Kanisa halihitaji ruhusa ya mamlaka kusema ukweli

Kanisa halihitaji ruhusa ya mamlaka kusema ukweli

kamandamakini

Senior Member
Joined
Feb 17, 2012
Posts
186
Reaction score
151
Rev. Peter Simon Msigwa

Makonda, Kanisa si Serikali, lakini Kanisa ni sehemu ya jamii. Watu wanaoketi kanisani Jumapili ndio wanaokutana na hali halisi ya maisha Jumatatu. Maumivu yao hayaishii mlangoni mwa kanisa, wala wajibu wa mchungaji hauishii mimbarini.

Kanisa likiona dhuluma, lina wajibu wa kusema. Likiona uongo na matumizi mabaya ya mamlaka, lina wajibu wa kukemea. Wananchi wanapoteseka, lina wajibu wa kusikia kilio chao na kusimama nao. Serikali inapofanya mema, lina sababu ya kuyatambua na kuyapongeza.

Kipimo cha Kanisa kinapaswa kuwa ukweli na haki, si furaha au hasira ya mwenye mamlaka.

Kumtetea anayedhulumiwa hakuligeuzi Kanisa kuwa chama cha upinzani. Kuonya mwenye mamlaka hakumfanyi mchungaji kuwa adui wa Serikali. Na kuombea viongozi hakumaanishi kuhalalisha kila wanachofanya.

Biblia inatufundisha kuwaombea wenye mamlaka. Pia inatuonyesha watumishi wa Mungu waliowaonya wenye mamlaka walipokosea.

Nathani alimkabili Daudi. Hakuficha kosa la mfalme nyuma ya heshima ya kiti chake.

Yohana Mbatizaji alimkemea Herode. Hakupima ukweli kwa usalama wake binafsi.

Mikaia alikataa kuungana na manabii waliomwambia Ahabu kile alichotaka kusikia. Wingi wa waliomsifia mfalme haukuufanya uongo wao kuwa ukweli.

Kwa hiyo, hatuwezi kuwaheshimu manabii wa Biblia kwa ujasiri wao, halafu tukawataka watumishi wa leo wakae kimya wanapoona maovu.

Hatuwezi kumpigia makofi Nathani wa jana huku tukimnyamazisha Nathani wa leo.

Makonda, tunahitaji kutofautisha kuheshimu mamlaka na kuabudu mamlaka. Heshima haifuti uwajibikaji. Cheo hakimpi mtu ukiritimba wa ukweli. Na mamlaka ya mwanadamu hayawezi kuwa kipimo cha mwisho cha mema na mabaya.

Iwapo hoja ni kwamba Kanisa lisikosoe Serikali, basi swali ni hili: Serikali inapongeza sauti za viongozi wa dini wanaoisifia, kwa nini isisikilize pia sauti zao wanapoionya?

Kanisa haliwezi kukubalika linapotoa baraka, halafu likakataliwa linapokumbusha wajibu.

Kiongozi anayekubali maombi ya mchungaji anapaswa pia kuwa tayari kutafakari maonyo yake. Maombi na maonyo yote yanaweza kutoka katika dhamiri inayomtaka afanikiwe kwa kutenda haki.

Na hapa Kanisa lenyewe lina wajibu mkubwa: liseme kwa ushahidi, lisieneze uongo, lisichochee chuki, wala lisifiche upendeleo wa kichama nyuma ya jina la Mungu. Liwe tayari kukemea kosa hata linapofanywa na mtu anayelipenda, anayelisaidia au anayelikubali.

Uaminifu wa Kanisa hupimwa pia kwa uwezo wake wa kuwaonya marafiki zake.

Huwi dhaifu kwa kuonywa. Unapata nafasi ya kuona jambo ambalo wapambe wanaweza kuwa wanakuficha. Hatari ya kuzungukwa na watu wanaokubali kila unachosema ni kwamba, baada ya muda, unaweza kuanza kuamini kuwa huwezi kukosea.

Makofi yanaweza kufunika kilio cha wananchi masikioni mwa kiongozi. Hayafuti maumivu yao.

Ndiyo maana mamlaka yanahitaji sauti huru; watu wanaoweza kusema, “Hapa mmekosea,” bila kupimwa kwanza uaminifu wao kwa chama au ukaribu wao na watawala.

Kanisa lisigeuke kuwa idara ya Serikali. Mimbari isigeuke kuwa majukwaa ya kuhalalisha kila uamuzi wa wenye vyeo. Dhamiri ya mchungaji isifungwe na zawadi, ukaribu na viongozi au hofu ya kupoteza mwaliko kwenye hafla.

Mwananchi anayelia anahitaji zaidi ya kuambiwa avumilie. Anahitaji kuona kwamba hata mwenye mamlaka anakumbushwa wajibu wake.

Mtoto wa Mungu anapoamua kusema, swali lake lisibaki kuwa, “Nitasemaje nisije nikamkasirisha mwenye mamlaka?” Ajiulize pia, “Nikinyamaza, ni nani ataendelea kuumia? Na nitakuwa mwaminifu kwa dhamiri yangu mbele za Mungu?”

Hilo ndilo Kanisa tunalohitaji: lenye unyenyekevu wa kusikiliza, uadilifu wa kujisahihisha na ujasiri wa kusema kweli.

Kanisa linaloomba kwa ajili ya watawala, linalowaonya wanapokosea, na linalosimama pamoja na wanaodhulumiwa.

