Kila muundo wa muungano utaleta kero

Kila muundo wa muungano utaleta kero

mahwelu

JF-Expert Member
Joined
Jun 8, 2013
Posts
322
Reaction score
253
Wakuu wana JF amabo nadhani ni great thinkers ingawa sina hakika kama wote ni GTs. Nawasalim and nawatakia tafakuri njema.
Nilikuwa nafuatilia mjadala wa muungano kwenye bunge la katiba and mara zote nimekuwa nikisikia watu wanaongelea kero za muungano za sasa and hakuna mtu anaongelea potential kero za aina zingine za muundo. Nikiwa kama mtu ambaye siku moja nitatakiwa kupiga kura ya aina yoyote kukubali ama kukataa muundo fulani. naomba Gts tujadili possible keros za miundo mingine and ikiwezekana tupime and tupeane uelewa.

Nimekuwa nikijiuliza maswali kadhaa kuhusu serikali tatu/mkataba hasa ingawa maswali haya yamekuwa siyapati kwa serikali moja. Ningependa kushare na wenzangu mnipatie solutions na sio vijembe kwani nadhani tupo kimaslahi ya TZ zaidi.

1. Nafasi ya rais wa muungano. nimejiuliza utaratibu wa kumpata raisi wa muungano na amsure umeelezwa but haijawekwa wazi kama utakuwa wa kupokezana au vipi?. Kimsingi najua kwakua ni nchi mbili zimeungana am sure utaratibu utakaofuatwa logically ni wa zamu. And kama utaratibu huu ukitumika nawaza kitu kimoja ambacho kitaleta kero hapo baadae. Najua nchi yetu haina dini but watu wake wapo makini sana kuangalia utumishi na mgawanyo wa nafasi kwa misingi ya dini hatakama tunakataa but lipo. kwenye mfumo huu, mara zote zanzibar watatoa muslim president and bara tunanafasi kwa both. shaka yangu ni pale endapo raisi wa muungano toka Zanzibar ni muslim 10yrs, then akachanguliwa raisi muslim - 10yrs toka bara, and then zamu ya zanz 10 years ikaja. Itakuwa muslims wametawala 30yrs. Hii hatakama haisemwi itazua kero and haitakubalika pia kusema mwakilishi wa bara awe xtian kila mara.

2. Madaraka makuu ya kitaifa, nawaza pia jinsi ambavyo tutagawana madaraka mengine makubwa yakitaifa. Tunajua bara inawataalam wengi kulizo zanzibar. lakini katika misingi ya sharing huenda sisi ni equal partiners. So mkuu wa majeshi, judge, mawaziri etc lazima kama hatutakuwa na utaratibu mahsus navyo vitaleta kero kama ilivyo sasa.

3. Mgawanyo wa vitu vya serikali ya muungano vya sasa. Najua kwamba baada ya kuwa na serikali tatu ni lazima tutafute utaratibu wa kugawana vilivyo kwenye muungano wa sasa kati ya tanganyika na zanzibar. Hapa pia nakumbuka tulivyogawana east african community. kwamfano wafanyakazi wengi tupo jamhuri ya muungano, je ni utaratibu gani utatumika katika kuwagawa wa muungano, wa tanganyika , na wazanzibar bila kuleta ubaguzi na bughudha wala chuki? pia kuna mambo mengi ambayo yamefanywa kwa jina la muungano mfano deni la serikali, mapato na hazina hasa ikiwa kila mtu atatakiwa kuwa na mapato yake, polisi wa muungano je watakuwa bara tu au watapatikana wa zanzibar pia? nk

4. mtengamano wa kijamii na maslahi binafsi. ikitokea mapato ni suala la serikali husika lazima litazua mgongano wa sheria kuhusu utozaji kodi wa raia wa nchi husika pia utoaji wa maslahi fulani. kwamfano haitakuwa sawa pale mzanzibari na mtanganyika wanapogombea kiwanja mbagala apewe mzanzibari kwani kipaumbele ni watanganyika. Pia unless kama tutaweka sheria kuhusu kodi, huenda ikatakiwa wazanzibar walio kariakoo watozwe zaidi kama wawekezaji. Nadhani lazima kutatokea kero katika muungano pia and lazima tujipange.

5. la tano ongezeni wenzangu.

Napenda kurudia mimi sio mfuasi wa serikali mbili, tatu, mkataba angalau nahisi moja ingefaa ingawa sio lazima.

nawasilisha,

Nangu mahwelu.
 
Mfumo wa serikali moja, utamaliza kila kero na hauna kero!.

Tutakuwa nchi moja, chini ya rais mmoja na serikali moja!.

Pasco
 
Hakuna mfumo usio na kero ila tunaangalia wenye kero zlizo nafuu na sio nyingi.
 
Mfumo wa serikali moja, utamaliza kila kero na hauna kero!.

Tutakuwa nchi moja, chini ya rais mmoja na serikali moja!.

Pasco

Tupo pamoja sana hata mimi nadhani mfumo wa serikali 1 ndo utakaomaliza kero zote na utajenga taifa moja lenye nguvu na umoja utakaodumu kwa karne na karne. Ili kuwa na serikali 1 ni muhimu kwa wazanzibari wavae koti la muungano kama tanganyika ili wote tufanane kwa kila hali. Kama tanganyika imekufa kwanini zanzibari nayo isife.
 
