Kuoa wake wengi huchangia sana machafuko ya kisiasa

Kuoa wake wengi huchangia sana machafuko ya kisiasa

chinchilla coat

JF-Expert Member
Joined
May 16, 2016
Posts
5,107
Reaction score
10,982
Kuoa wake wengi ni suala ambalo bado lipo kwa kiasi kikubwa katika nchi za Afrika na za Kiislam na huchangia pakubwa machafuko ya kisiasa katika nchi hizo

Nchi ambazo wanaume wanaoa mke zaidi ya mmoja zimeonekana kuwa na vita na machafuko,

Je ndoa za mitala zijnachangiaje machafuko..?

Idadi ya wanawake na wanaume duniani almost inalingana (Human sex ratio - Wikipedia)

Sasa wanaume matajiri wakifikia asilimia 10 ya wanaume wote na wakioa wake wanne kila mmoja, asilimia 30 ya wanaume wa tabaka la chini hawatapata mwanamke wa kuoa

Vijana watafanya maamuzi magumu kuepuka kuangukia hili tabaka la chini,

Nchi ya Sudan Kusini ndoa nyigi ni za mitala na kuna ukosefu wa wanawake wa kuoa, kuoa mwanamke mmoja mzuri inaweza kugharimu hadi ng'ombe 100

Vijana hawewezi kumudu hili, so wanashawishika kuchukua bunduki na kufanya uporaji wa mifugo, maelfu ya watu huuawa kwa uporaji wa mifugo kila mwaka huko Sudan Kusini

Hii ni moja ya sababu nchi ya Sudan Kusini imekumbwa na machafuko kwa miaka mingi

Nchi zenye ndoa za mitala zina umwagaji damu sana, nchi 20 zenye machafuko zaidi duniani zote zina utamaduni wa ndoa za mitala
 
Sidhani kama kuna mahusiano ya mtu kuoa wake wengi na machafuko. Bara letu la Afrika ukiangalia chanzo cha machafuko na vita katika maeneo mengi jua kuna mikono ya wazungu ambao
1. Wanavipa msukumo vikundi vya waasi kijeshi,kimbinu na namna yoyote ile ya kuwasaidia ili mambo yaende wanavyotaka wao.
2.Uvamizi wa kijeshi katika nchi hata za kiafrika.Hili limeonekana Libya kwa Afrika. IRAQ,IRAN,AFGHANISTAN,SYRIA.
3.Ndoa ya kuoa mke zaidi ya mmoja ipo kwa mujibu wa maandiko ya kiislam,labda nikupe baadhi ya aya
Uislamu umeruhusu kuoa wake wengi kwa sharti

  1. isizidi idadi yao wake wanne
  2. Kufanya uadilifu baina yao.
Tunasoma ndani ya Qur-ani Tukufu juu ya ruhusa hii :

"…. BASI OENI MNAOWAPENDA KATIKA WANAWAKE (maadam mtafanya uadilifu) WAWILI AU WATATU AU WANNE (tu). NA MKIOGOPA KUWA HAMWEZI KUFANYA UADILIFU, BASI (oeni) MMOJA TU, AU (wawekeni masuria) WALE AMBAO MIKONO YENU YA KUUME IMEWAMILIKI. KUFANYA HIVYO NDIKO KUTAPELEKEA KUTOFANYA UJEURI." [4:3]

Mtume – Rehema na Amani zimshukie – alimwambia Ghaylan At-thaqafiy, ambaye alisilimu akiwa na wake kumi

"Kaa na wanne (tu) miongoni mwao na waache (wataliki) waliosalia" At-tirmidhiy, An-nisaai na Ibn Maajah. Ni vema ikafahamika kwamba huyu Ghaylan alikuwa ndiye mtemi (mfalme) wa Twaif.

