Kiburi chanzo la anguko lako

Kiburi chanzo la anguko lako

a sinner saved by Christ

JF-Expert Member
Joined
Feb 19, 2017
Posts
3,796
Reaction score
4,344
Kuna maadui wakubwa WAWILI WA progress ya mwanadamu namba MOJA KIBURI ,namba mbili ndugu yake na PRIDE yeye anaitwa OFFENCE

1)PRIDE ,KIBURI
• Mithali 6:16-17: "Kuna vitu sita anavyovichukia Bwana, naam, viko saba vilivyo chukizo kwake: Macho ya kiburi, ulimi wa uongo, na mikono imwagayo damu isiyo na hatia."

• Mithali 8:13: "Kumcha Bwana ni kuchukia uovu; kiburi na majivuno, na njia mbovu, na kinywa cha ukaidi pia nakichukia."

• 1 Petro 5:5: "...kwa sababu Mungu huwapinga wenye kiburi, lakini huwapa wanyenyekevu neema."

• Mithali 16:5: "Kila mwenye moyo wa kiburi ni chukizo kwa Bwana; hakika hatakosa adhabu."
Kwa Nini Mungu Anachukia Kiburi?

• Kiburi humfanya mtu ajione kuwa wa maana kuliko wengine na kujisifu kwa vitu ambavyo Mungu mwenyewe amemwezesha.

• Humwondolea Mungu utukufu wake na kumweka mwanadamu nafasi ya kwanza.

• Huletaanguka na kushushwa kwa mtu, kwani maandiko yanasema kiburi hutangulia uangamivu.

Je, ungependa kujua zaidi kuhusu jinsi ya kujifunza unyenyekevu au kusoma mistari inayohusu matokeo ya kiburi kulingana na Biblia?

Sometimes KIBURI kinakuja kwa sura ya ,no am not pride but ama CONFIDENT

Shetani ndiye baba WA wote wenye KIBURI ni Roho ya leviathan,lewayathani..1. Kiumbe cha Kutisha: Katika sura ya 41 ya Ayubu, Mungu anamweleza Lewiathani kama kiumbe kikubwa sana cha baharini (joka au mamba mkubwa wa ajabu) ambacho mwanadamu hawezi kukifuga, kukitawala, wala kukishinda kwa silaha zake za kawaida.
2. Alama ya Kiburi (The King of Pride): Mungu anatumia ukumu na ugumu wa moyo wa Lewiathani kuwakilisha kilele cha kiburi na majivuno. Ni kiumbe kinachojiona kiko juu ya kila kitu na hakina hofu.
Tuombe Mungu atuondelee Roho ya KIBURI,mana Mungu ANACHUKIA sana namba MOJA Roho ya KIBURI,kiburi ndicho kilimfanya shetani Lucifer afanye UASI mbinguni na atupwe chini DUNIANI.

Mungu atusaidie atupe moyo WA unyenyekevu atuondelee KIBURI,PRIDE ndio source ya KUANGUKA chini kwa MTU,...once ukishakuwa na pride be sure lazima utaanguka..according to the bible.

So our number one silent enemy is our OWN PRIDE.

I have learnt this the hard way.

Adui YETU namba mbili ni ni DANGEROUS SILENT TRAP OF OFFENCE...

kuwa offended easily, either UMEKUWA offended for sure ama unahisi UMEKUWA offended..

The way you react to the offence,so offence to decide who you will become.

Angalia hii video ya DR MIZ Mzakhwe Tancridi. angalia mpaka MWISHO..ni nzuri sana

View: https://youtu.be/S2yvp8KgjWw?si=3XZNHN-q5u2782KM


View: https://youtu.be/S2yvp8KgjWw?si=3XZNHN-q5u2782KM

View: https://youtube.com/shorts/94b838x0huo?si=RDdXIAfeilfYjexU

View: https://youtu.be/S3A1MkZL9Wg?si=tKgk97_2zAj5B_Df
 
Hakika... Kiburi ni hatari sana mtumishi.... Ila ingependeza pia kama ungeweka na defination yake...

Maana unaweza ukawa na kiburi ila ukajiona uko sawa... Tu kulingana na unavyotafsiri mwenyewe!
 
