Unaposikia kwamba Papa Leo XIV alikuwa na shahada ya hesabu, alifundisha fizikia, na aliandika tasnifu kuhusu uongozi wa kitawa, inaweza kukushangaza. Lakini kwa Kanisa Katoliki, hilo si jambo la ajabu. Kwa karne nyingi, karibu kila Papa tangu enzi ya Renaissance amekuwa na kiwango cha elimu cha udaktari. Papa Benedict XVI, kwa mfano, alikuwa na digrii tano. Leo XIV alikuwa tu muendelezo wa utamaduni wa muda mrefu wa Kanisa kuenzi elimu ya juu.
Kanisa hilo hilo linalojulikana kwa tamaduni na ibada, ndilo lililotupatia baadhi ya mafanikio makubwa ya kisayansi. Mwanaastronomia wa Kijesuiti Georges Lemaître aliweka msingi wa nadharia ya Big Bang. Gregor Mendel, mtawa mpenzi wa mimea ya njegere, alianzisha taaluma ya genetikia ya kisasa. Hadi leo, Kanisa linaendesha vituo vya sayansi kama vile kituo cha uangalizi wa nyota cha Vatican (tangu 1582), na Chuo cha Kipapa cha Sayansi ambacho kimewahi kuwa na wanachama kama Stephen Hawking na Albert Einstein.
Historia ya watawa wa zamani haikuwa tu ya kusali katika monasteri; walikuwa wakihifadhi maandiko ya Kigiriki, wakitafsiri falsafa, na kuchangia katika maendeleo ya ustaarabu wa Magharibi. Leo hii, watawa hao hao wanashughulika na masuala kama maadili katika teknolojia ya AI na tafiti za seli shina – wakishirikiana na taasisi kubwa kama IBM. Kanisa lililomkosoa Galileo sasa linaweka uwekezaji kwenye tafiti za fizikia ya hali ya juu. Ni kama kusema: “Tulijifunza, sasa tumekuwa jukwaa la tafakuri ya sayansi.”
Mashirika ya kidini kama Wajesuiti yalibuni mfumo wa vyuo vikuu vya kisasa. Wadominikani walileta Thomas Aquinas, ambaye alichanganya falsafa ya Aristotle na mafundisho ya Kikristo. Waagustino walizingatia jamii, haki na uongozi wa kiroho – kama alivyoonyesha Papa Leo XIV aliyetumia miaka 20 akifundisha kwenye mitaa ya watu masikini huko Peru huku akiwa na uraia wa nchi mbili.
Mchanganyiko huu wa kihafidhina na maendeleo ndio unaolifanya Kanisa Katoliki kuwa la kipekee. Kwa upande mmoja, linashikilia mafundisho ya jadi, lakini pia linaongoza mijadala ya kijamii na kisayansi. Papa anaweza kukemea ukuta wa mpaka, kuonya dhidi ya ubaguzi wa familia, na wakati huohuo kusoma nadharia ya quantum. Hii ni taasisi inayoweza kusema: “Tutajadiliana na Wadarwin kwa mchana na kuimba Zaburi za Kilatini usiku.”
Kwa hiyo, wakati mwingine mtu anaposhangaa kusikia Papa akiongelea kuhusu mashimo meusi au haki za wakimbizi, kumbuka: Kanisa Katoliki si kumbukumbu ya kale. Ni maktaba hai ya maarifa, maombi na tafakuri. Ni mahali ambapo watawa wanajadili fizikia ya hali ya juu wakati wakiamsha kinywa kuomba Zaburi, wakati huo masista wanaendesha mafunzo ya uandishi wa programu jioni.
Leo XIV? Yeye si muujiza wa kisasa – ni ukurasa mpya katika hadithi ya imani isiyoogopa maarifa.
“Kwako mimi ni askofu; kwa Mungu mimi ni Mkristo. Wa kwanza ni wajibu, wa pili ni neema. Wa kwanza ni hatari, wa pili ni wokovu.”
– Mt. Agustino wa Hippo (akitajwa na Papa Leo XIV).
Kanisa hilo hilo linalojulikana kwa tamaduni na ibada, ndilo lililotupatia baadhi ya mafanikio makubwa ya kisayansi. Mwanaastronomia wa Kijesuiti Georges Lemaître aliweka msingi wa nadharia ya Big Bang. Gregor Mendel, mtawa mpenzi wa mimea ya njegere, alianzisha taaluma ya genetikia ya kisasa. Hadi leo, Kanisa linaendesha vituo vya sayansi kama vile kituo cha uangalizi wa nyota cha Vatican (tangu 1582), na Chuo cha Kipapa cha Sayansi ambacho kimewahi kuwa na wanachama kama Stephen Hawking na Albert Einstein.
Historia ya watawa wa zamani haikuwa tu ya kusali katika monasteri; walikuwa wakihifadhi maandiko ya Kigiriki, wakitafsiri falsafa, na kuchangia katika maendeleo ya ustaarabu wa Magharibi. Leo hii, watawa hao hao wanashughulika na masuala kama maadili katika teknolojia ya AI na tafiti za seli shina – wakishirikiana na taasisi kubwa kama IBM. Kanisa lililomkosoa Galileo sasa linaweka uwekezaji kwenye tafiti za fizikia ya hali ya juu. Ni kama kusema: “Tulijifunza, sasa tumekuwa jukwaa la tafakuri ya sayansi.”
Mashirika ya kidini kama Wajesuiti yalibuni mfumo wa vyuo vikuu vya kisasa. Wadominikani walileta Thomas Aquinas, ambaye alichanganya falsafa ya Aristotle na mafundisho ya Kikristo. Waagustino walizingatia jamii, haki na uongozi wa kiroho – kama alivyoonyesha Papa Leo XIV aliyetumia miaka 20 akifundisha kwenye mitaa ya watu masikini huko Peru huku akiwa na uraia wa nchi mbili.
Mchanganyiko huu wa kihafidhina na maendeleo ndio unaolifanya Kanisa Katoliki kuwa la kipekee. Kwa upande mmoja, linashikilia mafundisho ya jadi, lakini pia linaongoza mijadala ya kijamii na kisayansi. Papa anaweza kukemea ukuta wa mpaka, kuonya dhidi ya ubaguzi wa familia, na wakati huohuo kusoma nadharia ya quantum. Hii ni taasisi inayoweza kusema: “Tutajadiliana na Wadarwin kwa mchana na kuimba Zaburi za Kilatini usiku.”
Kwa hiyo, wakati mwingine mtu anaposhangaa kusikia Papa akiongelea kuhusu mashimo meusi au haki za wakimbizi, kumbuka: Kanisa Katoliki si kumbukumbu ya kale. Ni maktaba hai ya maarifa, maombi na tafakuri. Ni mahali ambapo watawa wanajadili fizikia ya hali ya juu wakati wakiamsha kinywa kuomba Zaburi, wakati huo masista wanaendesha mafunzo ya uandishi wa programu jioni.
Leo XIV? Yeye si muujiza wa kisasa – ni ukurasa mpya katika hadithi ya imani isiyoogopa maarifa.
“Kwako mimi ni askofu; kwa Mungu mimi ni Mkristo. Wa kwanza ni wajibu, wa pili ni neema. Wa kwanza ni hatari, wa pili ni wokovu.”
– Mt. Agustino wa Hippo (akitajwa na Papa Leo XIV).