Suala hili la kuoa wake wengi ni suala lililofanywa na mwenyewe Bwana Mtume, maswahaba na waliokuja baada yao na ni suala ambalo umma mzima wa kiislamu umekongamana juu yake. Sheria hii inayomruhusu mwanamume kuoa zaidi ya mke mmoja ina maslahi na manufaa kwa wote wawili; mwanamume na mwanamke. Kwa upande wa mwanamume :

  1. Inawezekana kabisa mkewe akawa hamtoshelezei haja yake ya maumbile. Hili husababishwa na uwezo mkubwa wa mume katika tendo la ndoa na udhaifu wa mke. Mume hataki kumuacha mkewe, sasa ataitosheleza wapi kiu yake ?
Hapo ndipo uislamu ukamruhusu kuoa mke mwingine na yule wa mwanzo kubakia pale pale. Lau uislamu usingemruhusu mume huyu kuongeza mke mwingine ni dhahiri kuwa ili kukidhi haja yake angefanya moja kati ya mawili. Ima angemtaliki huyu aliye naye, asiyekidhi haja na kuoa mwingine au angekuwa na nyumba ndogo (mwanamke wa pembeni/kimada)


  1. Kadhalika mwanamke anaweza kuwa tasa; hazai na mume anatamani kupata watoto, ambalo hili la kupata watoto ni mojawapo ya malengo na madhumuni ya ndoa. Lakini mume anampenda mkewe na kwa sababu moja au nyingine hataki kumuacha.
Sasa huyu mume afanyeje ili aweze kupata watoto kuendeleza kizazi cha binadamu ? Akazae nje ya ndoa ? Hapana, hilo ni kosa. Hapa ndipo sheria ikaizingatia haki ya huyu mume kupata watoto na ikamruhusu kuoa mke mwingine ajaribu bahati yake. Huenda Mola wake akamruzuku watoto kwa mke huyu.

Haya ni baadhi tu ya maslahi ya sheria hii ya kuoa zaidi ya mke mmoja kwa upande wa mume. Hebu tuangalie mwanamke naye, ananufaika vipi na sheria hii :

  1. Inawezekana kabisa mke akapatwa na maradhi; yakamsababishia kushindwa kabisa kuitekeleza haki ya unyumba kwa mumewe. Maskini mke huyu mgonjwa, aende wapi na il-hali sasa katika kipindi kigumu cha ugonjwa ndio anahitajia zaidi huruma, mapenzi na liwazo la mumewe.
Mumewe amtaliki ? La, hapana, sheria inambana mume kuwa katika mkataba wa ndoa alichukua ahadi kuishi naye katika raha/shida, uzima/ugonjwa, basi amuuguze mkewe na ili kukidhi haja zake za kimaumbile basi na aoe mke mwingine, Je hapo mwanamke hajanufaika?

  1. Kadhalika kama ambavyo binadamu anavyotofautiana katika sura, akili, tabia na kadhalika. Ni kama hivyo pia tunatofautiana katika uwezo/nguvu ya kujamiiana. Inaweza uwezo wa mume ukawa ni mkubwa sana kuliko mkewe, mume ni tembo na mke ni kondoo, vipi kondoo atahimili vishindo vya tembo ?
Sasa, ili mke huyu asiichukie ndoa na hatimaye kukimbia, uislamu ukamruhusu mume kuongeza mke mwingine. Siku za zamu ya mke mwingine, huyu asiyehimili vishindo atapata kupumzika. Hebu tuwe wakweli, mwanamke huyu kanufaika au la?

Vile vile sheria hii ina maslahi makubwa kwa jamii. Hakuna jamii isiyokuwa na wajane na mayatima; ambao hawa wanataka wapate uangalizi na malezi.
ANGALIZO.Unapotaka kufanya majadiliano au kuanzisha mada inayohusu imani ya dini yoyote hakikisha wewe mwenyewe umefanya tafiti,umesoma majarida mbalimbali ili unapokuja kubishana ubishe kwa mantiki na hoja zenye mashiko.JF ni think tank kwa hiyo Uwe makini unapotoa threads zinazohusiana na imani za KIDINI.Asante
 
Yaani mtu kujiepusha na zinaa ndiyo kulete machafuko tena ya kisiasa?

Uhusiano upo wapi sasa hapo tena kuhusisha na dini ya kiislamu kwamba uislamu unahamasisha machafuko?

Sikweli.....

Labda tena ukute anayekosoa ndoa ya mitala hajaolewa na haoni kuwa ni njia ya kusaidiwa.