Kuna maadui wakubwa WAWILI WA progress ya mwanadamu namba MOJA KIBURI ,namba mbili ndugu yake na PRIDE yeye anaitwa OFFENCE

1)PRIDE ,KIBURI
• Mithali 6:16-17: "Kuna vitu sita anavyovichukia Bwana, naam, viko saba vilivyo chukizo kwake: Macho ya kiburi, ulimi wa uongo, na mikono imwagayo damu isiyo na hatia."

• Mithali 8:13: "Kumcha Bwana ni kuchukia uovu; kiburi na majivuno, na njia mbovu, na kinywa cha ukaidi pia nakichukia."

• 1 Petro 5:5: "...kwa sababu Mungu huwapinga wenye kiburi, lakini huwapa wanyenyekevu neema."

• Mithali 16:5: "Kila mwenye moyo wa kiburi ni chukizo kwa Bwana; hakika hatakosa adhabu."
Kwa Nini Mungu Anachukia Kiburi?

• Kiburi humfanya mtu ajione kuwa wa maana kuliko wengine na kujisifu kwa vitu ambavyo Mungu mwenyewe amemwezesha.

• Humwondolea Mungu utukufu wake na kumweka mwanadamu nafasi ya kwanza.

• Huletaanguka na kushushwa kwa mtu, kwani maandiko yanasema kiburi hutangulia uangamivu.

Je, ungependa kujua zaidi kuhusu jinsi ya kujifunza unyenyekevu au kusoma mistari inayohusu matokeo ya kiburi kulingana na Biblia?

Sometimes KIBURI kinakuja kwa sura ya ,no am not pride but ama CONFIDENT

Shetani ndiye baba WA wote wenye KIBURI ni Roho ya leviathan,lewayathani..1. Kiumbe cha Kutisha: Katika sura ya 41 ya Ayubu, Mungu anamweleza Lewiathani kama kiumbe kikubwa sana cha baharini (joka au mamba mkubwa wa ajabu) ambacho mwanadamu hawezi kukifuga, kukitawala, wala kukishinda kwa silaha zake za kawaida.
2. Alama ya Kiburi (The King of Pride): Mungu anatumia ukumu na ugumu wa moyo wa Lewiathani kuwakilisha kilele cha kiburi na majivuno. Ni kiumbe kinachojiona kiko juu ya kila kitu na hakina hofu.
Tuombe Mungu atuondelee Roho ya KIBURI,mana Mungu ANACHUKIA sana namba MOJA Roho ya KIBURI,kiburi ndicho kilimfanya shetani Lucifer afanye UASI mbinguni na atupwe chini DUNIANI.

Mungu atusaidie atupe moyo WA unyenyekevu atuondelee KIBURI,PRIDE ndio source ya KUANGUKA chini kwa MTU,...once ukishakuwa na pride be sure lazima utaanguka..according to the bible.

So our number one silent enemy is our OWN PRIDE.

I have learnt this the hard way.

Adui YETU namba mbili ni ni DANGEROUS SILENT TRAP OF OFFENCE...

kuwa offended easily, either UMEKUWA offended for sure ama unahisi UMEKUWA offended..

The way you react to the offence,so offence to decide who you will become.

Angalia hii video ya DR MIZ Mzakhwe Tancridi. angalia mpaka MWISHO..ni nzuri sana

View: https://youtu.be/S2yvp8KgjWw?si=3XZNHN-q5u2782KM


View: https://youtu.be/S2yvp8KgjWw?si=3XZNHN-q5u2782KM

View: https://youtube.com/shorts/94b838x0huo?si=RDdXIAfeilfYjexU

View: https://youtu.be/S3A1MkZL9Wg?si=tKgk97_2zAj5B_Df

Kiburi ni kijisifa(adjective): Mtu mwenye kiburi. Mtu mwenye kiburi ni mtu yule anayejisikia mwenyewe i.e.Haambiliki, Hashauriki, Haonyeki na Hatambui uwepo wa mbadala dhidi ya anavyowachukulia au kufikiri kwa wenzake. Yeye ni yeye tuu hakuna mwengine zaidi yake.
Kwa kuzingatia mifano e.g. Farao; Mungu alimtia kiburi kabla ya kuanza utekelezaji wa mapigo kumi. Na mtu yeyote kabla ya anguko lake huwa kuna Onyo(Tukio au maono fulani) linalotokea ili labda abadili kile anacho fanya au kukusudia kufanya. Lakini kwa kiburi mtu huyo hupuuzia na kukataa.
 