Kwa sababu wajibu wake wa kusema ukweli hauanzi pale Serikali inapouruhusu, wala hauishii pale Serikali inapochukizwa nao.
 
Rev. Peter Simon Msigwa

Makonda, Kanisa si Serikali, lakini Kanisa ni sehemu ya jamii. Watu wanaoketi kanisani Jumapili ndio wanaokutana na hali halisi ya maisha Jumatatu. Maumivu yao hayaishii mlangoni mwa kanisa, wala wajibu wa mchungaji hauishii mimbarini.

Kanisa likiona dhuluma, lina wajibu wa kusema. Likiona uongo na matumizi mabaya ya mamlaka, lina wajibu wa kukemea. Wananchi wanapoteseka, lina wajibu wa kusikia kilio chao na kusimama nao. Serikali inapofanya mema, lina sababu ya kuyatambua na kuyapongeza.

Kipimo cha Kanisa kinapaswa kuwa ukweli na haki, si furaha au hasira ya mwenye mamlaka.

Kumtetea anayedhulumiwa hakuligeuzi Kanisa kuwa chama cha upinzani. Kuonya mwenye mamlaka hakumfanyi mchungaji kuwa adui wa Serikali. Na kuombea viongozi hakumaanishi kuhalalisha kila wanachofanya.

Biblia inatufundisha kuwaombea wenye mamlaka. Pia inatuonyesha watumishi wa Mungu waliowaonya wenye mamlaka walipokosea.

Nathani alimkabili Daudi. Hakuficha kosa la mfalme nyuma ya heshima ya kiti chake.

Yohana Mbatizaji alimkemea Herode. Hakupima ukweli kwa usalama wake binafsi.

Mikaia alikataa kuungana na manabii waliomwambia Ahabu kile alichotaka kusikia. Wingi wa waliomsifia mfalme haukuufanya uongo wao kuwa ukweli.

Kwa hiyo, hatuwezi kuwaheshimu manabii wa Biblia kwa ujasiri wao, halafu tukawataka watumishi wa leo wakae kimya wanapoona maovu.

Hatuwezi kumpigia makofi Nathani wa jana huku tukimnyamazisha Nathani wa leo.

Makonda, tunahitaji kutofautisha kuheshimu mamlaka na kuabudu mamlaka. Heshima haifuti uwajibikaji. Cheo hakimpi mtu ukiritimba wa ukweli. Na mamlaka ya mwanadamu hayawezi kuwa kipimo cha mwisho cha mema na mabaya.

Iwapo hoja ni kwamba Kanisa lisikosoe Serikali, basi swali ni hili: Serikali inapongeza sauti za viongozi wa dini wanaoisifia, kwa nini isisikilize pia sauti zao wanapoionya?

Kanisa haliwezi kukubalika linapotoa baraka, halafu likakataliwa linapokumbusha wajibu.

Kiongozi anayekubali maombi ya mchungaji anapaswa pia kuwa tayari kutafakari maonyo yake. Maombi na maonyo yote yanaweza kutoka katika dhamiri inayomtaka afanikiwe kwa kutenda haki.

Na hapa Kanisa lenyewe lina wajibu mkubwa: liseme kwa ushahidi, lisieneze uongo, lisichochee chuki, wala lisifiche upendeleo wa kichama nyuma ya jina la Mungu. Liwe tayari kukemea kosa hata linapofanywa na mtu anayelipenda, anayelisaidia au anayelikubali.

Uaminifu wa Kanisa hupimwa pia kwa uwezo wake wa kuwaonya marafiki zake.

Huwi dhaifu kwa kuonywa. Unapata nafasi ya kuona jambo ambalo wapambe wanaweza kuwa wanakuficha. Hatari ya kuzungukwa na watu wanaokubali kila unachosema ni kwamba, baada ya muda, unaweza kuanza kuamini kuwa huwezi kukosea.

Makofi yanaweza kufunika kilio cha wananchi masikioni mwa kiongozi. Hayafuti maumivu yao.

Ndiyo maana mamlaka yanahitaji sauti huru; watu wanaoweza kusema, “Hapa mmekosea,” bila kupimwa kwanza uaminifu wao kwa chama au ukaribu wao na watawala.

Kanisa lisigeuke kuwa idara ya Serikali. Mimbari isigeuke kuwa majukwaa ya kuhalalisha kila uamuzi wa wenye vyeo. Dhamiri ya mchungaji isifungwe na zawadi, ukaribu na viongozi au hofu ya kupoteza mwaliko kwenye hafla.

Mwananchi anayelia anahitaji zaidi ya kuambiwa avumilie. Anahitaji kuona kwamba hata mwenye mamlaka anakumbushwa wajibu wake.

Mtoto wa Mungu anapoamua kusema, swali lake lisibaki kuwa, “Nitasemaje nisije nikamkasirisha mwenye mamlaka?” Ajiulize pia, “Nikinyamaza, ni nani ataendelea kuumia? Na nitakuwa mwaminifu kwa dhamiri yangu mbele za Mungu?”

Hilo ndilo Kanisa tunalohitaji: lenye unyenyekevu wa kusikiliza, uadilifu wa kujisahihisha na ujasiri wa kusema kweli.

Kanisa linaloomba kwa ajili ya watawala, linalowaonya wanapokosea, na linalosimama pamoja na wanaodhulumiwa.

Kwa sababu wajibu wake wa kusema ukweli hauanzi pale Serikali inapouruhusu, wala hauishii pale Serikali inapochukizwa nao.
ok.🐒
 
Back
Top Bottom