Tena hajiulizi ikiwa ndoa za mitala zinaruhusiwa na watu wanaoa ila bado wengine wanazeekea nyumbani sasa ndoa za mitala zisipo kuwepo??
 
Yaani mtu kujiepusha na zinaa ndiyo kulete machafuko tena ya kisiasa?

Uhusiano upo wapi sasa hapo tena kuhusisha na dini ya kiislamu kwamba uislamu unahamasisha machafuko?

Sikweli.....

Labda tena ukute anayekosoa ndoa ya mitala hajaolewa na haoni kuwa ni njia ya kusaidiwa.
Mtoa thread anaongea vitu visivyo na mlingano na hajui kwa nini Afrika kuna machafuko
 
Wakati UGONJWA wa ukimwi unaingia mlisema ndoa za mitala zinachangia ongezeko la maambukizi, sasa tafiti zimeshindwa kuthibitisha hilo maana maeneo yenye tamaduni za mke mmoja ndizo vinara wa maambukizi! Sasa mnaanza tafiti uchwara mradi tu kudhalilisha tamaduni za wenzio!
 
Sidhani kama kuna mahusiano ya mtu kuoa wake wengi na machafuko. Bara letu la Afrika ukiangalia chanzo cha machafuko na vita katika maeneo mengi jua kuna mikono ya wazungu ambao
1. Wanavipa msukumo vikundi vya waasi kijeshi,kimbinu na namna yoyote ile ya kuwasaidia ili mambo yaende wanavyotaka wao.
2.Uvamizi wa kijeshi katika nchi hata za kiafrika.Hili limeonekana Libya kwa Afrika. IRAQ,IRAN,AFGHANISTAN,SYRIA.
3.Ndoa ya kuoa mke zaidi ya mmoja ipo kwa mujibu wa maandiko ya kiislam,labda nikupe baadhi ya aya
Uislamu umeruhusu kuoa wake wengi kwa sharti

  1. isizidi idadi yao wake wanne
  2. Kufanya uadilifu baina yao.
Tunasoma ndani ya Qur-ani Tukufu juu ya ruhusa hii :

"…. BASI OENI MNAOWAPENDA KATIKA WANAWAKE (maadam mtafanya uadilifu) WAWILI AU WATATU AU WANNE (tu). NA MKIOGOPA KUWA HAMWEZI KUFANYA UADILIFU, BASI (oeni) MMOJA TU, AU (wawekeni masuria) WALE AMBAO MIKONO YENU YA KUUME IMEWAMILIKI. KUFANYA HIVYO NDIKO KUTAPELEKEA KUTOFANYA UJEURI." [4:3]

Mtume – Rehema na Amani zimshukie – alimwambia Ghaylan At-thaqafiy, ambaye alisilimu akiwa na wake kumi

"Kaa na wanne (tu) miongoni mwao na waache (wataliki) waliosalia" At-tirmidhiy, An-nisaai na Ibn Maajah. Ni vema ikafahamika kwamba huyu Ghaylan alikuwa ndiye mtemi (mfalme) wa Twaif.

Suala hili la kuoa wake wengi ni suala lililofanywa na mwenyewe Bwana Mtume, maswahaba na waliokuja baada yao na ni suala ambalo umma mzima wa kiislamu umekongamana juu yake. Sheria hii inayomruhusu mwanamume kuoa zaidi ya mke mmoja ina maslahi na manufaa kwa wote wawili; mwanamume na mwanamke. Kwa upande wa mwanamume :

  1. Inawezekana kabisa mkewe akawa hamtoshelezei haja yake ya maumbile. Hili husababishwa na uwezo mkubwa wa mume katika tendo la ndoa na udhaifu wa mke. Mume hataki kumuacha mkewe, sasa ataitosheleza wapi kiu yake ?
Hapo ndipo uislamu ukamruhusu kuoa mke mwingine na yule wa mwanzo kubakia pale pale. Lau uislamu usingemruhusu mume huyu kuongeza mke mwingine ni dhahiri kuwa ili kukidhi haja yake angefanya moja kati ya mawili. Ima angemtaliki huyu aliye naye, asiyekidhi haja na kuoa mwingine au angekuwa na nyumba ndogo (mwanamke wa pembeni/kimada)


  1. Kadhalika mwanamke anaweza kuwa tasa; hazai na mume anatamani kupata watoto, ambalo hili la kupata watoto ni mojawapo ya malengo na madhumuni ya ndoa. Lakini mume anampenda mkewe na kwa sababu moja au nyingine hataki kumuacha.
Sasa huyu mume afanyeje ili aweze kupata watoto kuendeleza kizazi cha binadamu ? Akazae nje ya ndoa ? Hapana, hilo ni kosa. Hapa ndipo sheria ikaizingatia haki ya huyu mume kupata watoto na ikamruhusu kuoa mke mwingine ajaribu bahati yake. Huenda Mola wake akamruzuku watoto kwa mke huyu.

Haya ni baadhi tu ya maslahi ya sheria hii ya kuoa zaidi ya mke mmoja kwa upande wa mume. Hebu tuangalie mwanamke naye, ananufaika vipi na sheria hii :

  1. Inawezekana kabisa mke akapatwa na maradhi; yakamsababishia kushindwa kabisa kuitekeleza haki ya unyumba kwa mumewe. Maskini mke huyu mgonjwa, aende wapi na il-hali sasa katika kipindi kigumu cha ugonjwa ndio anahitajia zaidi huruma, mapenzi na liwazo la mumewe.
Mumewe amtaliki ? La, hapana, sheria inambana mume kuwa katika mkataba wa ndoa alichukua ahadi kuishi naye katika raha/shida, uzima/ugonjwa, basi amuuguze mkewe na ili kukidhi haja zake za kimaumbile basi na aoe mke mwingine, Je hapo mwanamke hajanufaika?

  1. Kadhalika kama ambavyo binadamu anavyotofautiana katika sura, akili, tabia na kadhalika. Ni kama hivyo pia tunatofautiana katika uwezo/nguvu ya kujamiiana. Inaweza uwezo wa mume ukawa ni mkubwa sana kuliko mkewe, mume ni tembo na mke ni kondoo, vipi kondoo atahimili vishindo vya tembo ?
Sasa, ili mke huyu asiichukie ndoa na hatimaye kukimbia, uislamu ukamruhusu mume kuongeza mke mwingine. Siku za zamu ya mke mwingine, huyu asiyehimili vishindo atapata kupumzika. Hebu tuwe wakweli, mwanamke huyu kanufaika au la?

Vile vile sheria hii ina maslahi makubwa kwa jamii. Hakuna jamii isiyokuwa na wajane na mayatima; ambao hawa wanataka wapate uangalizi na malezi.
ANGALIZO.Unapotaka kufanya majadiliano au kuanzisha mada inayohusu imani ya dini yoyote hakikisha wewe mwenyewe umefanya tafiti,umesoma majarida mbalimbali ili unapokuja kubishana ubishe kwa mantiki na hoja zenye mashiko.JF ni think tank kwa hiyo Uwe makini unapotoa threads zinazohusiana na imani za KIDINI.Asante

Nimefurahi na hili jibu lako [HASHTAG]#Shule[/HASHTAG] unayo
 
  • Thanks
Reactions: BAK
Ndoa za mitala Zipo Hata Kwenye Jamii ambazo sio waislam, isipokuwa uislam umeruhusu Ndoa za mitala kuna utaratibu wake na mipaka tofaut na Jamii nyingine ambazo wao wanaoa bila utaratibu rudi kafanye utafiti wako upya
 
Wakati UGONJWA wa ukimwi unaingia mlisema ndoa za mitala zinachangia ongezeko la maambukizi, sasa tafiti zimeshindwa kuthibitisha hilo maana maeneo yenye tamaduni za mke mmoja ndizo vinara wa maambukizi! Sasa mnaanza tafiti uchwara mradi tu kudhalilisha tamaduni za wenzio!
Exactly chief. Unajua tatizo watu wengine wanapenda kukurupuka kuongea kitu halafu hajui. Dini ya Kiislam asili yake ni UARABUNI na huko ndiko wanaoa wake wengi na UKIMWI haupo na kama upo labda kwa kiwango kidogo.
 
Ndoa za mitala Zipo Hata Kwenye Jamii ambazo sio waislam, isipokuwa uislam umeruhusu Ndoa za mitala kuna utaratibu wake na mipaka tofaut na Jamii nyingine ambazo wao wanaoa bila utaratibu rudi kafanye utafiti wako upya
mtoa mada hajielewi
 
Kuoa wake wengi ni suala ambalo bado lipo kwa kiasi kikubwa katika nchi za Afrika na za Kiislam na huchangia pakubwa machafuko ya kisiasa katika nchi hizo

Nchi ambazo wanaume wanaoa mke zaidi ya mmoja zimeonekana kuwa na vita na machafuko,

Je ndoa za mitala zijnachangiaje machafuko..?

Idadi ya wanawake na wanaume duniani almost inalingana (Human sex ratio - Wikipedia)

Sasa wanaume matajiri wakifikia asilimia 10 ya wanaume wote na wakioa wake wanne kila mmoja, asilimia 30 ya wanaume wa tabaka la chini hawatapata mwanamke wa kuoa

Vijana watafanya maamuzi magumu kuepuka kuangukia hili tabaka la chini,

Nchi ya Sudan Kusini ndoa nyigi ni za mitala na kuna ukosefu wa wanawake wa kuoa, kuoa mwanamke mmoja mzuri inaweza kugharimu hadi ng'ombe 100

Vijana hawewezi kumudu hili, so wanashawishika kuchukua bunduki na kufanya uporaji wa mifugo, maelfu ya watu huuawa kwa uporaji wa mifugo kila mwaka huko Sudan Kusini

Hii ni moja ya sababu nchi ya Sudan Kusini imekumbwa na machafuko kwa miaka mingi

Nchi zenye ndoa za mitala zina umwagaji damu sana, nchi 20 zenye machafuko zaidi duniani zote zina utamaduni wa ndoa za mitala
Unataka kuniambia huko Sudan hakuna machangudoa? Basi leteni vijana wa sudani waje waoe Dada zetu wajasiliamali pale kimboka
 
Kuoa wake wengi ni suala ambalo bado lipo kwa kiasi kikubwa katika nchi za Afrika na za Kiislam na huchangia pakubwa machafuko ya kisiasa katika nchi hizo

Nchi ambazo wanaume wanaoa mke zaidi ya mmoja zimeonekana kuwa na vita na machafuko,

Je ndoa za mitala zijnachangiaje machafuko..?

Idadi ya wanawake na wanaume duniani almost inalingana (Human sex ratio - Wikipedia)

Sasa wanaume matajiri wakifikia asilimia 10 ya wanaume wote na wakioa wake wanne kila mmoja, asilimia 30 ya wanaume wa tabaka la chini hawatapata mwanamke wa kuoa

Vijana watafanya maamuzi magumu kuepuka kuangukia hili tabaka la chini,

Nchi ya Sudan Kusini ndoa nyigi ni za mitala na kuna ukosefu wa wanawake wa kuoa, kuoa mwanamke mmoja mzuri inaweza kugharimu hadi ng'ombe 100

Vijana hawewezi kumudu hili, so wanashawishika kuchukua bunduki na kufanya uporaji wa mifugo, maelfu ya watu huuawa kwa uporaji wa mifugo kila mwaka huko Sudan Kusini

Hii ni moja ya sababu nchi ya Sudan Kusini imekumbwa na machafuko kwa miaka mingi

Nchi zenye ndoa za mitala zina umwagaji damu sana, nchi 20 zenye machafuko zaidi duniani zote zina utamaduni wa ndoa za mitala
Unataka kuniambia huko Sudan hakuna machangudoa? Basi leteni vijana wa sudani waje waoe Dada zetu wajasiliamali pale kimboka
 
Kwa hiyo machafuko ya vita vya kwanza vya dunia na vya pili vilisababishwa na kuoa wanawake wengi.
 
Sasa siwaje kuoa huku au tuingie nao mkataba maana huku dada zetu wako wengi kiasi cha kujipanga Barabarani kama mafungu ya nyanya, wapo kwenye East Africa hawa waweke tatizo lao hadharani tuwape bure mizigo huku, maana wameolewa wanne wanne wengine wanamiliki vimada mpaka kumi lakini bado wapo mtaani tu..
 
Back
Top Bottom