Haya maneno ni ya kujifariji tu, tumeona mataifa kibao yenye kiburi na bado yamesimama mamia ya miaka, na tuneona manyonge na manyenyekevu yakiwa mbwa tu
 
Haya maneno ni ya kujifariji tu, tumeona mataifa kibao yenye kiburi na bado yamesimama mamia ya miaka, na tuneona manyonge na manyenyekevu yakiwa mbwa tu
Inategemea ni kiburi katika mambo yapi. Tena haifai na sio busara kuwa ni Taifa au mtu wa Ndiyo-ndiyo eti ili mbele ya mataifa uonekane mnyenyekevu.
Hapana. Ikibidi Unakataa(Kiburi) na ikibidi pia unasimamia kidedea msimamo wako.
 
Haya maneno ni ya kujifariji tu, tumeona mataifa kibao yenye kiburi na bado yamesimama mamia ya miaka, na tuneona manyonge na manyenyekevu yakiwa mbwa tu
Unyenyekevu wa kiboya katika dunia hii ya kibabe ni sawa na kilema cha fikra. Unafikiri watawala na matajiri huwafundisha watoto wao kuwa wanyenyekevu? Thubutuuuu!

20260923_091534.jpg
 
Kiburi kulingana na Biblia ni mtazamo wa moyo ambapo mtu anajiona bora kuliko wengine, mwenye hekima au haki kuliko wengine, na asiye na haja ya kumtegemea Mungu.
Maana na Tabia za Kiburi
• Kujiinua na Kujivuna: Ni hali ya nafsi kujipandisha juu na dharau kwa wanadamu wenzako.

• Uasi dhidi ya Mungu: Mtu mwenye kiburi anajitegemea mwenyewe badala ya kumtegemea Mungu, jambo ambalo lilianza kwa Shetani (Isaya 14:12-15).

• Kuto kukubali kukosolewa: Ni tabia ya kutokubali maonyo, mafundisho, au kusahihishwa.

Mistari na Madhara ya Kiburi katika Biblia
• Chukizo kwa Bwana: "Kila mwenye moyo wa kiburi ni chukizo kwa Bwana; Hakika, hatakosa adhabu" (Mithali 16:5).

• Kutangulia Kuanguka: "Kiburi hutangulia uangamivu, na roho yenye kutakabari hutangulia maanguko" (Mithali 16:18).

• Kupinga na Mungu: "Mungu huwapinga wenye kiburi, bali huwapa neema wanyenyekevu" (Yakobo 4:6).

AINA kuu za kiburi na mifano halisi ya watu waliokiishi na matokeo yake:
1. Kiburi cha Kumwasi na Kumpinga Mungu (Uasi na Kujiona Mungu)
Hii ni aina ya kiburi ambapo mtu anajiona kuwa yeye ana nguvu, mamlaka, au akili kuliko Mungu, au anakataa kabisa kutii amri za Mungu na kujifanya yeye ndiye mtawala mkuu.

• Shetani (Lucifer): Alikuwa malaika mwenye sifa kubwa, lakini alitaka kufanana na Mungu Aliye Juu. Kiburi chake kilipelekea kuasi na kutupwa chini (Isaya 14:12-15).

• Mfalme Nebukadreza: Alijisifia kwa nguvu na utukufu wa ufalme wake wa Babeli akisahau kuwa Mungu ndiye aliyempa mamlaka hayo. Matokeo yake, alifukuzwa na kuishi mwituni akila nyasi kama mnyama kwa miaka saba hadi alipotambua mamlaka ya Mungu (Danieli 4:29-33).

• Farao wa Misri: Alikataa kuwaachia Waisraeli akisema, "Bwana ni nani, hata niitii sauti yake?" (Kutoka 5:2). Kiburi chake kilileta mapigo kumi juu ya nchi yake na kuangamizwa kwa jeshi lake katika Bahari ya Shamu.

• Wajenzi wa Mnara wa Babeli: Walitaka kujenga mnara unaofika mbinguni ili "wajifanyie jina" na wasisambazwe duniani, jambo ambalo lilikuwa kinyume na agizo la Mungu (Mwanzo 11:1-9).

