Mzee Bilali Mafumu Kalindula, Mtanganyika aliyeshuhudua

Mzee Bilali Mafumu Kalindula, Mtanganyika aliyeshuhudua

Manyanza

Platinum Member
Joined
Nov 4, 2010
Posts
21,380
Reaction score
56,012
IMG_20260728_204608_397.jpg

Pichani ni Mzee Bilali Mafumu Kalindula, mmoja wa wazee walioshuhudia enzi za utawala wa Kijerumani katika Tanganyika na anayekumbukwa kwa kushiriki katika shughuli za ujenzi wa meli maarufu ya Graf von Götzen, inayojulikana leo kama MV Liemba.

Bilali Mafumu Kalindula alizaliwa mwaka 1886. Mwaka 1913, akiwa kijana, alishiriki katika kazi za ujenzi na maandalizi ya meli ya Graf von Götzen, iliyojengwa na Wajerumani kwa ajili ya kufanya safari katika Ziwa Tanganyika. Meli hiyo ilianza kutumika mwaka 1915, na hadi leo bado inaendelea kutoa huduma kwa jina la MV Liemba, ikiwa ni moja ya meli kongwe zaidi duniani ambazo bado zinafanya kazi.

Baada ya kuzuka kwa Vita Kuu ya Kwanza ya Dunia (1914–1918), Bilali Mafumu na vijana wengine wengi waliingizwa katika jeshi la Kijerumani. Wakati Kigoma ilipokuwa chini ya mashambulizi ya majeshi ya Muungano wa Ubelgiji na Congo (Belgian Congo), Wajerumani walijenga ngome yao katika eneo la Uvinza, ambako Bilali alihudumu pamoja na askari wengine.

Mzee Bilali Mafumu Kalindula alifariki mwaka 1990, akiwa ameishi zaidi ya karne moja na kuwa mmoja wa mashuhuda wachache waliobaki waliokumbuka historia ya mwanzo wa MV Liemba na matukio ya Vita Kuu ya Kwanza ya Dunia katika eneo la Ziwa Tanganyika.

Kwa mujibu wa wanafamilia na wakazi wa Kigoma, Bilali Mafumu alikuwa mzazi wa watoto kadhaa waliofahamika, akiwemo:

Yusufu Mafumu Bilali, aliyewahi kuwa kiongozi wa Sungusungu mjini Kigoma.

Juma Mafumu Bilali, ambaye aliishi Dar es Salaam na aliwahi kupata ajali ya treni iliyomfanya kupoteza miguu yote.

Abeid Mafumu Bilali. Kwa mujibu wa familia, alikulia eneo la Shaurimoyo, Dar

Mafumu Bilali Mafumu, mwanamuziki aliyepiga saxophone na kujulikana kwa wimbo "Maya".

Msafiri Bilali Mafumu, anayejulikana kwa tiba za asili na sanaa za ngoma za asili. kwa sasa anaishi Vingunguti, Dar es Salaam.

Pia, baadhi ya wanafamilia wanaeleza kuwa asili ya ukoo wa Mafumu ni kutoka eneo la Congo, kabla ya vizazi vyao kuhamia na kuishi Kigoma, ambako familia hiyo imeendelea kuwepo hadi leo.

Historia ya Mzee Bilali Mafumu Kalindula ni sehemu muhimu ya simulizi za Kigoma na Tanzania kwa ujumla, kwani inaunganisha historia ya ukoloni wa Kijerumani, Vita Kuu ya Kwanza ya Dunia na urithi wa meli ya MV Liemba, ambayo bado ni alama ya kipekee ya historia ya Afrika Mashariki.
 
JamiiForums heading haijamalizika ni Mtanganyika aliyeshuhudia ujenzi wa Meli ya MV Liemba . Naomba isomeke hivyo
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom