Daudi1
JF-Expert Member
- Dec 14, 2013
- 15,629
- 25,761
Habari ya mapumziko wanakiji wenzangu, basi kama ilivyo kawaida ya kijiji chetu ni kushirikishana katika mambo yanayotujenga na kuimarisha mahusiano yetu na si kuboa ndo maana kijiji kina amani,nisiuze sna chai twende moja kwa moja kwenye maada
Kila mara mnapobishana, wewe na mwenzi wako mnatupiana maneno yenye kuchambua. Maneno yenye kuumiza yamekuwa ya kawaida katika ndoa yenu, hivi kwamba sasa mmezoea kuwasiliana kwa njia hiyo.
Ikiwa ndoa yako iko hivyo, unaweza kuzuia hali hiyo isiendelee. Lakini, kwanza, unahitaji kuchunguza ni nini kinachosababisha tatizo hilo na kwa nini kufanya mabadiliko kutakuwa na manufaa kwenu,zifuatazo zinaweza kuwa sababu zinazopelekea kutokuwa na lugha nzuri pale mnapo kwazana
Malezi.
Waume na wake wengi walilelewa katika familia ambamo watu walizoea kutumia maneno yenye kuumiza. Huenda mwenzi mmoja au wote wawili wakawa wanatumia maneno ambayo waliwasikia wazazi wao wakitumia.
Uvutano mbaya wa burudani.
Waigizaji wa filamu na televisheni hugeuza maneno ya kifedhuli kuwa jambo la kuchekesha, na hivyo kuwafanya watazamaji waone kuwa si vibaya kutumia maneno hayo.
Utamaduni.
Jamii fulani hufundisha kwamba wanaume halisi huwakandamiza wengine na kwamba wanawake wanahitaji kuwa wakali sana ili wasionwe kuwa dhaifu. Mabishano yanapotokea, huenda wenzi wa ndoa walio na mitazamo kama hiyo wakawaona wenzi wao kuwa maadui badala ya marafiki na huenda wakatumia maneno yenye kuumiza badala ya maneno yenye kuponya
Mambo unayoweza kufanya
Jiweke katika nafasi ya mwenzi wako
Jiweke katika hali ya mwenzi wako, na ujaribu kuelewa jinsi maneno yako yanavyofanya ahisi. Ikiwezekana, fikiria kipindi ulipongea maneno na mwenzi wako akihisi maumivu kwa maneno uliyosema,hiyo itakusaidia kupunguza ukali wa maneno ambayo yanaumiza zaidi hata ya kupiga
Jifunze kutoka kwa wenzi wa ndoa wanaoheshimiana.
Ikiwa uliiga mifano mibaya ya watu waliotumia maneno yenye kuumiza, tafuta mifano mizuri ya kuiga. Wasikilize wenzi wa ndoa ambao wanastahili kuigwa kwa sababu ya usemi wao.
Amsha hisia mlizokuwa nazo.
Mara nyingi maneno yenye kuumiza ni tatizo linaloanzia moyoni si kinywani. Kwa hiyo, jitahidi kuwa na hisia na mawazo yanayofaa kumhusu mwenzi wako. Zungumzieni mambo mliyofurahia zamani mkiwa pamoja. Angalieni picha zenu za zamani. Ni nini kilichowafanya mcheke? Ni sifa gani zilizomfanya kila mmoja wenu avutiwe na mwenzake.
Tumia neno mimi.
Badala ya kumshambulia mwenzi wako kwa maneno, mweleze jinsi mambo mbalimbali yanavyokuathiri. Kwa mfano, ni rahisi kwa mwenzi wako kukujibu kwa maneno mazuri ukimwambia, Mimi huhisi kuwa nimepuuzwa unapofanya mambo bila kuomba maoni yangu badala ya kusema, Hiyo ni kawaida yako kila wakati unafanya mambo bila kuomba maoni yangu!
Jua wakati wa kunyamaza.
Ikiwa hasira inaanza kupanda na mnashindwa kudhibiti maneno yenu, lingekuwa jambo bora kuahirisha mazungumzo. Kwa kweli, hakuna ubaya wowote kuondoka mabishano yanapokuwa makali na kusubiri hadi mtakapoweza kuzungumza kwa utulivu zaidi
Kila mara mnapobishana, wewe na mwenzi wako mnatupiana maneno yenye kuchambua. Maneno yenye kuumiza yamekuwa ya kawaida katika ndoa yenu, hivi kwamba sasa mmezoea kuwasiliana kwa njia hiyo.
Ikiwa ndoa yako iko hivyo, unaweza kuzuia hali hiyo isiendelee. Lakini, kwanza, unahitaji kuchunguza ni nini kinachosababisha tatizo hilo na kwa nini kufanya mabadiliko kutakuwa na manufaa kwenu,zifuatazo zinaweza kuwa sababu zinazopelekea kutokuwa na lugha nzuri pale mnapo kwazana
Malezi.
Waume na wake wengi walilelewa katika familia ambamo watu walizoea kutumia maneno yenye kuumiza. Huenda mwenzi mmoja au wote wawili wakawa wanatumia maneno ambayo waliwasikia wazazi wao wakitumia.
Uvutano mbaya wa burudani.
Waigizaji wa filamu na televisheni hugeuza maneno ya kifedhuli kuwa jambo la kuchekesha, na hivyo kuwafanya watazamaji waone kuwa si vibaya kutumia maneno hayo.
Utamaduni.
Jamii fulani hufundisha kwamba wanaume halisi huwakandamiza wengine na kwamba wanawake wanahitaji kuwa wakali sana ili wasionwe kuwa dhaifu. Mabishano yanapotokea, huenda wenzi wa ndoa walio na mitazamo kama hiyo wakawaona wenzi wao kuwa maadui badala ya marafiki na huenda wakatumia maneno yenye kuumiza badala ya maneno yenye kuponya
Mambo unayoweza kufanya
Jiweke katika nafasi ya mwenzi wako
Jiweke katika hali ya mwenzi wako, na ujaribu kuelewa jinsi maneno yako yanavyofanya ahisi. Ikiwezekana, fikiria kipindi ulipongea maneno na mwenzi wako akihisi maumivu kwa maneno uliyosema,hiyo itakusaidia kupunguza ukali wa maneno ambayo yanaumiza zaidi hata ya kupiga
Jifunze kutoka kwa wenzi wa ndoa wanaoheshimiana.
Ikiwa uliiga mifano mibaya ya watu waliotumia maneno yenye kuumiza, tafuta mifano mizuri ya kuiga. Wasikilize wenzi wa ndoa ambao wanastahili kuigwa kwa sababu ya usemi wao.
Amsha hisia mlizokuwa nazo.
Mara nyingi maneno yenye kuumiza ni tatizo linaloanzia moyoni si kinywani. Kwa hiyo, jitahidi kuwa na hisia na mawazo yanayofaa kumhusu mwenzi wako. Zungumzieni mambo mliyofurahia zamani mkiwa pamoja. Angalieni picha zenu za zamani. Ni nini kilichowafanya mcheke? Ni sifa gani zilizomfanya kila mmoja wenu avutiwe na mwenzake.
Tumia neno mimi.
Badala ya kumshambulia mwenzi wako kwa maneno, mweleze jinsi mambo mbalimbali yanavyokuathiri. Kwa mfano, ni rahisi kwa mwenzi wako kukujibu kwa maneno mazuri ukimwambia, Mimi huhisi kuwa nimepuuzwa unapofanya mambo bila kuomba maoni yangu badala ya kusema, Hiyo ni kawaida yako kila wakati unafanya mambo bila kuomba maoni yangu!
Jua wakati wa kunyamaza.
Ikiwa hasira inaanza kupanda na mnashindwa kudhibiti maneno yenu, lingekuwa jambo bora kuahirisha mazungumzo. Kwa kweli, hakuna ubaya wowote kuondoka mabishano yanapokuwa makali na kusubiri hadi mtakapoweza kuzungumza kwa utulivu zaidi
****************************
Karibuni kwa michango zaidi
Karibuni kwa michango zaidi