2. Kiburi cha Dini na Kujiona una Haki
(Spiritual Pride / Self-Righteousness)
Hali hii hutokea pale mtu anapojiona kuwa yeye ni mtakatifu, msafi, au anampendeza Mungu kuliko wengine, na kuwadharau wale anaowaona kuwa ni wenye dhambi.

• Mafarisayo na Waandishi: Katika Agano Jipya, Yesu aliwakemea sana kwa tabia zao za kusali na kutoa sadaka hadharani ili waonekane na watu. Katika mfano wa Mfarisayo na Mtoza Ushuru (Luka 18:9-14), Mfarisayo alisimama na kujisifu mbele za Mungu jinsi asivyo kama watu wengine, wakati mtoza ushuru alijinyenyekeza na kuomba rehema.

• Mfalme Uzia: Alikuwa mfalme mzuri aliyebarikiwa, lakini nguvu zake zilipoongezeka, alijawa na kiburi cha kiroho. Aliamua kuingia Hekaluni na kufukiza uvumba—kazi ambayo ilikuwa ni halali kwa makuhani pekee. Alipigiwa ukoma papo hapo kwa uasi huo (2 Mambo ya Nyakati 26:16-21).

3. Kiburi cha Utajiri na Mali
Hii ni hali ya mtu kuweka tumaini lake kwenye fedha, mali, au mafanikio ya kimwili na kuanza kuwadharau maskini au kuamini kuwa ameyapata kwa nguvu zake mwenyewe.
• Mtajiri Mpumbavu: Katika mfano wa Yesu, mtu huyu alipata mavuno mengi akawaza kubomoa maghala yake na kujenga makubwa zaidi ili astarehe. Mungu alimwambia, "Mpumbavu wewe, usiku huu wa leo wanataka roho yako!" kwa sababu alijilundikia mali bila kuwa tajiri kwa Mungu (Luka 12:16-21).

4. Kiburi cha Madaraka na Mamlaka (Kujikweza)
Aina hii inawahusu viongozi au watu wenye ushawishi wanaotumia nafasi zao kujitukuza wenyewe badala ya kumtukuza Mungu au kuwatumikia watu.
• Mfalme Herode Agripa wa Kwanza: Alitoa hotuba nzuri mbele ya watu, nao wakapiga kelele wakisema, "Ni sauti ya mungu, si sauti ya mwanadamu!" Herode hakumpa Mungu utukufu, na papo hapo malaika wa Bwana alimpiga, akaliwa na wadudu akafa (Matendo 12:21-23).

• Hamani: Katika kitabu cha Esta, Hamani alijawa na kiburi kwa sababu ya nafasi yake kubwa serikalini na alitaka kila mtu amsujudie. Alikasirishwa na Mordekai aliyekataa kumpigia magoti, akapanga kuwaangamiza Wayahudi wote. Mwishowe, yeye mwenye alinyongwa kwenye mti aliomwandalia Mordekai (Esta 5-7).
 
Kiburi kulingana na Biblia ni mtazamo wa moyo ambapo mtu anajiona bora kuliko wengine, mwenye hekima au haki kuliko wengine, na asiye na haja ya kumtegemea Mungu.
Maana na Tabia za Kiburi
• Kujiinua na Kujivuna: Ni hali ya nafsi kujipandisha juu na dharau kwa wanadamu wenzako.

• Uasi dhidi ya Mungu: Mtu mwenye kiburi anajitegemea mwenyewe badala ya kumtegemea Mungu, jambo ambalo lilianza kwa Shetani (Isaya 14:12-15).

• Kuto kukubali kukosolewa: Ni tabia ya kutokubali maonyo, mafundisho, au kusahihishwa.

Mistari na Madhara ya Kiburi katika Biblia
• Chukizo kwa Bwana: "Kila mwenye moyo wa kiburi ni chukizo kwa Bwana; Hakika, hatakosa adhabu" (Mithali 16:5).

• Kutangulia Kuanguka: "Kiburi hutangulia uangamivu, na roho yenye kutakabari hutangulia maanguko" (Mithali 16:18).

• Kupinga na Mungu: "Mungu huwapinga wenye kiburi, bali huwapa neema wanyenyekevu" (Yakobo 4:6).

AINA kuu za kiburi na mifano halisi ya watu waliokiishi na matokeo yake:
1. Kiburi cha Kumwasi na Kumpinga Mungu (Uasi na Kujiona Mungu)
Hii ni aina ya kiburi ambapo mtu anajiona kuwa yeye ana nguvu, mamlaka, au akili kuliko Mungu, au anakataa kabisa kutii amri za Mungu na kujifanya yeye ndiye mtawala mkuu.

• Shetani (Lucifer): Alikuwa malaika mwenye sifa kubwa, lakini alitaka kufanana na Mungu Aliye Juu. Kiburi chake kilipelekea kuasi na kutupwa chini (Isaya 14:12-15).

• Mfalme Nebukadreza: Alijisifia kwa nguvu na utukufu wa ufalme wake wa Babeli akisahau kuwa Mungu ndiye aliyempa mamlaka hayo. Matokeo yake, alifukuzwa na kuishi mwituni akila nyasi kama mnyama kwa miaka saba hadi alipotambua mamlaka ya Mungu (Danieli 4:29-33).

• Farao wa Misri: Alikataa kuwaachia Waisraeli akisema, "Bwana ni nani, hata niitii sauti yake?" (Kutoka 5:2). Kiburi chake kilileta mapigo kumi juu ya nchi yake na kuangamizwa kwa jeshi lake katika Bahari ya Shamu.

• Wajenzi wa Mnara wa Babeli: Walitaka kujenga mnara unaofika mbinguni ili "wajifanyie jina" na wasisambazwe duniani, jambo ambalo lilikuwa kinyume na agizo la Mungu (Mwanzo 11:1-9).

2. Kiburi cha Dini na Kujiona una Haki
(Spiritual Pride / Self-Righteousness)
Hali hii hutokea pale mtu anapojiona kuwa yeye ni mtakatifu, msafi, au anampendeza Mungu kuliko wengine, na kuwadharau wale anaowaona kuwa ni wenye dhambi.

• Mafarisayo na Waandishi: Katika Agano Jipya, Yesu aliwakemea sana kwa tabia zao za kusali na kutoa sadaka hadharani ili waonekane na watu. Katika mfano wa Mfarisayo na Mtoza Ushuru (Luka 18:9-14), Mfarisayo alisimama na kujisifu mbele za Mungu jinsi asivyo kama watu wengine, wakati mtoza ushuru alijinyenyekeza na kuomba rehema.

• Mfalme Uzia: Alikuwa mfalme mzuri aliyebarikiwa, lakini nguvu zake zilipoongezeka, alijawa na kiburi cha kiroho. Aliamua kuingia Hekaluni na kufukiza uvumba—kazi ambayo ilikuwa ni halali kwa makuhani pekee. Alipigiwa ukoma papo hapo kwa uasi huo (2 Mambo ya Nyakati 26:16-21).

3. Kiburi cha Utajiri na Mali
Hii ni hali ya mtu kuweka tumaini lake kwenye fedha, mali, au mafanikio ya kimwili na kuanza kuwadharau maskini au kuamini kuwa ameyapata kwa nguvu zake mwenyewe.
• Mtajiri Mpumbavu: Katika mfano wa Yesu, mtu huyu alipata mavuno mengi akawaza kubomoa maghala yake na kujenga makubwa zaidi ili astarehe. Mungu alimwambia, "Mpumbavu wewe, usiku huu wa leo wanataka roho yako!" kwa sababu alijilundikia mali bila kuwa tajiri kwa Mungu (Luka 12:16-21).

4. Kiburi cha Madaraka na Mamlaka (Kujikweza)
Aina hii inawahusu viongozi au watu wenye ushawishi wanaotumia nafasi zao kujitukuza wenyewe badala ya kumtukuza Mungu au kuwatumikia watu.
• Mfalme Herode Agripa wa Kwanza: Alitoa hotuba nzuri mbele ya watu, nao wakapiga kelele wakisema, "Ni sauti ya mungu, si sauti ya mwanadamu!" Herode hakumpa Mungu utukufu, na papo hapo malaika wa Bwana alimpiga, akaliwa na wadudu akafa (Matendo 12:21-23).

• Hamani: Katika kitabu cha Esta, Hamani alijawa na kiburi kwa sababu ya nafasi yake kubwa serikalini na alitaka kila mtu amsujudie. Alikasirishwa na Mordekai aliyekataa kumpigia magoti, akapanga kuwaangamiza Wayahudi wote. Mwishowe, yeye mwenye alinyongwa kwenye mti aliomwandalia Mordekai (Esta 5-7).

Psalm_23
 
Vitu VINGINE ni vya kipuuzi tu
Kiburi na mjivuni
Ni ile kutaka ufanikiwe
Halafu uendelee kuwanyenyekea
Yaani wakuendeshe.
 
Haya maneno ni ya kujifariji tu, tumeona mataifa kibao yenye kiburi na bado yamesimama mamia ya miaka, na tuneona manyonge na manyenyekevu yakiwa mbwa tu

Kiburi kulingana na Biblia ni mtazamo wa moyo ambapo mtu anajiona bora kuliko wengine, mwenye hekima au haki kuliko wengine, na asiye na haja ya kumtegemea Mungu.

GotQuestions.org
+3
Maana na Tabia za Kiburi
Kujiinua na Kujivuna: Ni hali ya nafsi kujipandisha juu na dharau kwa wanadamu wenzako.
Uasi dhidi ya Mungu: Mtu mwenye kiburi anajitegemea mwenyewe badala ya kumtegemea Mungu, jambo ambalo lilianza kwa Shetani (Isaya 14:12-15).
Kuto kukubali kukosolewa: Ni tabia ya kutokubali maonyo, mafundisho, au kusahihishwa.
Mistari na Madhara ya Kiburi katika Biblia
Chukizo kwa Bwana: "Kila mwenye moyo wa kiburi ni chukizo kwa Bwana; Hakika, hatakosa adhabu" (Mithali 16:5).
Kutangulia Kuanguka: "Kiburi hutangulia uangamivu, na roho yenye kutakabari hutangulia maanguko" (Mithali 16:18).
Kupinga na Mungu: "Mungu huwapinga wenye kiburi, bali huwapa neema wanyenyekevu" (Yakobo 4:6).


1. Adolf Hitler (Chansela wa Ujerumani)
Adolf Hitler aliamini kuwa Wajerumani wa asili ya "Aryan" walikuwa jamii bora zaidi duniani na aliamini yeye ni mkombozi asiyeweza kushindwa. Kiburi hiki kilimfanya aanzishe Vita vya Pili vya Dunia na kuvamia nchi nyingi, ikiwemo Urusi (Soviet Union), akiamini angeshainda kwa urahisi sana.
Kiburi chake: Alikataa kusikiliza ushauri wa majenerali wake wa vita, akiamini akili yake ni kuu kuliko ya mtu yeyote.
Kuanguka kwa Aibu: Jeshi lake lilisambaratishwa, Ujerumani ikaharibiwa vibaya, na mnamo Aprili 30, 1945, akiwa amejificha kwenye handaki la chini ya ardhi (bunker) huku maadui wakimkaribia, alijiua kwa kujipiga risasi na mwili wake ukachomwa moto haraka ili usidhalilishwe.

2. Napoleon Bonaparte (Mfalme wa Ufaransa)
Napoleon alikuwa gwiji wa kivita aliyetawala sehemu kubwa ya Ulaya mwanzoni mwa karne ya 19. Mafanikio yake ya mwanzo yalimfanya ajione kama mtu wa hatma asiyeweza kushindwa na yeyote.
Kiburi chake: Licha ya kuonywa kuhusu baridi kali ya Urusi, kiburi kilimfanya aivamie Urusi mwaka 1812 na jeshi la askari zaidi ya 600,000. Aliamini jina lake tu lingewatisha Warusi.
Kuanguka kwa Aibu: Warusi walitumia mbinu ya kuchoma miji yao na kukimbia. Baridi na njaa ziliua karibu askari wake wote, akajikuta anarudi Ufaransa na askari wachache sana waliochoka. Baadaye alishindwa kabisa katika Vita vya Waterloo, akanyang'anywa madaraka, na kupelekwa uhamishoni katika kisiwa cha mbali cha St. Helena ambako alikufa akiwa mpweke na mfungwa.