1.hakutakuwa na tatizo miaka 30 rais kuwa waislamu kwa hivi sasa tuna raisi 20years kutoka tanganyika na bado watanganyika ndio wanaonekana kuondea mbio zaidi urais baada ya kikwete. kwa hiyo hakuna kero hapo.
2.kuhusu uongozi wa juu ni kuwa hakuna tatizo la kugawana madaraka kwani tangu muungano huu uaze haijawahi tokea mkuu wa majeshi akapewa mzanzibar,mkuu wa polisi,gavana wa benki kuu.Usalama wa taifa,TRA ,katibu mkuu kiongozi mara zote ni watanganyika tu ndio wenye haki hiyo. hakuna shida wataendelea WATANGANYIKA tu na nafasi hizo usihofu hatugawani. wazanzibar tuko njiani kuna safari twenakwenda.
3.kuhusu kugawana mali hilo halipo ndugu yangu usiumize kichwa bure kwani hapo ni mwenye nguvu mpishe ikiwa hii leo zanzibar hata mia haikupewa kwenye chaji ya rada hatuwezi kuzungumzia kupata kitu wakati wa kugawana .huku sisi tunachotarajia ni kupoteza kila kulichokipeleka kwenye urafiki huu wa kinafiki tushajua dhamira iliyopo.

KAMA tunataka kuzungumzia kero za muungano zilizopo na zinazoweza kujitokeza baadae nilazima turudi kwenye msingi kuwa TUUNDE SEREKALI YA MUUNGANO Ambayo haijapata kuwepo ILIYOPO NI SEREKALI YA TANGANYIKA ndugu iliyobadilishwa jina na kuitwa ya muungano tu.. sisi huku zanzibar tunaita SEREKALI YA BARA. huo ndio ukweli ambao watanganyika wengi hawaujui na ndio kero mama ya muungano huu. hata wale wanaotaka s2 ziendelee hawatoi jibu vipi tanganyika itavua koti la muungano ndani ya S2.
na kwa maoni yangu kama halikufanyika hili muungano unakwenda kuzimu na utakuwa historia mda si mrefu.
 
1.hakutakuwa na tatizo miaka 30 rais kuwa waislamu kwa hivi sasa tuna raisi 20years kutoka tanganyika na bado watanganyika ndio wanaonekana kuondea mbio zaidi urais baada ya kikwete. kwa hiyo hakuna kero hapo.
2.kuhusu uongozi wa juu ni kuwa hakuna tatizo la kugawana madaraka kwani tangu muungano huu uaze haijawahi tokea mkuu wa majeshi akapewa mzanzibar,mkuu wa polisi,gavana wa benki kuu.Usalama wa taifa,TRA ,katibu mkuu kiongozi mara zote ni watanganyika tu ndio wenye haki hiyo. hakuna shida wataendelea WATANGANYIKA tu na nafasi hizo usihofu hatugawani. wazanzibar tuko njiani kuna safari twenakwenda.
3.kuhusu kugawana mali hilo halipo ndugu yangu usiumize kichwa bure kwani hapo ni mwenye nguvu mpishe ikiwa hii leo zanzibar hata mia haikupewa kwenye chaji ya rada hatuwezi kuzungumzia kupata kitu wakati wa kugawana .huku sisi tunachotarajia ni kupoteza kila kulichokipeleka kwenye urafiki huu wa kinafiki tushajua dhamira iliyopo.

KAMA tunataka kuzungumzia kero za muungano zilizopo na zinazoweza kujitokeza baadae nilazima turudi kwenye msingi kuwa TUUNDE SEREKALI YA MUUNGANO Ambayo haijapata kuwepo ILIYOPO NI SEREKALI YA TANGANYIKA ndugu iliyobadilishwa jina na kuitwa ya muungano tu.. sisi huku zanzibar tunaita SEREKALI YA BARA. huo ndio ukweli ambao watanganyika wengi hawaujui na ndio kero mama ya muungano huu. hata wale wanaotaka s2 ziendelee hawatoi jibu vipi tanganyika itavua koti la muungano ndani ya S2.
na kwa maoni yangu kama halikufanyika hili muungano unakwenda kuzimu na utakuwa historia mda si mrefu.

Mkuu nimependa majibu yako ambayo ukiyatafakari yanaonesha kwa jinsi gani unatambua kwamba zote ni kero ambazo hata leo tunaishi nazo. kinachowezesha kuwa salama na hakuna kelele sana sasa ni kwakua moja ya serikali hizi imezibwa mdomo na hakuna uhuru wa kuongea. kama vile mume anavyodictate ndani ya familia yake. So tutakapo pata uhuru rasmi wa tanganyika na zanzibar watu wa pande zote watakuwa huru kusema kwanini tanganyika kila siku? sasa hivi hamwezi kwakuwa muundo NEC inapanga juu and hakuna wakusema. rais wa zanzibar apangwa na nec so atamlaumu nani?.

so naendeleza hoja zangu naomba ujibu kisayansi zaidi ya kusema kwakuwa leo hawasemi then kesho hawatasema.

regards,

nangu mahwelu.
 
Hakuna mfumo usio na kero ila tunaangalia wenye kero zlizo nafuu na sio nyingi.

Na ndio maana nikatoa maono yangu then wengine tukiongezea na miundo mingine tufike hatua tupime cost. so uko sahihi.
 
Back
Top Bottom