Raia Mwema
MZIMU wa uuzaji ya nyumba za Serikali mpango ambao ulitekelezwa kwa kasi katika Serikali ya Awamu ya Tatu, chini ya Rais Benjamin Mkapa, umeigharimu Serikali ambayo sasa inalazimika, katika mwaka huu wa fedha kutumia takriban Sh bilioni 5.7 kujenga nyumba mpya ili kuokoa mamilioni yanayotumika kuwalipia watumishi wanaolazimika kukaa hotelini kwa kukosa nyumba, Raia Mwema imebaini.
Hata hivyo, kiasi hicho cha fedha kilichotengwa katika mwaka huu wa bajeti ni pungufu ikilinganishwa na kile kilichotengwa katika bajeti inayokwisha siku chache kuanzia sasa. Katika bajeti hiyo ya 2009/2010 Serikali ilitenga Sh bilioni 11.4 kwa ajili ya ujenzi wa nyumba zake.
"Ujenzi wa nyumba za serikali mwaka 2009/2010 uliidhinishiwa Sh 11,385,000,000, mwaka huu wa 2010/2011 umetengewa makadirio y ash 5,696,670,000," inaeleza sehemu ya waraka wa kibajeti wa Wizara ya Miundombinu, kitengo cha Huduma za Ufundi na kufanya jumla ya fedha katika miaka miwili mfululizo kufikia Sh 17,081,670,800 (zaidi ya sh bilioni 17).
Uchunguzi wa Raia Mwema umebaini kuwa tangu kuanza kwa Serikali ya Awamu ya Nne, uteuzi wa baadhi ya viongozi wakiwamo majaji wapya, umekuwa ukifanyika huku wahusika wakilazimika kuishi hotelini kutokana na uhaba wa nyumba za Serikali katika maeneo vilipo vituo vyao vipya vya kazi. Baadhi wanaolala katika hoteli ni pamoja na wale wanaohamishwa kutoka mikoani na kupangiwa jijini Dar es Salaam.
Kati ya uamuzi uliopata kukosolewa sana wakati wa Serikali ya Awamu ya Tatu ni uuzaji wa nyumba za Serikali uliofanyika kwa pupa nyingi ya nyumba zilizouzwa zikiwa ni pamoja na za maofisa wa polisi maeneo ya kambi zilizuzwa kwa maofisa hao na hivyo wahamiapo wengine kukosa sehemu ya kuishi.