3. Benito Mussolini (Dikteta wa Italia)
Mussolini ndiye muasisi wa mfumo wa kifashisti na alijipachika jina la "Il Duce" (Kiongozi Mkuu). Alikuwa na kiburi cha kupindukia, akiamini kuwa ana uwezo wa kurudisha Utukufu wa Dola ya Kale ya Roma na kwamba "Mussolini huwa hakosei daima."
Kiburi chake: Aliiingiza Italia kwenye Vita vya Pili vya Dunia akiamini wangeshinda kwa urahisi upande wa Hitler, huku akipuuza ukweli kwamba jeshi lake halikuwa limejiandaa vizuri.
Kuanguka kwa Aibu: Wananchi wake walimgeuka baada ya maisha kuwa magumu na kushindwa vita. Mnamo mwaka 1945, alijaribu kutoroka nchi akiwa amevalia nguo za askari wa Kijerumani lakini akagundulika. Yeye na mpenzi wake waliuawa kwa kupigwa risasi, na miili yao ikachukuliwa na kutundikwa miguu juu, vichwa chini kwenye kituo cha mafuta jijini Milan ambapo wananchi walikuwa wakiutemea mate na kuupiga mawe.

4. Julius Caesar (Kiongozi wa Warumi)
Julius Caesar alikuwa jenerali na mwanasiasa shupavu wa Kirumi aliyepata ushindi mkubwa na kupendwa na wananchi. Hata hivyo, mafanikio hayo yalimfanya awe na kiburi cha kupindukia na kujilundikia mamlaka yote.
Kiburi chake: Alijitangaza kuwa "Dikteta wa Maisha", jambo lililotishia mfumo wa Jamhuri ya Roma. Alipuuza maonyo mengi kutoka kwa marafiki na hata manabii (waliomwambia "tahadhari na tarehe 15 ya mwezi Machi"). Aliamini hakuna mtu wa karibu yake angethubutu kumdhuru.
Kuanguka kwa Aibu: Mnamo Machi 15, 44 KK, aliuawa kwa kuchomwa visu mara 23 na maseneta wa Roma, akiwemo Marcus Brutus, mtu aliyemwamini na kumchukulia kama mtoto wake wa kumzaa, akifia chini ya sanamu ya adui yake wa zamani, Pompey.

5. Richard Nixon (Rais wa Marekani)
Katika historia ya kisasa, Richard Nixon anatajwa kama mfano wa jinsi kiburi cha madaraka kinavyoweza kumporomosha kiongozi wa nchi kubwa duniani.
Kiburi chake: Aliamini kuwa kama Rais, yeye yuko juu ya sheria na anaweza kufanya chochote kulinda madaraka yake. Alipanga na kujaribu kuficha kashfa ya kijasusi ya Watergate (kuiba siri kwenye ofisi za chama cha upinzani).
Kuanguka kwa Aibu: Licha ya kujaribu kutumia madaraka yake kuzuia uchunguzi, ukweli ulijulikana kupitia kanda za sauti alizojirekodi mwenyewe. Ili kuepuka aibu ya kuondolewa madarakani kwa nguvu (impeachment), akawa Rais wa kwanza na wa pekee katika historia ya Marekani kujiuzulu kwa aibu mnamo mwaka 1974.
Mifano hii ya kihistoria inathibitisha ule usemi wa Biblia katika Mithali 16:18 kwamba "Kiburi hutangulia uangamivu, na roho yenye kutakabari hutangulia maanguko."
 
1. Adolf Hitler (Chansela wa Ujerumani)
Adolf Hitler aliamini kuwa Wajerumani wa asili ya "Aryan" walikuwa jamii bora zaidi duniani na aliamini yeye ni mkombozi asiyeweza kushindwa. Kiburi hiki kilimfanya aanzishe Vita vya Pili vya Dunia na kuvamia nchi nyingi, ikiwemo Urusi (Soviet Union), akiamini angeshainda kwa urahisi sana.
Kiburi chake: Alikataa kusikiliza ushauri wa majenerali wake wa vita, akiamini akili yake ni kuu kuliko ya mtu yeyote.
Kuanguka kwa Aibu: Jeshi lake lilisambaratishwa, Ujerumani ikaharibiwa vibaya, na mnamo Aprili 30, 1945, akiwa amejificha kwenye handaki la chini ya ardhi (bunker) huku maadui wakimkaribia, alijiua kwa kujipiga risasi na mwili wake ukachomwa moto haraka ili usidhalilishwe.

