Mada maalum ya magari: Uzoefu, ushauri na maswali

Mada maalum ya magari: Uzoefu, ushauri na maswali

 
Mafundi 🙌🏿🙌🏿🙌🏿
 
 
Kaka Mshana Jr naomba unifahamishe vitu, mimi nataka nichukue gari, nilikua nina option mbili kati ya Subaru Foresta TX au Rav 4 isiokua na spare tyre ya nyuma.

1. Kati ya hizo ipi ina sifa nzuri kuanzia ulaji wa mafuta, spare (gari ipi ina spare zenye bei rafiki) n.k

2. Naomba kujua Ugonjwa sugu wa Rav4 na Ugonjwa sugu wa Subaru Forester

3. Naona Bei za show room zipo chini with low milage kushinda kuagiza, je show room gari zipo kama zilivyo au kuna upigaji hapo? (Je Fundi anaweza kutambua gari iliyochezewa Milage)

4.Option ipi nzuri kuagiza au Kununua Show room?
 
Kaka Mshana Jr naomba unifahamishe vitu, mimi nataka nichukue gari, nilikua nina option mbili kati ya Subaru Foresta TX au Rav 4 isiokua na spare tyre ya nyuma.

1. Kati ya hizo ipi ina sifa nzuri kuanzia ulaji wa mafuta, spare (gari ipi ina spare zenye bei rafiki) n.k

2. Naomba kujua Ugonjwa sugu wa Rav4 na Ugonjwa sugu wa Subaru Forester

3. Naona Bei za show room zipo chini with low milage kushinda kuagiza, je show room gari zipo kama zilivyo au kuna upigaji hapo? (Je Fundi anaweza kutambua gari iliyochezewa Milage)

4.Option ipi nzuri kuagiza au Kununua Show room?
Toyota RAV4 (isiyo na spea nyuma) inasifika sana kwa kuwa na ulaji mzuri na rafiki wa mafuta ikilinganishwa na mpinzani wake, ambapo injini zake za mifumo ya Valvematic au Dual VVT-i zimeundwa kutoa uwiano mzuri kati ya nguvu na uokoaji wa mafuta mjini na safarini.

Upande wa vipuri, RAV4 haina mpinzani nchini Tanzania kwani spea zake ni za bei nafuu sana na zinapatikana kwa urahisi mkubwa kuanzia maduka makubwa ya Dar es Salaam hadi maduka madogo ya mikoani na wilayani.

Hata hivyo, gari hili lina magonjwa yake sugu ikiwemo matatizo ya mfumo wa gearbox (CVT) unaoweza kusababisha gari kusita au kutetemeka wakati wa kuongeza mwendo, ugonjwa wa injini kula oil mapema kutokana na kuchoka kwa "piston rings" (hasa kwenye injini za 2.4L), pamoja na kelele au mvumo wa kwaruzo kutoka kwenye mfumo wa "rear differential coupling" kwa gari za AWD pindi zinapofika spidi ya kati ya 50 hadi 80 km/h.


Subaru Forester TX kwa upande mwingine inakula mafuta mengi zaidi kutokana na matumizi ya injini ya Boxer na mfumo wa nguvu wa Symmetrical AWD unaofanya kazi muda wote na kuongeza uzito kwenye uendeshaji, hasa ukiwasha mfumo wa X-Mode au unapokuwa kwenye foleni. Gharama za vipuri vya Subaru Forester TX zipo juu na upatikanaji wake unahitaji maduka maalum ya vifaa vya Subaru, jambo linaloweza kuwa changamoto kubwa ukiwa nje ya miji mikubwa kama Dar es Salaam.

Gari hili linajulikana kuwa na magonjwa sugu hatari kama vile ugonjwa wa "Cylinder Head Gasket" unaoungua haraka sana pindi gari inapopata joto (overheat), mtetemeko na sauti ya kugonga kwenye mfumo wa usukani wa umeme (Steering Rack/EPS) unapopita kwenye mashimo, hitilafu za gearbox ya CVT (Lineartronic) inayoweza kushtua au kutetemeka kwenye spidi ndogo, pamoja na unyeti mkubwa wa sensorer (kama O2 na Knock Sensors) zinazoweza kuwasha taa ya "Check Engine" mara kwa mara kutokana na matumizi ya mafuta yasiyo na kiwango bora.


Kwa ujumla wake, kama kipaumbele chako kikuu ni gari ya kiuchumi, yenye spea za bei rahisi, inayotengenezeka kwa fundi yeyote na inayofaa kwa matumizi ya kawaida ya kila siku bila usumbufu, Toyota RAV4 ndio chaguo sahihi kwako. Lakini kama unatafuta gari yenye utulivu mkubwa barabarani (handling), nguvu na uwezo mkubwa wa kupita kwenye mazingira magumu ya matope au milima na upo tayari kugharamia matengenezo yake makini na mafuta, Subaru Forester TX itakupa burudani nzuri ya uendeshaji.
 
Kununua gari kwenye showroom za hapa nyumbani kuna mambo mengi ya siri ambayo wanunuzi wengi hawayajui. Ni kweli kabisa kuwa magari mengi ya showroom yenye bei ya chini na kilometa (mileage) chache huwa yamechezewa, na hapa ndipo penye "upigaji" mkubwa.
Hapa chini kuna ukweli mzima kuhusu mchezo unaofanyika showroom, uwezo wa fundi kugundua, na ulinganisho wa ipi option bora:

Je, kuna "Upigaji" kwenye Showroom?

Ndio, upigaji upo na ni mkubwa sana. Sababu kuu inayofanya gari ya showroom ionekane ina kilometa chache (kama 30,000 km hadi 50,000 km) lakini bei yake ikawa chini kuliko kuagiza, ni kwa sababu gari hiyo huko Japan au UK ilitunuliwa ikiwa na mapungufu makubwa. Wafanyabiashara wengi hununua magari yafuatayo kwenye minada (auctions):
• Magari yaliyopata ajali kubwa (Accident/Salvage cars): Yanatengenezwa vizuri sana kule bandarini (kama Dubai au yakiingia Dar) na kupigwa rangi upya kiasi kwamba huwezi kujua kwa macho.
• Magari yaliyotembea sana (High Mileage): Gari inanunuliwa ikiwa imetembea kilometa 180,000 au 200,000 kwa bei chee, kisha inarudishwa nyuma kidijitali (mileage clocking) hadi kilometa 40,000 ili ionekane mpya.

Je, Fundi anaweza kutambua gari iliyochezewa Mileage?

Fundi wa kawaida hawezi kugundua kwa urahisi kwa kutumia macho tu, kwa sababu kompyuta za sasa zikirudisha namba nyuma kwenye "dashboard", zinasoma hivyo hivyo hata kwenye "odometer". Hata hivyo, unaweza kugundua kwa njia zifuatazo:
1. Kompyuta Kubwa ya Utambuzi (Scanners za Kisasa): Mafundi bingwa wenye kompyuta kubwa za "diagnostic" (kama Launch au Autel za gharama kubwa) wanaweza kuingia ndani kabisa kwenye mifumo ya kompyuta ya gari (kama Engine Control Module - ECM au Transmission Control Module). Mara nyingi, hata wakichezea namba za kwenye dashboard, kompyuta kuu ya gari au ya gearbox huwa inatunza kumbukumbu halisi ya spidi na kilometa ambazo gari imetembea.

2. Kuangalia Alama za Kuchoka kwa Gari (Physical Wear): Fundi mzoefu ataangalia kama namba za dashboard zinasomeka 30,000 km lakini usukani (steering wheel) umepubuka, raba za pedals (breki na mafuta) zimeshaisha, au siti ya dereva imebonyea na kuchoka. Gari yenye kilometa 30,000 halisi inatakiwa iwe na muonekano wa ndani "pika mpya".

3. Karatasi za Mnada (Auction Sheets): Hii ndio njia kiboko. Unaweza kuomba namba ya chasi (Chassis Number) ya gari ya showroom, kisha ukaingia kwenye mitandao ya kukagua magari ya minada ya Japan (kama Aleado au Carvector).
Ukiweka chasi, itakuletea picha za gari ilivyokuwa Japan kabla haijaingia Tanzania, na utaona kilometa halisi na kama ilikuwa na ajali.
 
Ushauri Wangu:
Kama huna haraka na unataka gari itakayokaa mikononi mwako kwa miaka mingi bila kukusumbua (iwe RAV4 au Forester), kuagiza mwenyewe ndio option bora na salama zaidi.
Ikiwa utalazimika kununua showroom kwa sababu ya haraka, usisite kuomba Chassis Number kwanza uikague mtandaoni, na nenda na fundi makini mwenye kompyuta nzuri ya "diagnostic" akaikague vizuri kuanzia chini (chassis), engine, hadi mfumo wa umeme kabla hujatoa pesa yako.
 
Mshana Jr asante brother umenishauri vizur sana yani maelezo yamenyooka.

Kingine umesema subaru inakula mafuta kuliko hiyo rav4, how mbona Subaru ina 1990cc mpk 2000cc wakat Rav4 ina 2630 naomba kueleweshwa hapo?
 
Back
Top Bottom