Kwanini Kitabu cha Enock kiliondolewa kwenye baadhi ya Biblia?

Kwanini Kitabu cha Enock kiliondolewa kwenye baadhi ya Biblia?

mtudedewaa

Member
Joined
Feb 23, 2014
Posts
41
Reaction score
23
Kitabu cha Enoki (The Book of Enoch) ni maandiko ya kale ya kidini ya Kiyahudi yanayohusishwa na Enoki, ambaye alikuwa babu wa Noa. Ingawa si sehemu ya maandiko rasmi kwa dini nyingi za Kiyahudi na Kikristo, kitabu hiki kimekuwa na ushawishi mkubwa, hasa katika Ukristo wa mapema na katika baadhi ya madhehebu ya Kiyahudi. Hapa kuna baadhi ya mambo muhimu kuhusu kitabu hiki:

Asili na Mwandishi: Kitabu hiki kinadaiwa kuandikwa na Enoki, ambaye alichukuliwa kwenda mbinguni bila kufa, kulingana na Mwanzo 5:24. Hata hivyo, wanazuoni wanaamini kiliandikwa na waandishi mbalimbali kati ya karne ya 3 KK na karne ya 1 BK.

Muundo: Kitabu cha Enoki kina sehemu kuu tano:Kitabu cha Walinzi: Sehemu hii inazungumzia kuanguka kwa "Walinzi," malaika walioanguka na kushuka duniani na kupotoka, wakifundisha wanadamu maarifa yaliyokatazwa.

Kitabu cha Mithali: Kina maono ya Masihi na hukumu ya mwisho. Kitabu cha Astronomia: Kinaelezea uelewa wa kina wa ulimwengu na kalenda.Kitabu cha Ndoto za Maono: Enoki anasimulia ndoto za mfano kuhusu mustakabali wa binadamu.

Barua ya Enoki: Ni maandiko ya maadili yenye mandhari ya apokaliptiki (uharibifu wa ulimwengu). Mandhari Kuu:Uasi wa Malaika: Mojawapo ya hadithi kuu ni kuhusu uasi wa Walinzi, ambao walishuka duniani, wakaoa wanawake wa kibinadamu, na kuzaa majitu yanayoitwa Nephilim.

Hukumu: Kitabu kinaelezea hukumu inayokuja, ambapo waovu (wanadamu na malaika) wataadhibiwa, na wema watazawadiwa.Unabii wa Masihi: Kitabu hiki kina rejeleo la mapema kuhusu Masihi na hukumu ya mwisho, mandhari ambayo baadaye yaliathiri theolojia ya Kikristo.

Ushawishi: Ingawa hakikujumuishwa kwenye Biblia rasmi kwa dini nyingi za Kikristo, Kitabu cha Enoki kiliheshimiwa sana na waandishi wa Kikristo wa mwanzo na bado kinachukuliwa kuwa kitabu kitakatifu na Kanisa la Orthodox la Ethiopia. Pia, kinatajwa katika Agano Jipya, hasa katika Barua ya Yuda, ambapo Yuda ananukuu moja kwa moja kutoka Enoki 1:9.

Ugunduzi Upya: Kwa karne nyingi, kitabu hiki kilipotea kwa wanazuoni wa Magharibi hadi kilipogunduliwa tena katika karne ya 18 huko Ethiopia, ambako kilihifadhiwa kwa lugha ya Ge'ez. Tangu wakati huo, vipande vya kitabu hiki vimepatikana kwa lugha ya Kiaramu kwenye Maandiko ya Bahari ya in Chumvi, vikithibitisha mizizi yake ya kale ya Kiyahudi.

Kitabu cha Enoki ni cha kuvutia kwa maono yake ya apokaliptiki na maarifa kuhusu fikra za kidini za zamani za Kiyahudi, hasa kuhusu malaika, mapepo, na hatima ya roho. Kinatoa mwanga kuhusu mtazamo wa kidini ulioanza kabla ya Uyahudi wa Kirabi na Ukristo.

20240912_185424.jpg
 
Kitabu cha Enoki (The Book of Enoch) ni maandiko ya kale ya kidini ya Kiyahudi yanayohusishwa na Enoki, ambaye alikuwa babu wa Noa. Ingawa si sehemu ya maandiko rasmi kwa dini nyingi za Kiyahudi na Kikristo, kitabu hiki kimekuwa na ushawishi mkubwa, hasa katika Ukristo wa mapema na katika baadhi ya madhehebu ya Kiyahudi. Hapa kuna baadhi ya mambo muhimu kuhusu kitabu hiki:

Asili na Mwandishi: Kitabu hiki kinadaiwa kuandikwa na Enoki, ambaye alichukuliwa kwenda mbinguni bila kufa, kulingana na Mwanzo 5:24. Hata hivyo, wanazuoni wanaamini kiliandikwa na waandishi mbalimbali kati ya karne ya 3 KK na karne ya 1 BK.

Muundo: Kitabu cha Enoki kina sehemu kuu tano:Kitabu cha Walinzi: Sehemu hii inazungumzia kuanguka kwa "Walinzi," malaika walioanguka na kushuka duniani na kupotoka, wakifundisha wanadamu maarifa yaliyokatazwa.

Kitabu cha Mithali: Kina maono ya Masihi na hukumu ya mwisho. Kitabu cha Astronomia: Kinaelezea uelewa wa kina wa ulimwengu na kalenda.Kitabu cha Ndoto za Maono: Enoki anasimulia ndoto za mfano kuhusu mustakabali wa binadamu.

Barua ya Enoki: Ni maandiko ya maadili yenye mandhari ya apokaliptiki (uharibifu wa ulimwengu). Mandhari Kuu:Uasi wa Malaika: Mojawapo ya hadithi kuu ni kuhusu uasi wa Walinzi, ambao walishuka duniani, wakaoa wanawake wa kibinadamu, na kuzaa majitu yanayoitwa Nephilim.

Hukumu: Kitabu kinaelezea hukumu inayokuja, ambapo waovu (wanadamu na malaika) wataadhibiwa, na wema watazawadiwa.Unabii wa Masihi: Kitabu hiki kina rejeleo la mapema kuhusu Masihi na hukumu ya mwisho, mandhari ambayo baadaye yaliathiri theolojia ya Kikristo.

Ushawishi: Ingawa hakikujumuishwa kwenye Biblia rasmi kwa dini nyingi za Kikristo, Kitabu cha Enoki kiliheshimiwa sana na waandishi wa Kikristo wa mwanzo na bado kinachukuliwa kuwa kitabu kitakatifu na Kanisa la Orthodox la Ethiopia. Pia, kinatajwa katika Agano Jipya, hasa katika Barua ya Yuda, ambapo Yuda ananukuu moja kwa moja kutoka Enoki 1:9.

Ugunduzi Upya: Kwa karne nyingi, kitabu hiki kilipotea kwa wanazuoni wa Magharibi hadi kilipogunduliwa tena katika karne ya 18 huko Ethiopia, ambako kilihifadhiwa kwa lugha ya Ge'ez. Tangu wakati huo, vipande vya kitabu hiki vimepatikana kwa lugha ya Kiaramu kwenye Maandiko ya Bahari ya in Chumvi, vikithibitisha mizizi yake ya kale ya Kiyahudi.

Kitabu cha Enoki ni cha kuvutia kwa maono yake ya apokaliptiki na maarifa kuhusu fikra za kidini za zamani za Kiyahudi, hasa kuhusu malaika, mapepo, na hatima ya roho. Kinatoa mwanga kuhusu mtazamo wa kidini ulioanza kabla ya Uyahudi wa Kirabi na Ukristo.

View attachment 3094343
Kitume hapa.
 
Ndo maana walikitoa kwenye Biblia asee hujaona tu , kwan sii inajuoikana kuwa Bible ninmjumuiko wa vitabu xaxa kwann hao wakuu waliokiunda wakaamua kukiEliminate ,......Nawaza tu.....
Kitabu kina mstari uliosema "All whites are children of demons"
 
Kitabu cha Henoko kilitengwa nje ya kanoni ya Biblia katika mapokeo mengi kwa sababu kadhaa zinazohusiana. Kwanza, hakikujumuishwa katika kanoni ya Kiyahudi ya Maandiko Matakatifu, jambo ambalo lilikuwa na ushawishi mkubwa katika uundaji wa kanoni ya Kikristo baadaye. Pili, kitabu hiki hakikuwa na mamlaka ya kitume (hakikuandikwa na mtume wala mshirika wa karibu wa mitume), jambo ambalo lilikuwa kigezo muhimu kilichotumiwa na Kanisa la awali katika kuamua vitabu vya kikanoni. Tatu, baadhi ya vipengele vya kiteolojia—hasa maelezo yake ya kina kuhusu malaika, ulimwengu (kosmolojia), na ufunuo wa mambo ya mwisho (apokaliptiki)—vilisababisha wasiwasi wa kimafundisho miongoni mwa mamlaka za Kiyahudi na Kikristo. Mwisho, maandishi haya hayakutumika kwa kiwango kikubwa katika ibada za Kanisa la awali, jambo lililopunguza kukubalika kwake kama Maandiko yaliyovuviwa.


Hata hivyo, licha ya kutengwa kwake nje ya kanoni nyingi, Kitabu cha Henoko kina umuhimu mkubwa wa kihistoria na kitaaluma. Kinatoa ufahamu muhimu kuhusu Uyahudi wa Kipindi cha Hekalu la Pili, kinaakisi maendeleo ya fikra za Kiyahudi kuhusu apokaliptiki, na kinasaidia kuelewa misingi ya mawazo na mafundisho yaliyoathiri sehemu mbalimbali za Agano Jipya, hasa mada zinazohusiana na malaika, hukumu, Masihi, na nyakati za mwisho.
 
This is what the opening chapter of the Book of Enoch says:

"The words of the blessing of Enoch, wherewith he blessed the elect and righteous, who will be living in the day of tribulation, when all the wicked and godless are to be removed.

And he took up his parable and said -Enoch a righteous man, whose eyes were opened by God, saw the vision of the Holy One in the heavens,

which the angels showed me, and from them I heard everything, and from them I understood as I saw,
but not for this generation, but for a remote one which isfor to come."

So the book itself says the things written were for a distant generation: the last generation which will witness the tribulation and the return of the Son of Man.

Coincidentally, it began to be publicised from 1947 after it was found in the Dead Sea Scrolls.

The book has some serious end times prophecies

Niliowasikiliza wakikichunguza ni Josh Peck na Dr. Ken Johnson.


View: https://youtu.be/JXgdmz9QZ5E?si=n15Edx8DEL1TTEQp


View: https://youtu.be/gWMHeql6nOc?si=nuZySNbkYUumB4gU


I read it because the Book of Jude in the Bible quotes it.
 
This is what the opening chapter of the Book of Enoch says:

"The words of the blessing of Enoch, wherewith he blessed the elect and righteous, who will be living in the day of tribulation, when all the wicked and godless are to be removed.

And he took up his parable and said -Enoch a righteous man, whose eyes were opened by God, saw the vision of the Holy One in the heavens,

which the angels showed me, and from them I heard everything, and from them I understood as I saw,
but not for this generation, but for a remote one which isfor to come."

So the book itself says the things written were for a distant generation: the last generation which will witness the tribulation and the return of the Son of Man.

Coincidentally, it began to be publicised from 1947 after it was found in the Dead Sea Scrolls.

The book has some serious end times prophecies

Niliowasikiliza wakikichunguza ni Josh Peck na Dr. Ken Johnson.


View: https://youtu.be/JXgdmz9QZ5E?si=n15Edx8DEL1TTEQp


View: https://youtu.be/gWMHeql6nOc?si=nuZySNbkYUumB4gU

Some brothers I respect don't take it as an inspired book because they claim it had some details wrong concerning some Jewish traditions / calendars.

I read it because the Book of Jude in the Bible quotes it.


Nafikiri kuanza kujulikana na kuenea kwa taarifa za kitabu cha Enoch wakati huu inaendana na hii:

"Lakini wewe Danieli, yafunge na kuyatia muhuri maneno ya kitabu hiki hadi wakati wa mwisho. Wengi wataenda hapa na pale, na maarifa yataongezeka.”
Daniel.12.4.NENO

Just merging of prophecies Left Right and Center.
 
Kitabu cha Enoki (The Book of Enoch) ni maandiko ya kale ya kidini ya Kiyahudi yanayohusishwa na Enoki, ambaye alikuwa babu wa Noa. Ingawa si sehemu ya maandiko rasmi kwa dini nyingi za Kiyahudi na Kikristo, kitabu hiki kimekuwa na ushawishi mkubwa, hasa katika Ukristo wa mapema na katika baadhi ya madhehebu ya Kiyahudi. Hapa kuna baadhi ya mambo muhimu kuhusu kitabu hiki:

Asili na Mwandishi: Kitabu hiki kinadaiwa kuandikwa na Enoki, ambaye alichukuliwa kwenda mbinguni bila kufa, kulingana na Mwanzo 5:24. Hata hivyo, wanazuoni wanaamini kiliandikwa na waandishi mbalimbali kati ya karne ya 3 KK na karne ya 1 BK.

Muundo: Kitabu cha Enoki kina sehemu kuu tano:Kitabu cha Walinzi: Sehemu hii inazungumzia kuanguka kwa "Walinzi," malaika walioanguka na kushuka duniani na kupotoka, wakifundisha wanadamu maarifa yaliyokatazwa.

Kitabu cha Mithali: Kina maono ya Masihi na hukumu ya mwisho. Kitabu cha Astronomia: Kinaelezea uelewa wa kina wa ulimwengu na kalenda.Kitabu cha Ndoto za Maono: Enoki anasimulia ndoto za mfano kuhusu mustakabali wa binadamu.

Barua ya Enoki: Ni maandiko ya maadili yenye mandhari ya apokaliptiki (uharibifu wa ulimwengu). Mandhari Kuu:Uasi wa Malaika: Mojawapo ya hadithi kuu ni kuhusu uasi wa Walinzi, ambao walishuka duniani, wakaoa wanawake wa kibinadamu, na kuzaa majitu yanayoitwa Nephilim.

Hukumu: Kitabu kinaelezea hukumu inayokuja, ambapo waovu (wanadamu na malaika) wataadhibiwa, na wema watazawadiwa.Unabii wa Masihi: Kitabu hiki kina rejeleo la mapema kuhusu Masihi na hukumu ya mwisho, mandhari ambayo baadaye yaliathiri theolojia ya Kikristo.

Ushawishi: Ingawa hakikujumuishwa kwenye Biblia rasmi kwa dini nyingi za Kikristo, Kitabu cha Enoki kiliheshimiwa sana na waandishi wa Kikristo wa mwanzo na bado kinachukuliwa kuwa kitabu kitakatifu na Kanisa la Orthodox la Ethiopia. Pia, kinatajwa katika Agano Jipya, hasa katika Barua ya Yuda, ambapo Yuda ananukuu moja kwa moja kutoka Enoki 1:9.

Ugunduzi Upya: Kwa karne nyingi, kitabu hiki kilipotea kwa wanazuoni wa Magharibi hadi kilipogunduliwa tena katika karne ya 18 huko Ethiopia, ambako kilihifadhiwa kwa lugha ya Ge'ez. Tangu wakati huo, vipande vya kitabu hiki vimepatikana kwa lugha ya Kiaramu kwenye Maandiko ya Bahari ya in Chumvi, vikithibitisha mizizi yake ya kale ya Kiyahudi.

Kitabu cha Enoki ni cha kuvutia kwa maono yake ya apokaliptiki na maarifa kuhusu fikra za kidini za zamani za Kiyahudi, hasa kuhusu malaika, mapepo, na hatima ya roho. Kinatoa mwanga kuhusu mtazamo wa kidini ulioanza kabla ya Uyahudi wa Kirabi na Ukristo.

View attachment 3094343
2 Timotheo 4:3-4
[3]Maana utakuja wakati watakapoyakataa mafundisho yenye uzima; ila kwa kuzifuata nia zao wenyewe watajipatia waalimu makundi makundi, kwa kuwa wana masikio ya utafiti;

[4]nao watajiepusha wasisikie yaliyo kweli, na kuzigeukia hadithi za uongo.
 
Back
Top Bottom