2. Napoleon Bonaparte (Mfalme wa Ufaransa)
Napoleon alikuwa gwiji wa kivita aliyetawala sehemu kubwa ya Ulaya mwanzoni mwa karne ya 19. Mafanikio yake ya mwanzo yalimfanya ajione kama mtu wa hatma asiyeweza kushindwa na yeyote.
Kiburi chake: Licha ya kuonywa kuhusu baridi kali ya Urusi, kiburi kilimfanya aivamie Urusi mwaka 1812 na jeshi la askari zaidi ya 600,000. Aliamini jina lake tu lingewatisha Warusi.
Kuanguka kwa Aibu: Warusi walitumia mbinu ya kuchoma miji yao na kukimbia. Baridi na njaa ziliua karibu askari wake wote, akajikuta anarudi Ufaransa na askari wachache sana waliochoka. Baadaye alishindwa kabisa katika Vita vya Waterloo, akanyang'anywa madaraka, na kupelekwa uhamishoni katika kisiwa cha mbali cha St. Helena ambako alikufa akiwa mpweke na mfungwa.

3. Benito Mussolini (Dikteta wa Italia)
Mussolini ndiye muasisi wa mfumo wa kifashisti na alijipachika jina la "Il Duce" (Kiongozi Mkuu). Alikuwa na kiburi cha kupindukia, akiamini kuwa ana uwezo wa kurudisha Utukufu wa Dola ya Kale ya Roma na kwamba "Mussolini huwa hakosei daima."
Kiburi chake: Aliiingiza Italia kwenye Vita vya Pili vya Dunia akiamini wangeshinda kwa urahisi upande wa Hitler, huku akipuuza ukweli kwamba jeshi lake halikuwa limejiandaa vizuri.
Kuanguka kwa Aibu: Wananchi wake walimgeuka baada ya maisha kuwa magumu na kushindwa vita. Mnamo mwaka 1945, alijaribu kutoroka nchi akiwa amevalia nguo za askari wa Kijerumani lakini akagundulika. Yeye na mpenzi wake waliuawa kwa kupigwa risasi, na miili yao ikachukuliwa na kutundikwa miguu juu, vichwa chini kwenye kituo cha mafuta jijini Milan ambapo wananchi walikuwa wakiutemea mate na kuupiga mawe.

4. Julius Caesar (Kiongozi wa Warumi)
Julius Caesar alikuwa jenerali na mwanasiasa shupavu wa Kirumi aliyepata ushindi mkubwa na kupendwa na wananchi. Hata hivyo, mafanikio hayo yalimfanya awe na kiburi cha kupindukia na kujilundikia mamlaka yote.
Kiburi chake: Alijitangaza kuwa "Dikteta wa Maisha", jambo lililotishia mfumo wa Jamhuri ya Roma. Alipuuza maonyo mengi kutoka kwa marafiki na hata manabii (waliomwambia "tahadhari na tarehe 15 ya mwezi Machi"). Aliamini hakuna mtu wa karibu yake angethubutu kumdhuru.
Kuanguka kwa Aibu: Mnamo Machi 15, 44 KK, aliuawa kwa kuchomwa visu mara 23 na maseneta wa Roma, akiwemo Marcus Brutus, mtu aliyemwamini na kumchukulia kama mtoto wake wa kumzaa, akifia chini ya sanamu ya adui yake wa zamani, Pompey.

5. Richard Nixon (Rais wa Marekani)
Katika historia ya kisasa, Richard Nixon anatajwa kama mfano wa jinsi kiburi cha madaraka kinavyoweza kumporomosha kiongozi wa nchi kubwa duniani.
Kiburi chake: Aliamini kuwa kama Rais, yeye yuko juu ya sheria na anaweza kufanya chochote kulinda madaraka yake. Alipanga na kujaribu kuficha kashfa ya kijasusi ya Watergate (kuiba siri kwenye ofisi za chama cha upinzani).
Kuanguka kwa Aibu: Licha ya kujaribu kutumia madaraka yake kuzuia uchunguzi, ukweli ulijulikana kupitia kanda za sauti alizojirekodi mwenyewe. Ili kuepuka aibu ya kuondolewa madarakani kwa nguvu (impeachment), akawa Rais wa kwanza na wa pekee katika historia ya Marekani kujiuzulu kwa aibu mnamo mwaka 1974.
Mifano hii ya kihistoria inathibitisha ule usemi wa Biblia katika Mithali 16:18 kwamba "Kiburi hutangulia uangamivu, na roho yenye kutakabari hutangulia maanguko."
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom