
Jukumu kubwa la chama cha upinzani ni kuangalia kwa makini sera za chama tawala, na kuzipinga pale ipasapo, na kutoa mikakati na sera mbadala na kuwafahamisha wananchi kuhusu masuala yote ambayo yanahusu uendeswaji wa serikali.
Kutokana na tafsiri hiyo, tunaona kwamba vyama vingi vya upinzani hapa Tanzania havitimizi majukumu yao ipaswavyo. Vinapoteza muda na malengo ya vyama vyao kwa kuanza kulumbana na wapinzani wenzao. Kwa kufanya hivyo, vinajidhoofisha vyenyewe.
Ukosefu wa elimu ya uraia imetufanya wengi wetu kuingia katika malumbano ambayo yanafanya safari ya kuelekea demokrasia bora kuwa nyepesi. Kuna haja ya kuanziasha makakati wa kitaifa wa kutoa elimu ya uraia kwa wananchi. Jambo hili litafanyika kama serikali itakuwa na nia ya kuleta demokrasia ya kweli nchini.